"Chicken Tortilla" เมนูทำง่าย กินง่าย อร่อยพกพาสะดวกในวันออกเที่ยว

34 11

สวัสดีคร้าบบบ สบายดีกันไหมครับ วันหยุดยาวช่วงนี้ออกเที่ยวแน่ๆ คริคริ วันนี้ผมเลยทำเมนูแบบกินง่ายๆชิคๆสวยๆ สามารถทำไปกินบนรถได้ง่ายๆ หรือจะไปปิคนิคที่ไหน ก็จัดได้ง่ายๆไม่ยุ่งยากครับ

เมนูวันนี้คือ "Chicken Tortilla" by Chaiaon

เป็นเมนูทำง่ายๆครับ และก็สามารถปรับให้เป็นแบบคลีนฟู้ดได้ แต่ที่ผมทำเนียยยย อ้วนแน่นอนครับ 555555+

ส่วนผสมที่จะต้องเตรียมครับ

1. แผ่นแป้งตอติญ่าสามารถหาซื้อได้ตามซุปเปอร์มาเก็ตทั่วๆไปครับ

2. อกไก่ นำมาต้มจนสุกนะครับ สามารถใช้อย่างอื่นแทนก็ได้ครับ เช่น เนื้อสไลด์ หรือ หมูสไลด์

3. ผักสด ผมมีผักสลัด หอมแดงใหญ่ เบบี้แครอทลวก บีทรูทต้ม (ก็ซื้อมาจากสลัดบาร์แหละครับง่ายดี 5555+)

4. ซอส อันนี้ก็ตามความชอบเลยครับ ผมใส่ชีสดีป ซอสพริก ซอสมะเขือเทศ มัสตาร์ด หรือ จะเปลี่ยนเป็นน้ำสลัด หรือบาร์บีคิวซอส ก็ยังได้ครับ

5. งาคั่ว และ กราโนล่า (ออฟชั่นพิเศษครับ คือผมอยากลองครับ เห็นช่วงนี้ฮิตกันเลยเอามาใส่เพิ่มความกรุบกรอบ ไม่มีก็ไม่ว่ากัน)

------------------- พร้อมแล้วมาเริ่มทำกันเลยครับ -------------------

เริ่มจากหั่นไก่ต้มสุกเป็นชิ้นๆ ตามแนวยาว สำหรับอกไก่ต้ม วิธีทำที่ง่ายที่สุดก็ใช้ไมโครเวฟก็ได้ครับ เอาน้ำใส้ถ้วยใหญ่ๆเวฟน้ำให้ร้อนสัก 2 นาที จากนั้นใส่อกไก่ลงไปแล้วเวฟต่ออีก 3-4 นาที ครับ

เตรียมแผ่นแป้งตอติญ่า อุ่นในกระทะร้อนๆ หรือ ใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆคลุม แล้วเข้าไมโครเวฟ 30 วินาที ก็เรียบร้อยครับ จากนั้นก็เรียงส่วนผสมต่างๆลงไปเลยครับ ใส่ลงไปเยอะๆครับ อิอิ ง่ายๆมั๊กๆ

ใส่ชีสดีป ซอสพริก ซอสมะเขือเทศ มัสตาร์ด ใส่ลงไปเยอะๆครับ จะได้ฉ่ำๆ โรยงา โรยกราโนล่าเล็กน้อยพร้อมกรุบกรอบ

ทำการม้วนๆครับ ง่ายจะตาย

แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยละครับ หั่นแล้วใส่กล่องพกพาไปกินในที่ต่างๆสำหรับวันออกเที่ยว ก็เป็นอีกไอเดียสำหรับช่วงวันหยุดยาวๆแบบนี้นะครับ อิอิ

เสร็จเรียบร้อยละครับ

"Chicken Tortilla" by Chaiaon

ไก่นุ่มๆ ผัดสดกรอบๆ ซอสฉ่ำๆ กัดรวมกันแล้วอร่อยมากครับ อิอิ

เมนูนี้สามารถทำเป็นเวอร์ชั่นคลีนฟู้ดได้นะครับ โดยใช่แผ่นแป้งตอติญ่าโฮลวีท และทำใส้ในเป็นแบบสลัดคลีนๆ ก็อร่อยได้สุขภาพไปอีกแบบ ลองปรับเปลี่ยนได้ครับ

ไปลองทำกันดูนะครับสนุกๆ ช่วงนี้ฝนตกบ่อย เดินทางไปเที่ยวไหนก็ระวังๆกันด้วยนะครับ อย่าลืม "งดเหล้าเข้าพรรษา" นะครับ (บอกตัวผมเองเนียแหละ 55555+)รัก นะ จุ๊บๆ อิอิ ^___^__________________________

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE