รีวิวผลิตภัณฑ์ ชิ้นโปรดของสาวผิวแพ้ง่าย^^

22 15

สวัสดีค่ะสาวๆจีบัน จขกท ชื่อบุ๋มนะคะ^^

นี่เป็นกระทู้แรกของบุ๋มในการเขียนรีวิวผลิตภัณฑ์ต่างๆที่ได้ใช้จริงมาประมาณนึงและได้เห็นผลของผลิตภัณฑ์เหล่านั้น จึงนำมาแชร์ให้เพื่อนๆดูกันนะคะ

เริ่มจากลักษณะของบุ๋มก่อนเลยนะคะ ลักษณะผม เป็นคนผมเส้นเล็กค่ะ หยักศกปลาย ผมค่อนข้างมันง่ายค่ะ

ลักษณะผิวหน้า แพ้ง่ายมาก ค่อนข้างมัน รูขุมขนค่อนข้างกว้าง สีผิวประมาณNC25ค่ะ

งั้นเดี๋ยวเรามาเริ่มกันเลยนะคะ ผลิตภัณฑ์ จะเริ่มเรียงจาก Skincare บำรุงผิวหน้าก่อนนะคะ แล้วไปบำรุงเส้นผมค่ะ

ผลิตภัณฑ์ที่ได้นำมารีวิววันนี้คือของปัจจุบันที่ใช้อยู่ ณ ตอนนี้นะคะ ซึ่งก่อนหน้าที่ก็มีอีกมาก และจะทยอยมารีวิวเรื่อยๆค่ะ เพื่อนๆสามารถติชมได้เลยนะคะ หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ค่ะ

เรามาดูที่กลุ่มคลีนซิ่งกันก่อนนะคะ

คลีนซิ่งบุ๋มค่อนข้างลองมาหลากหลายยี่ห้อค่ะ โดยส่วนมากจะเน้นไปทางคลีนซิ่งวอเตอร์ซะส่วนใหญ่ เนื่องจากมีสภาพผิวหน้าที่มันค่ะ

ตัวแรกเลย

PURE VIVI คลีนซิ่งโลชั่น

ตัวนี้เรียกได้ว่าเป็นฝาแฝดกับ Bioderma ได้เลยค่ะ ราคาประหยัดกว่ากันถึงครึ่งนึง บุ๋มลองใช้ตัวนี้มาจนจะหมดขวดแล้วค่ะ อ่อนโยนและไม่แพ้ค่ะ

เหมาะสำหรับผิวบอบบางแพ้ง่ายค่ะ

ไม่มีน้ำหอม สี ไม่มีสารพาราเบน แอลกฮอลล์ และน้ำมันค่ะ

หลังเช็ดเจ้าตัวนี้ หน้าจะยังคงมีความชุ่มชื่นค่ะไม่แห้งตึงแต่ก็ไม่มันนะคะ

ให้คะแนน 10/10 ค่ะ

ซื้อต่อแน่นอน ยิ่งถ้ามีโปรโมชั่นยิ่งคุ้มค่ะ

ตัวที่2นะคะ

CLINIQUE TAKE THE DAY OFF CLEANSING OIL

จริงๆแล้วตัวที่ได้ยินชื่อเสียงเรียงนามมาพอสมควรจะเป็นรุ่น BALM นะคะ มีวันนึงเดินเล่นผ่านเค้าเตอร์ CLINIQUE ค่ะเลยแวะๆเข้าไป BA แนะนำตัวนี้มาค่ะ เนื้อสัมผัสดีนะคะเป็นน้ำมัน วนลงบนผิวที่แห้งค่ะ แล้วเมื่อโดนน้ำจะกลายเป็นน้ำนม วนซ้ำแล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาดค่ะ บุ๋มว่าสะดวกดีนะคะ ถ้าวันไหนกลับบ้านมาเหนื่อยๆ วนๆๆ ล้างๆๆ

แต่! พอใช้ไปสักพักบุ๋มรู้สึกว่ามีสิวขึ้นนิดหน่อยค่ะ อาจจะเดิมเป็นคนหน้ามันเป็นพื้นฐานมันอยู่แล้วด้วยเลยต้องกลับไปใช้คลีนซิ่งวอเตอร์ค่ะ

