เมนูแห่งความทรงจำ "ผัดกะหล่ำปลี" รสมือแม่(ของผม)

42 12

สวัสดีครับผม ช่วงนี้ก็ยังอยู่ในช่วงของวันแม่นะครับ ทุกวันนี้เติบโตกันมาได้ก็ด้วยอาหารของแม่ๆกันทั้งนั้น เพราะอาหารรสมือแม่ของเรามันคืออะไรที่มหัศจรรย์ที่สุดละครับ โดยเฉพาะอาหารของพี่กัญญา 5555+ (แม่ผมเองนะครับ) ความสามารถพิเศษของแม่ผมคือ สามารถปรุงวัตถุดิบที่ลูกๆไม่ชอบกินให้กลายเป็นของอร่อยได้

และยังมีเมนูธรรมดาๆที่ล่ำลือออกไปจากในบ้าน ไปถึงเพื่อนๆผม เพื่อนที่ทำงาน ใครๆที่เคยได้กินเมนูนี้ของแม่ผมก็ใจละลายกันมานักต่อนัก 55555+ วันนี้ผมเลยนำเมนูธรรมดาๆที่พิเศษสุดๆนี้ มาเปิดเผยสู่โลกภายนอก (มันชั่งยิ่งใหญ่จริงๆ) วะ ฮะ ฮะ ฮะ เมนูวันนี้ก็คือ

"ผัดกะหล่ำปลี" by พี่กัญญา (แม่ผมฮะ)

เมนูง่ายๆบ้านๆธรรมดาๆ สมัยเด็กๆผมเอาข้าวไปกินโรงเรียน เปิดปิ่นโตมานิเจอประจำ 5555+ จนทุกวันนี้เอาข้าวไปกินที่ทำงานก็ยังเจอเมนูนี้บ่อยๆ แต่ก็แปลกมากที่ผมกินมากว่า 22 ปี (มีการโกงอายุเล็กน้อย >_<) ก็ยังคงชอบกินไม่เคยจะเบื่อเลยครับ แถมแบ่งให้ใครๆกิน ทุกคนก็เลิฟฟฟมากกก

ส่วนผสมที่จะต้องเตรียมครับ

1. กะหล่ำปลี

2. หมูสามชั้น

3. กระเทียม

4. น้ำมันหอย

5. น้ำปลา

6. น้ำตาล

------------------- พร้อมแล้วมาเริ่มทำกันเลยครับ -------------------

เริ่มจากหั่นหมูสามชั้นเป็นชิ้นๆครับ ทุบๆกระเทียบ

หั่นกะหล่ำปลีเป็นฝอยๆครับ

ตั้งกระทะเลยครับ แนะนำให้ใช้กระทะใบดั่งเดิมของแม่ ความอร่อยจะเพิ่มขึ้น 125% ฮ่าาา ใช้ไฟค่อนไปทางแรง ใส่น้ำมันเล็กน้อยมากๆ เอาหมูสามชั้นลงไปเจียวเลยครับ ซูซ่าๆ

พอหมูเจียวได้ที่แล้ว ก็ใส่กระเทียมตามลงไปผัดๆ ให้หอมๆครับ

ตามด้วยกะหล่ำปลี เสียงในกระทะตอนนี้มันจะ ฟู้ๆ ซู้ๆ ซ่าๆ มากๆ ห้ามกลัวน้ำมันกระเด็นนะครับ ต้องสู้ต่อไป เพื่อความอร่อย 5555+

พอสงครามในกระทะเริ่มสงบ ก็ตามด้วยเครื่องปรุงต่างๆครับ

เติมน้ำลงไปนิดหน่อย ผัดกะหล่ำปลีเวอร์ชั้นนี้ต้องมีน้ำนองๆหน่อยครับ จะฟินมากกก

เร่งไฟแรงๆ ผัดๆไปมา 3 ทีก็ ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยละครับ ตักข้าวสวยร้อนๆรอได้เลยยยย

เรียบร้อยละครับ

"ผัดกะหล่ำปลี" by พี่กัญญา (แม่ผมฮะ)วันนี้เสริฟในปิ่นโต ผมมีข้าวสวยร้อนๆด้วย กินแบบนี้คลาสสิคมากกก

ไปลองทำดูนะครับ เมนูนี้เป็นเมนูโปรดรสมือแม่ของผม

ทุกคนก็ต้องมีเมนูโปรดของแม่กันทั้งนั้น ว่างๆก็ขอสูตรแม่ ให้แม่สอนลองหัดทำดูครับ

รักแม่ให้มากๆครับ เพราะไม่ว่าเวลาไหนๆ จะหิว จะจน จะเสียใจ แม่ยังคงช่วยเราได้เสมอ คริคริพบกันใหม่ เมนูหน้า บะ บาย คร้าฟฟฟ ^__^

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE