How to sweet purple eyes แปลงร่างจากสาวหน้าดุเป็นสาวหน้าหวาน

23 27

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวจีบันทุกคน หลังจากที่ตูนทำรีวิวเรื่องการรักษารอยแผลเป็นจากการโดนความร้อน กระแสตอบรับดีเยี่ยมเลย ขอบคุณทุกคนมากๆนะคะ ตูนห่างหายจากการทำฮาวทูไปค่อนข้างนานอยู่ที่ปล่อยผลงานเมื่อเดือนที่แล้วเป็นรีวิวทั้งหมดเลย >< กลับมาครั้งนี้ตูนจะแปลงร่างจากสาวหน้าดุให้กลายเป็นสาวหน้าหวานกัน เพื่อนๆที่เป็นคนผิวแทนหรือผิวสองสีแบบตูน เชื่อได้เลยว่าหลายๆคนประสบปัญหาแบบว่าเพื่อนๆหรือคนรอบข้างมองว่าเราหน้าโหด ดุ ทั้งๆที่เราก็ทำหน้าเฉยๆ นั่งนิ่งๆก็โหดแล้ว ไรฟร๊ะ! วันนี้เลยจะลองกลายร่างเป็นสาวหวานซ่อนเปรี้ยว จะให้หวานๆใสๆเราคนผิวแทนคงไม่ถึงขั้นนั้น ดูยังไงก็ไม่แบ๊ว

ครั้งนี้เป็นการทำฮาวทูวิดีโอแรกของตูนจะมีขั้นตอนการแต่งหน้าและทำผมของลุคนี้ให้ชมค่ะ เพื่อนๆสามารถติชมได้เลยนะคะ เขาตัดต่อไม่เก่ง พูดไม่เก่งแต่กำลังพยายามฝึกเรื่อยๆจ๊ะ

มาเริ่มกันเลยดีกว่า

ขั้นตอนการเตรียมผิว

ตูนใช้รองพื้นของ catrice 020 และ jordana 08 ผสมกัน ทาให้ทั่วบริเวณใบหน้าและลำคอ จากนั้นจะใช้คอนซีลเลอร์ของเมเบอลีนกลบรอยคล้ำใต้ตา

ใช้คอนซีลเลอร์ของ revlon ในการปกปิดจุดด่างดำ จากนั้นตูนจะใช้รองพื้นของ jordana เบอร์ 08 ในการคอนทัวร์หน้า

ใช้ sun beam ในการไฮไลท์โหนกแก้มสันจมูก ใช้ posie tint ทาบริเวณหน้าแก้มให้เป็นสีชมพูระเรื่อ จากนั้นตูนเช็ตหน้าด้วยแป้งฝุ่นของ revlon เบอร์ 02

• ใช้ดินสอเขียนคิ้วจากไดโซะราคา 60 บาทถูกและดีมาก คอนเฟิร์ม! เขียนกรอบคิ้ว
  • ใช้อายแชร์โดว์คิ้วของ in2it ในการถมคิ้วที่ว่างโดยใช้สีน้ำตาลกลาง จากนั้นตูนจะใช้สีน้ำตาลอ่อนในการถมหัวคิ้ว
  • ใช้มาสคาร่าคิ้วของ etude house ในการปัดย้อมขนคิ้ว (สภาพหลอดกรังมาก ใช้จริงจัง ดีจริง)

• ใช้คอนซีลเลอร์แบบหัวพู่กันของ essense ในการคอนซีลด้านบนคิ้วและใต้ท้องคิ้ว เพื่อความเป๊ะของคิ้ว และใช้มือเกลี่ยๆจากนั้นใช้แป้งฝุ่นทับอีกรอบ

• ใช้อายแชร์โดว์สีส้มชิมเมอร์ชมพูลงทั่วเปลือกตา
  • คัดเบ้าด้วยอายแชร์โดว์สีม่วงเข้ม เบลนให้ได้กระบอกตาที่ต้องการ

• ใช้อายแชร์โดวร์สีม่วงอ่อนลงกลางเปลือกตาไล้ไปจนหางตา
  • ใช้อายไลน์เนอร์แบบดินสอสีม่วงของ cathy doll คืออยากบอกว่าใช้ดีมาก แบบไม่ไหล ไม่เยิ้มระหว่างวัน คือตูนใช้ตัวนี้แล้วเอาอยู่ in2it ที่เขาว่ากันไม่ไหลตูนใช้ยังไหลแต่ตัวนี้ตูนใช้ไม่ไหลเลยอ่ะ ตูนลงสีม่วงอินเนอร์ไลน์ด้านในทั้งเปลือกตาบนและล่าง

• ใช้อายแชร์โดว์สีส้มอมชมพูที่ลงครั้งแรกลงบริเวณหัวตา
  • ปัดมาสคาร่าของเมเบอลีนและกรีดด้วยอายไลน์เนอร์ของ mistine จากนั้นทำการติดขนตาตูนใช้ขนตารุ่นฟูๆของ princess

• จากนั้นทำการติดขนตาตูนใช้ขนตารุ่นฟูๆของ princess ตูนใส่คอนแทคเลนส์สีน้ำตาลของอะไรและรุ่นไหนจำไม่ได้จริงๆหาขวดไม่เจอ T^T
  • ใช้บรอนเซอร์ของ NYC ในการปัดกรอบหน้า

• ปัดหน้าแก้มด้วยบลัชออนของมิสทีนเบอร์ 03 สีชมพูอ่อนๆ สุภาพ ใช้ได้ทั้งผิวขาวและผิวสองสี
  • ปัดโหนกแก้มให้สูงกว่าตำแหน่งที่ลงมิสทีนไป ปัดแค่บริเวณโหนกแก้มพอไม่ต้องปัดมาถึงหน้าแก้มนะคะ

• ทาด้วยลิป 4U2 เบอร์ 02 ทั่วริมฝีปาก
  • จากนั้นใช้ลิปของเซเว่นทีนสีชมพูแต้มบริเวณกลางริมฝีปากค่ะ เสร็จแล้วเย้ๆๆ

จากนั้นก็ทำการม้วนลอนผม ในวิดีโอมีสอนม้วนลอนผมนะจ๊ะ พอม้วนเสร็จจะแปรงร่างเป็นชะนีหวานซ่อนเปรี้ยวได้ตามรูปเลย ชวิ๊งๆ

toonka

toonka

ชื่อ ตูนค่ะ
ชื่นชอบการแต่งหน้า ชอบแต่งหลายๆแนวเลยอยากแชร์ให้เพื่อนๆได้ดูกันค่ะ
ฝากตัวด้วยนะค่ะ
เพจ looney toon makeup
youtube: Looney toon

FULL PROFILE