[REVIEW] รวม 10 Skincare สารพัดสิ่ง บำรุงผิวสวย สุขภาพดี อิ่มน้ำ ไร้ความมัน ราคา 100-1000 กว่าบาท

21 3

สวัสดีค่า

วันเสาร์แบบนี้ ออนเลยมาทำ Review สารพัดสิ่งสกินแคร์ต่างๆ

ที่เน้นในเรื่องของการ "บำรุงผิวให้สวย สุขภาพดี อิ่มน้ำ รูขุมขนกระชับ

มีความยืดหยุ่น" จากภายใน ซึ่งออนได้รวบรวมมาจากหลายๆ Review

ที่ออนเคยเขียนไว้ บางตัว Review ไว้นานหลายปีแล้ว

และใช้อย่างต่อเนื่อง ส่วนบางตัวก็พึ่งได้มาบ้าง พึ่งซื้อมาบ้าง และติดใจ

อยากบอกต่อค่ะ

สำหรับออน..ถ้าสังเกตุดีๆ ออนจะไม่ Review ผลิตภัณฑ์จำพวก Whitening

ที่เปลี่ยนผิวขาวเพียงข้ามคืนแบบว่า "ขาวข้ามคืน ขาวเร็ว ขาวไว ขาวจูออน ขาวผีดิบ"

อะไรแบบนั้นทั้งสิ้น เพราะออนมองว่าผืวหน้าเราบอบบางมาก และเราต้องดูแลรักษาดีๆ

และการที่สกินแคร์อะไรที่สามารถใช้และเปลี่ยนสีผิวได้เร็วข้ามคืนขนาดนั้น แสดงว่า

ส่วนผสมที่ใช้ค่อนข้างรุนแรง และอาจเป็นอันตรายกับผิวได้

ดังนั้นออนจึงเน้นบำรุงให้ผิวนุ่ม ชุ่มชื่น สุขภาพดีจากภายใน และเมื่อผิวมีน้ำหล่อเลี้ยง

ที่เพียงพอ ต่อมน้ำมันใต้ผิวก็จะผลิตน้ำมันออกมาเคลือบผิว (ทดแทนน้ำที่หายไป) น้อยลง

เมื่อต่อมน้ำมันผลิตน้ำมันออกมาน้อยลง ความมันส่วนเกินบนใบหน้าแบบที่หลายๆคน

เจอกับปัญหานี้อยู่ก็จะลดลงไป และเมื่อผิวมีความชุ่มชื่น ผิวก็จะเริมฟู กระชับขึ้น ทำให้

ผิวหน้าแน่น ปัญหารูขุมขนกว้าง ผิวหน้าหยาบกร้าน ก็ลดลงตามๆไป รวมถึงผิวมี

ความยืดหยุ่นมากขึ้น ทำให้การเกาะติดมีมากขึ้น และนั่นเองที่ทำให้เราสามารถแต่งหน้า

ได้ติดทนมากขึ้น หมดปัญหาแต่งหน้าแล้วหลุดตลอด ต้องเติมทุก 2-3 ชั่วโมงค่ะ

ถ้าหากใครอ่านละงง เพราะออนเขียนไม่เก่ง..

ลองนึกถึงดินก็ได้ค่ะ เวลาไมมีน้ำ ก็จะแห้ง แตก หยาบ กร้านไปซะหมด

แต่พอเติมน้ำลงไปจนเพียงพอ ดินก็จะนิ่ม นุ่ม เวลากดลงไปก็มีความยืดหยุ่นมากขึ้น

เวลาปักไม้ ปักอะไรลงไป ก็จะยืดตัว เกาะแน่นมากขึ้น แถมผิวหน้าดินยังกระชับ

ไร้รอยแตกค่ะ

พูดมาเยอะเกิน

แต่อยากให้คนเข้าใจจริงๆว่าการที่มีผิวมันแล้วไม่ทาครีมเนี่ย

เป็นความคิดที่ผิดมากกกก ดังนั้นแนะนำเลย ถ้าบำรุงผิวแน่น ผิวอิ่มน้ำ ผิมฟู

ปัญหาความมันบนใบหน้าจะลดน้อยลง เพียงแค่เลือกผลิตภัณฑ์จำพวกเนื้อเจล

เนื้อโลชั่น เนื้อน้ำนม แทนเนื้อครีมหนาๆดูนะคะ

————————————————-

Cosluxe Eye & Lips Make-Up Remover Waterproof

ราคา = 220 บาท

ด้วยความที่เป็นคนแต่งหน้า และแต่งตาตลอดเวลา ดังนั้นถ้าไม่หา

Make-up remover ดีๆ พูดเลยว่าตาและปากพัง เยิน เหี่ยวแน่นอน

ออนใช้ตัวนี้มา 2-3 ขวดแล้ว

มันดีมาก ล้างพวกมาสคาร่ากันน้ำ หรือลิปสติกที่ติดแน่นๆทนๆออกได้เกือบหมด

ที่สำคัญไม่ทำให้แสบตาเลย แถมผิวรอบดวงตายังชุ่มชื่น ไม่แห้งแตกอีกด้วย

คือเป็นอะไรที่ดีใช้ง่าย คุณภาพเกินราคาสุดๆ

Bifesta

(หรือชื่อเก่า Cleansing Express)

ราคา = 3xx บาท

เป็น Cleansing water ที่ออนใช้มาตลอดหลายๆปี เคยลองไปใช้ยี่ห้ออื่นบ้าง

ก็ไม่ถูกใจยี่ห้อนี้ ใช้ตั้งแต่ตอนยังเป็น Cleansing Express จนตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น

Bifesta แถมตอนนี้มีหลายสูตรด้วย ออนจะใช้สูตรสลับกันไป แล้วแต่ช่วง

ตัวนี้ออนเช็ดเครื่องสำอางแล้วชอบ เพราะสะอาดหน้า หมดจด

ไม่แสบผิว ไม่แสบตา เช็ดแล้วรู้สึกผิวดี ในราคาสบายกระเป๋า แถมหาซื้อง่ายด้วย

Neutrogena Deep Clean Hydrating

Bamboo Gel Cleanser

ราคา 1xx (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ)

เป็น Cleansing หรือที่คนไทยติดกับคำว่า "โฟมล้างหน้า" แต่อันนี้จะเรียกว่าโฟมล้างหน้า

ก็ไม่ค่อยจะถูก เพราะว่าเค้ามาในรูปแบบเนื้อเจล ด้วยความที่ออนชอบเจอปัญหาว่า

ใช้โฟมล้างหน้าที่มีฟองแล้วทำให้หน้าแห้ง ตึง พอได้ลองตัวนี้คือเลิฟมากกก เป็นเนื้อเจล

ที่ล้างหน้าได้สะอาดพอควร (ทั้งนี้ทั้งนั้นออนไม่เคยใช้ตัวนี้เดี่ยวๆนะคะ ออนใช้ Bifesta

เช็ดเครื่องสำอางออกก่อนเสมอ และตามด้วยตัวนี้ ไม่ว่าจะแต่งหน้าหรือไม่แต่งก็ตาม

เพราะทุกวันออนทากันแดด ดังนั้นโฟมล้างหน้าอย่างเดียวเอาไม่อยู่แน่นอนค่ะ)

ล้างหน้าแล้วไม่ทำให้ผิวหน้าแห้งตึง ได้ผิวนุ่มๆ หยุ่นๆ สบายๆ

แถมมีกลิ่นหอมสดชื่นอ่อนๆ ทำให้ผ่อนคลายสุดๆค่ะ

Bliss Daily Detoxifying Facial Toner

ราคา = 1xxx บาท (ออนซื้อจากอเมริกา ราคาไม่เกิน 800 บาทค่ะ)

