เมื่อฉันได้ไปบริจาคผมให้แก่ผู้ป่วยโรงมะเร็ง

20 18

สวัสดีคะวันนี้จะมาบอกบุญกับการบริจาคผมกันนะคะ เราก็คิดมาอยู่สักพัก ว่าจะตัดผมดีไหมเพราะผมเรายาวมากประมาณช่วงสะโพก บ่นว่าร้อนแต่ก็ได้แค่ ไปซอยให้บางลง อยู่มาวันนึงได้พาย่าไปให้คีโมที่โรงพยาบาลศิริราช ขณะนั่งรอก็หันไปเห็นทางโรง พยาบาลได้แจกหมวกและวิกผมแก่คนไข้ที่แพ้คีโม เราก็เลยคิดว่าอยากจะบริจาคผม ที่ไหนมีรับบ้างไหม ก็ลองค้นหาในอิเทอร์เน็ตดู ก็พอมีบ้างแต่อาจจะต้องใช้เงินอยู่เหมือนกัน จนเวลาผ่านไปหลายเดือนก็ยังหาที่ไปบริจาคไม่ได้สักที จนได้พบกับร้านกระต่ายรับทำวิกที่วังหลัง ทางไปวัดระฆังเลยเดินเข้าไปสอบถามรายละเอียดกับป้าเค้าดู ป้าก็ได้ให้ใบที่รับบริจาคผมมา

ป้าบอกมาว่าวิก 1 หัว ต้องหาผมมาถึง 3 คน ป้าเค้าจะรับผมยาวประมาณ 8 นิ้วขึ้นไป เพราะจะทำผมได้ยาวกำลังดีวิก 1 หัวจะมีค่าแรงในการทำ 1,200 บาท เราจะบริจาคแต่ค่าแรงทำวิกอย่างเดียวก็ได้ หรือจะบริจาคแค่ผม หรือทั้งผมทั้งค่าแรงก็ได้ ตามศรัทธา ใครอยากจะบริจาคเป็นค่าแรงหรือผมก็ติดต่อที่เบอร์ที่อยู่ในใบนี้ได้เลยนะคะ หรือจะไปยันร้านพิกัดอยู่ที่ตลาดนัดวังหลัง เดินไปทางซอยวัดระฆังก็จะเจอร้านกระต่ายทำวิกผมอยู่นะคะ

ก่อนตัดผมนะคะ ผมก็ถือว่ายาวแล้วประมาณเอว-สะโพก

ทางร้านจะทำวิกให้ผู้ป่วยมะเร็งและผู้ป่วยภูมิแพ้ ผู้ป่วยที่ประสงค์รับบริจาคจะต้องมาลงชื่อพร้อมเอกสารที่บอกว่าตนเองเป็นโรคที่กล่าวมาแล้วเกิดอาการผมร่วง เอาไว้ยืนยันนะคะ

ตอนป้าเค้ามาตัดผมป้าเค้าก็จะให้เลือกว่าจะบริจาคให้ใคร จะมีรายชื่อที่รอรับบริจาคอยู่เราก็ต้องเลือกมา 1 คนคะ

รู้สึกได้เลยว่าดีใจมากที่ผมเราได้ให้ประโยชน์แก่คนอื่น เราไม่ได้เสียดายเลยผมเราเดียวก็ยาวอีก บริจาคเสร็จก็อิ่มอกอิ่มใจ ทำบุญรับวันแม่เลยคะ ไหนๆก็ตัดผมแล้วจัดเลยทรงบ๊อบเท ตั้งแต่จบมัธยมมาพึ่งตัดสั้นครั้งนี้ครั้งที่ 2

พอตัดเสร็จไม่ค่อยชินเท่าไหร่ ปกติผมยาวชอบลูบผม พอผมสั้นลูบไป อ้าวผมหาย ฮ่าๆ จบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณที่รับชมค่าาา

numinddy

numinddy

FULL PROFILE