Mac n Cheese เมนูชีสๆทำง่ายใน 8 นาที

44 27

สวัสดีครับผมสบายดีกันมั้ยคร้าฟฟฟ ช่วงนี้ฝนตกตลอดเลยยย ทำให้อยากกินอะไรง่ายๆร้อนๆชีสๆ ถามว่าเกี่ยวมั้ย? ตอบเลยว่า...ไม่!! 555+ ก็คืออยากจะกินนั่นแหละครับ แต่ก็ขี้เกียจทำอะไรเยอะๆคงเพราะฤดูฝนแน่ๆ (โทษอากาศอี๊กกก อิอิ)

วันนี้เลยจะเป็นเมนูด่วนแบบสายฟ้าแล๊บ แพร่บๆเลยครับ แลยังคงอุดมไปด้วยชีสสส 5555+

เมนูวันนี้ก็คือ ... "Mac n Cheese" by Chaiaon

เมนูนี้ทำง่ายมว๊ากก

เสร็จใน 8 นาที ด้วยไมโครเวฟ

ส่วนผสมและวัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับ

1. มักกะโรนี 4 ช้อนโต๊ะ ผมใช้แบบตัวงอเล็กๆสุกง่ายดี

2. น้ำ 150 มล. คือแค่พอท่วมมักกะโรนีเล็กน้อย

3. นม 30 มล. ผมใช้แบบนมวัวแท้ๆเลยครับอร่อย

4. เชดด้าชีส 1 แผ่น

5. มอสซาเรลล่าชีส 1 แผ่น

6. เครื่องปรุง เกลือ พริกไทย ออริกาโน

---- พร้อมแล้วมาเริ่มทำกันเลยครับ -----

เริ่มจากเลือกถ้วย ชาม หรือแก้วกระเบื้อง ที่สามารถนำเข้าไมโครเวฟได้ ใส่มักกะโรนี เติมน้ำลงไปครับ

นำเข้าไมโครเวฟ 6-7นาทึ

เวฟเสร็จแล้วมักกะโรนีก็จะสุกนุ่ม น้ำก็จะแห้งหายไปพอดีครับ

ปรุงด้วยเกลือ พริกไทยเล็กน้อย เทนมลงไป คลุกๆให้เข้ากัน

ปิดท้ายด้วยพระเอกของเรา โปะตามลงไปด้วย เชดด้าชีส และ มอสซาเรลล่าชีส อย่างละแผ่นครับ

เวฟต่ออีก 1 นาที พอให้ชีสละลาย

ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

โรยด้วยออริกาโน่นิดหน่อย ก็เสริฟได้เลยครับผม ^_^

"Mac n Cheese" by Chaiaonมักกะโรนีร้อนๆ ชีสเยิ้มๆ อร่อยฟินนนในไม่กี่นาที

ไปลองทำกันนะครับ ช่วยกันกระจายความอ้วนเบาๆ 555+ ช่วงนี้ฝนตกบ่อย กินชีสช่วยให้ร่างกายอบอุ่น ดูแลสุขภาพกันด้วยคร้าบ ^_^

เป็นห่วงเสมอนะฮะ อิอิ บะ บ๊ายยย

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE