HOW I DEEP CLEAN MY MAKEUP BRUSHES

11 6

ทำความสะอาดแปรงแต่งหน้าด้วย Etude House Brush Shower Cleaner

อย่างที่ทุกคนรู้กันแล้วนะคะว่าแปรงแต่งหน้าเนี่ย ถ้าเราไม่หมั่นทำความสะอาดแปรงของเราจะเป็นแหล่งรวมเชื้อโรคอย่างดีเลย ก็เคยดูรีวิวมาหลาย ๆ อันซึ่งก็จะมีวิธีการล้างแปรงที่หลากหลายค่ะ

การล้างแปรงแต่งหน้า แบ่งออกเป็น 2 แบบด้วยกัน คือแบบล้างเล็กและแบบล้างครั้งใหญ่ แบบล้างเล็กคืออะไร? แบบล้างเล็กคือการใช้สเปรย์สำหรับล้างแปรงฉีดลงบนแปรง จากนั้นให้นำมาถูวนกับผ้าสะอาดหรือทิชชู่แบบหนา (ทิชชู่อเนกประสงค์หรือง่าย ๆ ที่เราเช็ดก้นเด็กค่ะ แผ่นใหญ่ ๆ หนา ๆ ) ส่วนแบบล้างใหญ่ วันนี้จะมารีวิวให้ดูกันค่ะ

อุปกรณ์ง่ายเลย

1. น้ำยาล้างแปรง
  2. แปรงแต่งหน้า
  3. ถ้วยสำหรับล้างแปรง
  4. ผ้าขนหนูสะอาด หรือ กระดาษทิชชูเอนกประสงค์
วิธีล้างแปรงง่าย ๆ

1. ทำให้ขนแปรงเปียก
  2. ใส่น้ำลงในพาชนะที่เตรียมไว้ (ไม่ต้องเยอะนะคะ)
  3. เท Brush Shower Cleaner ลงในถ้วย 2-3 หมด แล้วแต่ขนาดของแปรง
  4. เอาแปรงจุ่มลงในน้ำยาที่ผสมไว้ วนๆให้สิ่งสกปรกหลุดออกมา
  5. ล้างให้เกลี้ยงด้วยน้ำสะอาด
  6. นำไปตากไว้กับอุปกรณ์ที่เราเตรียมไว้ (แนะนำว่าให้วางไว้ในที่ที่มีอากาศถ่ายเทค่ะ)

เมื่อล้างเสร็จแล้วตากแปรงควรหาอะไรมาค้ำให้หัวแปรงทิ่มลงแบบนี้ จะเป็นการยืดอายุน้องแปรงให้อยู่กับเราไปนาน ๆ ค่ะ เพราะการวางแปรงนอนราบไปกลับพื้นหรือตั้งแปรง จะทำให้น้ำไหลเข้าสู่ด้ามแปรงแล้วทำให้กาวที่ยึดหัวแปรงกับตัวด้ามเสื่อมได้นะคะ

เพียงเท่านี้เราก็จะได้แปรงที่สะอาด น่าใช้ แถมยังมีกลิ่นหอมอ่อน ๆ ด้วย สาว ๆ ที่ใช้แปรงแต่งหน้าบ่อย ๆ ก็หมั่นทำความสะอาดน้องแปรงของเราให้สะอาดอยู่เสมอนะคะ ไม่งั้นเชื้อแบคทีเรียอาจสะสมอยู่ในแปรงแล้วก่อให้เกิดสิวที่ใบหน้าของเราได้นะคะ :))

Pearliez

Pearliez

FULL PROFILE