เป็นโทนเนอร์ที่ใช้ติดต่อกันมา 2 ปีกว่าๆได้แล้วมั้ง ใช้แล้วชอบมาก เพราะตัวนี้

ไม่มีแอลกอฮอลล์ ทำให้เวลาเช็ดแล้วไม่ทำให้ผิวแห้ง ตึง หรือรู้สึกแสบ แต่ได้ผิวที่

สบาย นุ่ม ชุ่มชื่นสุดๆ

บางคนอาจจะงงว่าโทนเนอร์ใช้ทำไม เพื่ออะไร..สำหรับออน การใช้ Bifesta

คือล้างจานน้ำที่หนึ่ง ที่เต็มไปด้วยสิ่งสกปรก คราบต่างๆ การใช้ Neutrogena

คือน้ำที่สอง ล้างเพื่อให้จานสะอาดขึ้น และการเช็ดโทนเนอร์คือน้ำที่สาม ล้างซ้ำ

อีกครั้ง เพื่อขจัดสิ่งสกปรกออกให้หมด แบบหมดจด ไม่เหลือเลย ซึ่งการเช็ดโทนเนอร์

ถ้าสังเกตุจากสำลี จะเห็นว่ายังช่วยเช็ดสิ่งสกปรกที่ตกค้างออกมาอีกด้วย และยัง

เป็นตัวเตรียมผิวที่ดีสำหรับการลงบำรุงผิวในขั้นต่อไป เพราะออนรู้สึกว่าเช็ดโทนเนอร์

แล้ว ช่วยให้การลงสกินแคร์มีประสิทธิภาพมากขึ้น สกินแคร์ทาแล้วซึมง่ายขึ้น เร็วขึ้นค่ะ

Biotherm Life Plankton Essence

ราคา = 1,850 บาท (ราคานี้ออนซื้อร้านหิ้วจากต่างประเทศค่ะ)

น้ำตบที่หลายๆคนกำลังพูดถึงกัน ซึ่งตัวนี้ออนลองใช้มาหลายเดือนแล้วนะ

แต่ก็ลืมทำ Review ทุกที ออนจะใช้ตัวนี้หลังโทนเนอร์ และใช้ก่อนลงม๊อยเจอร์ไรเซอร์

(โทนเนอร์-essence น้ำตบ-ม๊อยเจอไรเซอร์) ซึ่งสรรพคุณหลักๆของตัวนี้คือการบำรุงผิว

ให้ผิวแข็งแรง ฟื้นฟูผิว สำหรับออน หลังจากที่ลองใช้มาครึ่งขวดแล้ว ออนรู้สึกว่า

ตัวนี้ช่วยให้ผิวแข็งแรงขึ้น (ความรู้สึกนะคะ) ผิวกระชับขึ้น ผิวแน่นขึ้น

ออนใช้ตัวนี้ตบก่อนนอนเท่านั้นค่ะ โดยรวมแล้วชอบนะ

ไม่ผิดหวัง ถึงราคาจะแอบโหดไปนิดนึง แต่ขวดนึงใช้ได้นานหลายเดือน

เพราะเวลาใช้ ใช้นิดเดียวก็ตบได้ทั่วหน้า และลำคอเลย

Flawless Me Aqua Splash Aloe Vera Moisturizing Gel

ราคา 699 บาท

เป็นครีมบำรุงผิวในรูปแบบเนื้อเจล (เนื้อเจลอีกแล้ว คงไม่ต้องบอกเนอะ ว่าชอบ

อะไรที่เป็นเนื้อเจลจริงๆ) ตัวนี้ออนใช้มา 2 ปีกว่าๆได้แล้ว เพราะเป็นครีมำบำรุงผิว

ที่เอาอยู่ในทุกสถานการณ์ของออนจริงๆ ไม่ว่าจะอากาศร้อนแบบบ้านเราคือ 40c

หรือจะอากาศหนาวแบบติดลบตอนไป New York ที่ -2c ก็เอาอยู่ เพราะตัวนี้เน้น

ในเรื่องของการเติมน้ำให้กับผิว ให้ผิวชุ่มชื่น อิ่มน้ำ เก็บกักความชุ่มชื่ให้กับผิว

