How to : ทดสอบสารปรอท และสารไฮโดรควิโนน(สารฟอกผิวขาว) ในครีมบำรุง

12 9

สวัสดีค่ะทุกท่าน วันนี้บุ๊คก้ามีสาระเน้นๆ มาแชร์ให้ทุกท่านเพื่อเป็นข้อมูลในการดูแลตัวเองนะคะ

สำหรับฮาวทูนี้เป็นการแนะนำชุดทดสอบสารปรอท และสารไฮโดรควิโนน(สารฟอกผิวขาว) ที่อยู่ในครีมบำรุง เพราะปัจจุบันเราเห็นครีมหน้าใส หน้าขาว หน้าเนียน และอีกหลายๆ หน้าโฆษณาทำการตลาดมากมายอยู่ในโลกออนไลน์ และไม่เฉพาะแต่ครีมที่ขายกันในโลกออนไลน์เท่านั้นที่จะมีความเสี่ยงพบสารต้องการห้าม 2 ตัวนี้ แต่ยังมีครีมบางตัวที่หาซื้อง่ายในร้านสะดวกซื้อ หรือซุปเปอร์มาเก็ตที่มีความเสี่ยงพบสารอันตรายด้วยค่ะ

เพื่อความไม่ประมาท การทดสอบสารปรอท และสารไฮโดรควิโนน(สารฟอกผิวขาว)ก่อนใช้ น่าจะเป็นอีกทางเลือกที่จะทำให้เราลดความเสี่ยงที่จะพลาดไปบริโภคสารไม่พึงประสงค์เข้าผิวหน้าของเรา

ก่อนจะไปเริ่มการทดสอบขอสรุปอันตรายจากสารปรอท และสารไฮโดรควิโนน ให้เข้าใจสั้นๆ ตามภาพนี้นะคะ

สำหรับชุดทดสอบที่บุ๊คก้าจะมาแนะนำในวันนี้เป็นชุดทดสอบ MercUryTest Kit ผลิตโดยนักวิจัยของคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล โดยสั่งซื้อจาก Facebook ของ MercUryTest Kit โดยตรง ซึ่งการทดสอบสารทั้ง 2 ตัวนี้ต้องแยกทดสอบด้วยชุดทดสอบ 2 ชุด (เรียกได้ว่า แยกเช็คกันแบบละเอียดเลยทีเดียว)

โดยชุดทดสอบ 1 ชุดจะประกอบด้วย ฉลากแถบสีวัดผลการตรวจสที่หน้าซอง, สารทดสอบ (บุ๊คก้าสั่งชุดเล็ก ใช้ได้ 20 ครั้ง), เอกสารวิธีใช้และคำเตือน, ช่อนสำหรับผสมสารทดสอบ เป็นช่อนพลาสติกคนชากาแฟธรรมดา (ใช้ช้อนพลาสติกอื่นๆ ทดสอบก็ได้เหมือนกันค่ะ แต่ใช้เสร็จไม่ควรนำไปล้างแล้วมาบริโภคต่อนะคะ)

สำหรับวิธีการทดสอบบุ๊คก้าขอเอา How to ที่ทางคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดลทำไว้มาให้ดูกันก่อนนะคะ โดยเริ่มทดสอบง่ายๆ แค่ 3 ขึ้นตอนตามนี้ค่ะ

ซึ่งครีมต้องสงสัยที่บุ๊คก้านำมาทดสอบในครั้งนี้ ซื้อมาจาก Big-C และยังมีวางขายทั่วไปใน 7-11, Lotus แม้แต่ในร้านขายยาบางร้าน และขายมายาวนานตั้งแต่สมัยคุณแม่ยังสาว ด้วยความสงสัยมานานว่ามีสารต้องห้ามไหม เลยลองซื้อมาทดสอบดูค่ะ

ภาพซ้ายคือ เนื้อครีม สีขาวเนียน

ภาพขวาคือ การหยดสารทดสอบลงไปบนเนื้อครีม

ซึ่งหลังจากที่เราทิ้งไว้ 10 นาที ตามคำแนะนำในการทดสอบ ผลที่ได้คือ ครีมบำรุงตัวนี้มีสารปรอทผสมอยู่ แต่ไม่มีสารไฮโดรควิโนน ค่ะ

โดยสารปรอทที่ผสมอยู่ในครีมบำรุงตัวนี้ถือว่าเข้มข้นมากพอสมควรเพราะสีเปลี่ยนจากเหลืองเป็นชมพูค่อนข้างเข้ม ถ้าเทียบบนฉลากวัดผลที่หน้าซอง น่าจะอยู่แถวๆ 100ppmเลยทีเดียว แต่ไม่มีสารไฮโดรควิโนนเพราะครีมยังคงเป็นสีเดิม

บุ๊คก้าขอจบการทดสอบไว้เพียงเท่านี้นะคะ และขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับชุดทดสอบไว้ด้านล่างนี้ เผื่อเพื่อนๆ มีครีมต้องสงสัยที่ต้องการตรวจสอบที่บ้านค่ะ

สำหรับชุดทดสอบทั้ง 2 ตัวนี้สามารถสั่งซื้อได้ที่ https://www.facebook.com/MercUryTestKit

ชุดทดสอบมีจำหน่าย 2 ขนาด

1. ราคาชุดละ 500 บาท (ทดสอบได้ 40 ตัวอย่าง)
  2. ราคาชุดละ 350 บาท (ทดสอบได้ 20 ตัวอย่าง)

หมายเหตุ : สำหรับการทดสอบนี้เป็นการทดสอบเบื้องต้น ด้วยชุดทดสอบสารปรอท และสารไฮโดรควิโนนในครีมฟอกผิวขาว MercUryTest Kit ผลิตโดยนักวิจัยของคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล

Bookcamashare

Bookcamashare

รวมเรื่องดีๆ มาแบ่งปัน ทั้งเรื่องความสวยความงาม ร้านอาหารโดยใจ ท่องเที่ยวช็อปปิ้ง สินค้าลดราคา เทศกาลงานSALE และโปรโมชั่นมากมาย

FULL PROFILE