ให้7.5/10ค่ะ ต้องหักที่ไม่เหมาะกับสภาพผิวหน้าเท่าที่ควร คิดว่าน่าจะได้ผลดีกับคนที่ผิวหน้าค่อนข้างแห้งค่ะ

คงจะไม่ซื้อต่อแล้วค่ะ

ชิ้นที่3ค่ะ

LA ROCHE-POSAY TOLERIANE DERMO-CLEANSER

ผลิตภัณฑ์ของLA ROCHE เป็นผลิตภัณฑ์กลุ่มแรกๆของบุ๋มเลยค่ะ เป็นเวชสำอางค์ที่บุ๋มใช้แล้วถูกกับผิวหน้าค่ะ ในเรื่องของสิว ตอนนั้นจะใช้กลุ่มEFFACLAR ทั้งหมด ตัวนี้เป็นคลีนซิ่งโลชั่นทำความสะอาดผิว สำหรับผิวระคายเคืองง่าย

ปราศจากน้ำหอม สารกันเสีย และ Surfactant ค่ะ ตัวนี้บุ๋มชอบใช้เวลาออกต่างจังหวัดค่ะ เวลาที่เราไม่มั่นใจว่าเราจะแพ้น้ำที่นั่นไหม

วิธีการใช้คือวนลงใบหน้าแห้งด้วยปลายนิ้วค่ะ และเช็ดออกด้วยสำลีหรือซับด้วยทิชชู่ค่ะไม่ต้องถูแรงนะคะ เนื้อจะออกแนวโลชั่นๆค่ะ ให้ผิวหน้ายังคงมีความชุ่มชื่น จะล้างน้ำตามหรือไม่ต้องก็ได้ค่ะ เหมาะกับคนที่ไม่แต่งหน้ามากนะคะตัวนี้

ให้9/10ค่ะ เพราะในกลุ่มคลีนซิ่งของLa Rocheบุ๋มเทใจให้สูตร Micellar Waterค่ะ ตัวนั้นไว้จะมารีวิวทีหลังนะคะ

ขาดไม่ได้ค่ะ ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ควบคู่กับการทำความสะอาดผิวหน้าต่างๆ

Rii Cleansing Perfect Cotton Pads

กล่องที่เท่าไหร่นับไม่ได้แล้วค่ะ บุ๋มชอบซื้อจาก Tops Supermarket

ให้100/10เลยค่ะตอนนี้ไม่คิดจะเปลี่ยนใจไปยี่ห้ออื่น เนื้อดี ชุ่มน้ำ ไม่กินผลิตภัณฑ์เรา ไม่เป็นขุ่ย สัมผัสดี ขนาดดีค่ะ ดีจริง

หลังจากคลีนหน้าและล้างหน้าให้สะอาดเรียบร้อยแล้วนะคะ บุ๋มจะลงโทนเนอร์ค่ะ แต่!มีตัวพิเศษในช่วงที่เป็นสิวด้วยค่ะ

ถ้าในช่วงหน้าปกติบุ๋มจะลง Clear lotion ของSK-II ค่ะ เป็นไซส์ที่แถมมากับSet 5555

แต่ถ้าช่วงไหนแพ้อะไรมาหรือรอบเดือนมาแล้วสิวขึ้น บุ๋มจะลงด้วยน้ำเกลือค่ะ ช่วยทำให้สิวอักเสบแห้งไวขึ้นด้วย ดีมากๆ

หลังโทนเนอร์ รีบตามด้วยเซรั่มเป็นอันดับแรกค่ะ

บุ๋มเริ่มใช้เซรั่มรกหมูจากFarcora จะอาทิตย์ได้แล้วค่ะ เห้ยคือแบบดีอ่ะ! สมคำล่ำลือค่ะและดีที่ไม่แพ้ค่ะ

ตอนนี้รู้สึกจะมีโปรโมชั้นอยู่ด้วย ตอนบุ๋มซื้อมาได้2ชิ้นในราคา 890ค่ะ จากร้านวัตสัน