ช่วยให้ผิวแน่น กระชับ ปัญหารูขุมขน ผิวหยาบกร้าน ก็ลดลง นอกจากนี้ยังช่วย

ปรับสมดุลของผิวทำให้ผิวไม่แห้งหรือมันจนเกินไป กลายเป็นผิวนุ่มๆ นื่มๆ

แบบไร้ความมันส่วนเกินนั่นเอง ดังนั้นจะผิวแห้ง ผิวมัน ผิวผสม ผิวแพ้ง่ายก็ใช้ได้หมด

ปลื้มมากคือปกติออนจะใช้ในอากาศเมืองไทยที่ร้อนๆชื้นๆ ก็โอเคนะ

ด้วยความที่เป็นเนื้อเจล ซึมง่าย ซึมเร็วอยู่แล้ว ดังนั้นจะไม่เหนียวเหนอะหนะ

ไม่ทำให้เรารู้สึกรำคาณผิวแน่นอน แต่ปีก่อนออนได้ไปเที่ยว New York มา

อุณหภูมิติดลบ อากาศแห้ง ลมหนาวแรงมา ปะทะหน้าจนหน้าชาเลย ซึ่งออนก็

พกตัวนี้ไปใช้เหมือนกัน แต่ใช้ในปริมาณที่เพิ่มขึ้นอีก 50% ปรากฏว่าแต่งหน้า

อะไรปกติ ไม่มีปัญหาเรื่องผิวหน้าแห้ง ลอก เป็นขุยเลย มันเริ่ดมาก

นอกจากนี้สิ่งที่ชอบในตัวนี้คือตัวนี้ใช้สารสกัดจากธรรมชาติเยอะ

เน้นพวกว่านหางจระเข้ใบบัวบก น้ำนม น้ำผึ้ง ฯลฯ ดังนั้นจะอ่อนโยนมาก

เหมือนผิวได้รับการบำรุง รักษา ปลอบประโลม

และสมานผิวไปในตัว ที่สำคัญไม่มีแอลกอฮอลล์ น้ำหอม หรือพาราเบน

ที่ส่วนผสมที่มักก่อให้เกิดการแพ้ด้วย ออนใช้ทุกวัน เช้า-ก่อนนอน ค่ะ

ได้ผิวอิ่มน้ำระดับ 100

Origins Drink Up Intensive Overnight Mask

ราคา 1,400 บาท

(แนะนำให้ซื้อช่วงลดราคา หรือหาคะแนนสะสมต่างๆมาลดค่ะ)

ตัวนี้เป็น Sleeping Mask ที่ออนชอบมากกกก ส่วนมากคนเราจะใช้

Sleeping Mask ที่เน้นบำรุงให้ผิวหน้าขาวใสกัน แต่ตัวนี้เป็น Sleeping Mask

ที่เราใช้ทาเพื่อบำรุงผิวให้นุ่ม ชุ่มชื่นนั่นเอง อารมณ์แบบเติมน้ำให้ผิวขณะที่เราหลับ

พูดเลยว่ามันเริ่ดมากกก วันไหนที่ต้องไปเจอแดด เจอลม เจออากาศเสียๆต่างๆ

กลับมาบ้านล้างหน้าให้สะอาด แล้วทาตัวนี้ทั่วหน้า (ไม่ต้องหนาค่ะ ทาปกติ)

ตื่นมาปุ้บ คือผิวอิ่ม ฟูเลย

สำหรับออน ออนใช้ตัวนี้เป็นตัวช่วยพิเศษแบบ SOS สุดๆ

บางทีถ้าวันรุ่งขึ้นมีงาน มีอะไรสำคัญที่ต้องการความมั่นใจว่าหน้าเราจะสวยปิ๊ง

ออนจะทาตัวนี้ค่ะ หน้าที่เหนื่อยๆ ล้าๆนี่หายเลย บางคนอาจจะคิดว่าราคาสูงนะ

แต่หลอดนึงใช้ได้หลายเดือนมากๆ เกิน 6 เดือนแน่นอนค่ะ (ออนใช้อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง)