เค้าเคลมว่า

บำรุงผิวให้ขาวกระจ่างใส

ดูอ่อนเยาว์

ลดเลือนรอยฝ้า กระ จุดด่างดำ พร้อมคืนความชุ่มชื้นสดใสให้แก่ผิว

บุ๋มนำไปใช้กับผลิตภัณฑ์ขั้นตอนไป ซึ่งเค้าก็ช่วยให้ผลิตภัณฑ์ขั้นต่อไปทำงานได้ดีขึ้นจริงๆค่ะ

100/10ค่ะ เนื้อสัมผัสดี ไม่มัน เป็นน้ำเลย ซึมเร็ว

เสียดายขวดเล็กไปหน่อยค่ะ

BIOTHERM LIFE PLANKTON ESSENCE

โด่งดังมากกกกก ใครๆก็พูดถึงค่ะตัวนี้

ดีจริงดีจัง ใช้จะหมดขวดแล้ว ช่วยเรื่องการฟื้นฟูสภาพผิวได้ดีมาก ลดการอักเสบ รอยสิวจางลง ผิวดูอิ่มเอิบขึ้นค่ะ บุ๋มลงหลังจากเซรั่มรกหมูนะคะ ลงเฉพาะตอนกลางคืนแค่นิดหน่อย เพราะหน้าค่อนข้างมันค่ะ

10/10ค่ะ ช่วยผิวหน้าเราในยามแย่ได้เยอะค่ะ

ตัวช่วยพิเศษอีกตัวค่ะ SK-II Facial Treatment Essence หรือน้ำป้าเจี๊ยบค่ะ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ขอโทษด้วยนะคะ

ในช่วงปกติของผิวหน้าบุ๋มใช้SK-IIค่ะตัวนั้นต้องยกในเรื่องของความกระจ่างใส ให้เลย ดีมากจริงๆค่ะ

10/10ค่ะ

ต่อมา EZERRA CREAM

หรือครีมน้องหมีสีม่วงนั่นเอง

เนื่องจากบุ๋มเป็นคนผิวแพ้ง่ายมากค่ะ เป็นภูมิแพ้

ผด ผื่นจึงขึ้นหน้าบ่อยมากค่ะ เหงื่อออก ร้อน ฝุ่น ปัจจัยพวกนี้ทำให้ขึ้นได้หมด ครีมที่มีติดบ้านเลยเป็นครีมEzerra ค่ะ อ่อนโยน ปลอบประโลมผิว เหมาะกับผิวแพ้ง่ายใช้ได้แม้กระทั่งเด็กอ่อนค่ะผู้ที่มีอาการแพ้หรือติดสเตรอยด์มา บุ๋มแนะนำเลย

10/10ค่ะ มีติดไว้ตลอดทาเป็นมอยส์เจอร์ไรส์เซอร์บางๆเวลามีอาการแพ้ จนหายค่ะ

SCAGEL

เจลแต้มรอยดำที่เกิดจากสิว

บุ๋มใช้แต้มเฉพาะจุดดำที่รอยสิวทิ้งไว้ค่ะ เนื้อเจลมีกลิ่นหอมเหมือนสมุนไพรนิดๆ แห้งเร็ว ต้องใช้เวลาสักพักค่ะ

8/10คะแนน

ในตอนเช้านะคะ หลังจากขั้นตอนการบำรุงแล้ว บุ๋มจะลงครีมกันแดดทุกครั้งไม่ว่าจะอยู่บ้านหรือไปทำงาน

ครีมกันแดดก็ง่ายๆทั่วไปที่มีค่าSPF30ขึ้นไป ตอนนี้ก็ใช้ SPECTRABAN สูตรSensitiveค่ะ

8/10หักที่เนื้อหนักไปค่ะ หน้าค่อนข้างมันTT

ถ้าวันไหนต้องแต่งหน้าไปงาน บุ๋มจะลง LA ROCHE-POSAY EFFACLAR MAT ก่อนค่ะเป็นมอยส์เจอร์ไรส์เซอร์ที่ช่วยควบคุมความมัน กระชับรูขุมขน สามารถใช้เป็น Make up base ได้ค่ะ

ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ค่ะ ใช้แค่บางครั้งเลยยังไม่บอกคะแนนดีกว่าเนอะ555

LIP BALM ที่หนึ่งในใจค่ะ DIOR ADDICT LIP GLOW ใช้มาสัก3แท่งละ

เนื้อนุ่มมากกกกกก ทาปุ๊บริมฝีปากจะมีสีชมพูระเรื่ออ่อนๆค่ะ บำรุงริมฝีปากดี ไม่แห้งค่ะ

10/10ไปเลยยย

มากันที่รองพื้นนะคะ

LAURA MERCIER สูตร FLUIDE ที่พึ่งออกมาไม่นาน ได้ไปลองที่เค้าเตอร์ BA แนะนำสี Macademia ให้ค่ะ เนื้อบางเบา สบายหน้ามาก ทาบางๆสบายๆผิว แต่ก่อนใช้ต้องเขย่าดีๆนะคะ เพราะเนื้อจะได้เข้ากัน บุ๋มใช้แล้วก็ไม่แพ้นะ

9/10ค่ะ หักที่แพคเกจค่ะ เขย่าแล้วเละมากต้องระวัง บุ๋มใช้วิธีล้างมือให้สะอาดเปิดฝาแล้วเอานิ้วกลางอุดตอนเขย่าค่ะ55555

แป้ง LAURA MERCIER เบอร์2 ค่ะ

คุมมันได้ดีค่ะ ปกดีค่อนข้างดี ถ้าวันไหนทารองพื้นบุ๋มก็ไม่ลงแป้งนะ ตัวรองพื้นค่อนข้างคุมมันอยู่ค่ะ

9/10ค่า

ที่เขียนคิ้วแท่งโปรดค่ะ

SHISEIDO EYEBROW PENCIL เบอร์3

จริงๆบุ๋มก็เขียนคิ้วไม่เก่งนะ55555

คิ้วบุ๋มไม่ค่อยมีระเบียบ แต่โชคดีที่เป็นคนขนคิ้วเยอะและค่อนข้างเข้มค่ะ ตัวนี้เขียนง่ายมากเล เนื้อดี ไม่หักง่าย และไม่แข็งไม่อ่อนจนเกินไป เห็นสีเบอร์อื่นๆก็สวยนะคะ

10/10โลดดดด

ปีนี้มีลิปแท่งโปรดเป็นของ ESTEE LAUDERค่ะ

รุ่น PURE ENVY สี Eccentric อมส้มๆนิดๆค่ะ

ได้เคนดัล เจนเนอร์มาเป็นนางแบบให้ สวยงามทุกสี เนื้อลิปดี ไม่แห้งมากค่ะ ชอบที่สุดคือแพคเกจค่ะ สีสวย ดูเรียบหรู และเป็นแม่เหล็ก ใช้เสร็จเวลาปิด ฟินทุกครั้งที่ได้ยินเสียง555 เว่อจริงงง

ให้9/10ค่ะ หักที่หลุดง่ายเหมือนกัน

ร่ายกันมายาววว

มาที่ผมกันบ้างช่วงนี้ใช้คู่นี้มาเป็นคู่ที่3แล้วค่ะ

L'OREAL EVERCREAM สูตรสีทองเพื่อผมนุ่ม

อันดับแรกเลย คือกลิ่น หอมมากกกกก เหมือนขนมเลย สูตรนี้Sulfate freeนะคะ เนื้อค่อนข้างเข้มข้น แต่! ผมไม่มันนะคะ ดีตรงนี้ ใช้แล้วผมนุ่มดีช๊อบชอบ ไม่แพ้ด้วย

10/10จ้าาา

L'OREAL EXTRAORDINARY OIL

เมื่อก่อนเป็นคนใส่พวก Hair Treatment อะไรไม่ได้เลย แพ้เลยเวลาผมมาโดนหน้า ตัวนี้ดีใช้ได้หลายแบบ ใช้หมักก่อนสระ หลังสระตอนผมหมาด ก่อนการจัดตกแต่งทรง ได้หมด

บุ๋มเลือกที่จะใช้หมักก่อนสระ เพราะมโนไปเองว่าเดี๋ยวล้างแล้วผมก็จะไม่มัน ไม่มาโดนหน้าแล้วแพ้5555 ซึ่งมันช่วยได้จริงๆนะ ผมดีไม่ชี้ฟูไม่แห้งเสีย มีน้ำหนักขึ้นค่ะ ใช้ปั๊มเดียวลงก่อนสระประมาณ10-15นาที