ลืมบอกว่าตัวนี้ไม่มีน้ำหอมเช่นกันค่ะ แบรนด์นี้เค้าธรรมชาติ จะใช้ Essential Oil แทน

ที่สำคัญกลิ่นหอมมมม สบายผิว ผ่อนคลายสุดๆ

Origins Modern Friction

ราคา = 1,350 บาท

มาถึงหมวดสครับกันบ้างกับสครับข้าวจาก Origins ตัวนี้เป็นอีกตัวที่ดังและ

ขายดีมาก (แบรนด์นี้ต้องยกให้เค้าจริงๆเรื่องมาส์ก เรื่องสครับ)

ออนใช้สครับตัวนี้มาหลายปีแล้วค่ะ ใช้มาหลายหลอดเลย ลองเปลี่ยนใจไปใช้อันอื่น

ก็ไม่ถูกใจเท่าตัวนี้ (แต่รูปที่เคยถ่าย Review ไว้

มันไม่สวยเอาซะเลย เลยหารูปจากใน Google แทน)

สครับจะเป็นเนื้อสีขาวขุ่นๆ พร้อมเมล็ดข้าวในตัว เวลาสครับไปกับผิวหน้า

จะอ่อนโยน ไม่บาดหน้า แต่หลังสครับเสร็จ จะรู้สึกได้เลยว่าผิวหน้าดูสดใส นิ่ม

น่าจับมากขึ้น เพราะการสครับผิวหน้าเป็นอีกหนึ่งวิธีที่ช่วยผลัดเซลล์ผิวที่ตาย

แล้วให้หลุดออกไปค่ะ บางคนมีปัญหาแต่งหน้าไม่ติด

ลองสครับผิวอาทิตย์ละ 1 ครั้ง หรือสองอาทิตย์ครั้ง ก็จะช่วยได้บ้างค่ะ

เวลาออนสครับ ออนจะเน้นช่วงจมูก เพื่อช่วยขจัดสิวเสี้ยนออกไป รวมถึงช่วงคาง

ที่ชอบมีสิวผดเล็กๆ ส่วนตรงแก้มและหน้าผาก จะไม่ได้เน้นอะไรมากมาย ออนสครับอาทิตย์ละครั้งค่ะ อาจจะไม่ได้เห็นผลทันที แต่พูดเลยว่าในระยะยาว มันควรค่าค่ะ

Etude House Moistfull Mask Sheet

ราคา 30-60 บาท/แผ่น

(ราคาขึ้นอยู่กับสถานที่ซื้อนะคะ บางช่วงโปรโมชั่นก็ถูกมาก ทั้งลดทั้งแถม

ออนจะซื้อตุนไว้ทีละหลายๆ 10 แผ่นค่ะ เคยตุนมากสุด 50 แผ่น ใช้กันลืมไปเลย)

เป็นมาสก์ชีทแบบแผ่นๆ ที่ออนใช้บ่อยที่สุด ใช้มาหลายปีมาก และชอบมาก

แนะนำว่าให้แช่ตู้เย็นไว้ เวลาหยิบใช้จะเย็นสบายหน้ามาก ได้อารมณ์ผ่อนคลาย

โดยมาส์กทิ้งไว้ 10-15 นาที เสร็จแล้วออนจะใช้นิ้วตบเนื้อมาส์กที่เหลือให้ซึมเข้ากับผิวค่ะ