10/10ค่ะ

WAX ผมค่ะ

LUCIDO-L HAIR WAX

ใช้เฉพาะเวลาออกงานค่ะ หรือไปงานที่ๆต้องการความเรียบร้อยนิดนึงหอมดี ใช้แล้วผมเรียบแต่ไม่แข็งกระด้าง ยังมีความนุ่มแต่เป็นทรงค่ะ

OIL ทาผิวจาก BIO OIL

ใช้ดีมากค่ะ รอยดำที่ผิวตัวจางไว รอยแห้งแตกลายงา ผิวแห้งหิวไม่สม่ำเสมอใช้ได้หมด

10/10

ช่วงที่ผ่านมาออกแดดค่อนข้างบ่อยค่ะ

ไปต่างจังหวัดบ้าง ไปทะเลบ้าง เล่นน้ำบ้าง

บุ๋มชอบใช้อะไรที่สะดวกๆ เลยไปเจอกันแดด

KOSE SPF50 PA++++ ในวัตสัน

ฉีดได้ทั้งตัวตั้งแต่ผมยันเท้า555555 ดีตรงนี้

กันแดดดีนะคะ สูตรนี้ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น ไม่เหนียวด้วย

9/10 ฉีดกระจาย หมดไววววว หรือผิดที่มือเราเนี่ย

แป้งน้ำ THLOS

Thlos เป็นแบรนด์คนไทยเรานี่แหละค่ะ ของดีของสยาม มีผลิตภัณฑ์ที่ใช้แล้วชอบ2ตัวค่ะคือ

แป้งน้ำ

และแชมพู

อย่างที่บอกบุ๋มผดผื่นขึ้นง่าย เวลาอากาศร้อนๆ ผดผื่นขึ้น ก็จะเขย่าขวด แล้วก็ลูบๆตบๆลงตรงที่คันค่ะ เย็นเจี๊ยบบบบ ระวังอย่าให้เข้าตานะคะ แสบ

หายชะงัก ดีนักแล คุณแม่ชอบมากค่ะ

และแชมพูของ THLOS ซึ่งบุ๋มได้ใช้หมดขวดใหญ่ไปเรียบร้อย ขอโทษที่ไม่มีรูปนะคะ

เป็นแชมพูสีดำ เนื้อเหลว ไม่มีฟองเลย

ตอนแรกไม่คุ้นชินเลย กดปั๊มไปหลายปั๊มเลย5555 สระแล้วเหมือนไม่สะอาด แต่จริงๆแล้วสะอาด เป่าผมแห้งปุ๊บ ผมเบา ดี พริ้ว สบายศรีษะ แต่เส้นผมไม่แห้งนะคะ เป็นสูตรธรรมชาติ ไม่มีสารที่ก่อให้เกิดการแพ้ใดๆบุ๋มซื้อจากอเวนิว แจ้งวัฒนะ ในเลม่อน ฟาร์ม หากแพ้อะไรตรงหน้าผากอีกก็จะกลับไปซื้อต่อแน่นอน

สุดท้ายสำหรับกระทู้นี้แล้วค่าา

เหนื่อยมากจริงๆไม่เคยเขียนกระทู้ไหนจริงจังขนาดนี้5555 นิ้วจะล็อกแล้ว

JOHNSON MELT AWAY STRESS LOTION

โลชั่นก่อนนอนที่บุ๋มชอบมาก ใช้ทั้งครีมอาบน้ำและครีมทาผิว หอมผ่อนคลายมากๆ วันไหนทำงานมาเหนื่อยๆนี่นั่งสูดนั่งดมตัวเองอยู่ได้หอมติดที่นอนเลย

เสร็จสิ้นแล้วค่ะ ภารกิจแชร์เรื่องราวของใช้ต่างๆของบุ๋มในวันนี้ ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่รับชมนะคะ มีอะไรก็ติชมกันได้นะ ไว้บุ๋มจะนำสกินแคร์อื่นๆที่เคยใช้แล้วชอบมาแชร์อีกนะคะ

สวัสดีค่ะ

Boomladawan2205

Boomladawan2205

:)

FULL PROFILE