ตัวนี้หลังใช้ผิวจะนุ่ม นิ่ม น่าบีบมากๆ

เป็นอีกหนึ่งไอเท็มที่ใช้แล้วชอบ เพราะรู้สึกสบาย ผ่อนคลาย หน้านิ่ม เด้ง นุ่ม

น่าจับสุดๆที่สำคัญราคาไม่แพงด้วย พกพาก็ง่าย

Biotherm Aquasource Total Eye Revitalizer

ราคา = 9xx บาท

(ราคานี้ซื้อจาก Duty Free ค่ะ ส่วนราคา Counter ไม่แน่ใจค่ะ)

ตัวนี้เป็น Eye Cream ที่ออนใช้ตั้งแต่ช่วงเดือนเมษาที่ผ่านมาและชอบมาก

ใช้ทุกคืนเลย เนื้อครีมจะเป็นเจล (เห็นมั้ย เจลอีกแล้วววว) ออนจะแช่ตู้เย็นไว้

ทำให้เวลาทาแล้วเย็น สบายผิว หลังจากใช้ รู้สึกว่าผิวรอบดวงตาชุ่มชื่นขึ้น

พวกรอยต่างๆดูลดลง (เวลาผิวแน่น รอยก็จะลดลงไปค่ะ) นอกจากนี้รอยบวม

ใต้ตาของออนก็ลดลงไปด้วย มันเริ่ดนะ สบายสุดๆ

*ตัวนี้ยังไม่เคยถ่ายรูป Review แบบเดี่ยวๆ เลยต้องยืม Google มาค่ะ*

————————–

ก่อนจบกันไปเราก็มาจัด "Bare Face..Don't Care!"

หรือ "หน้าสด..แต่ชั้นไม่แคร์" มาให้ดูค่ะ ออนอยากให้ผู้หญิงเรามีผิวที่สวย สุขภาพดี

มากกว่าขาว แต่กลับดูไม่มีชีวิตชีวา

หรือเวลาแต่งหน้า ก็สามารถแต่งหน้าเน้นเผยผิวได้แบบไม่ต้องใช้

กล้องฟรุ้งฟริ้งไม่ต้องโบก ไม่ต้องฉาบ อย่างในรูปออนบำรุงผิวเสร็จ ก็ตามด้วยกันแดด

คอนซีลเลอร์ใต้ตาและแป้งฝุ่นผสมรองพื้น หลังจากนั้นก็แต่ง Point Make-Up ค่ะ

ไม่ต้องโบกฉาบรองพื้นหน้าๆ หรือทาอะไรทับกันจนเยอะไปหมด เ

พราะออนยังอยากเน้นงานผิว ได้อารมณ์ผิวสวย หรือเวลาล้างหน้ามา

แล้วคนไม่ตกใจว่าใช่คนเดียวกันหรอ ทำไมผิวคนละเรื่องกัน

——————————————

ทั้งนี้ทั้งนั้นสกินแคร์ที่ออนนำมา Review ในวันนี้ เป็นเพียงความรู้สึก

หลังจากการทดลองใช้จากออนค่ะ ดังนั้นผลลัพธุ์ที่ได้อาจแตกต่างกันไป

ขึ้นอยู่กับปัญหาผิว สภาพผิวของแต่ละคน รวมถึงทุกคนมีความชอบที่ต่างกัน

ออกไป ดังนั้นอาจจะไม่ได้รู้สึก หรือเห็นด้วยกับออนเสมอ

——————————————

Disclaimer : ผลิตภัณฑ์ใน Review นี้ มีทั้งผลิตภัณฑ์ที่ออนซื้อเอง

หรือได้รับมา แต่ Review นี้เกิดจากการที่ออนอยากรวบรวมและเขียนขึ้นมาเอง

โดยไม่มีการรับเงินใดๆจากใครทั้งสิ้นค่ะ ออนตั้งใจเขียนเองค่ะ

BbyOnn

BbyOnn

http://www.onnbaby.com
http://www.facebook.com/onnbaby
http://www.youtube.com/onnbaby

Instagram : @onnbaby

Flawless Me by Onnbaby

Instagram @flawlessmethailand
www.flawlessmethailand.com
www.facebook.com/flawlessmethailand

FULL PROFILE