(Review)เปิดกรุ Skincare ราคานักศึกษา เปลี่ยนหน้าสเตียรอยด์เป็นหน้าคน

16 5

สวัสดีครับชาวจีบันทุกคน ขอแทนนามสมุติตัวเองว่า 'เอ' ละกันเนอะ เพิ่งเขียนกระทู้ที่นี่เป็นครั้งแรก ถ้ารีวิวหรือใช้คำผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยน้าาาา ยาวนิดนึงเนอะอย่าเพิ่งเบื่อ TT

• ...................................................................................................................................
เข้าเรื่องเลยดีกว่า จริงๆ เอเป็นสิวครั้งแรกตอนช่วงปิดเทอม ม 1 คือไป แพ้น้ำประปากับน้ำทะเลที่ภาคใต้แต่เป็นสิวเฉพาะที่หลังนะหน้าไม่มี เลยมารักษากับหมอผิวหนังที่ บ้านเกิด แล้วมันหายงี้ พอ ม 2 เอ้า! สิวขึ้นหน้า ตามประสาวัยแตกหนุ่มอ่ะเนอะ ประเด็นคือเราชอบ 'แกะสิว' 555 ใครจะไปรู้ฟะ เด็กอยู่เลย โฟมคือไร น้ำเปล่าอย่างเดียว บางวันไม่ล้างหน้า สิวคือไรยังไม่รู้เลย ทีนี้สิวเห่อเต็มหน้าจ้า แม่เห็นก็ตกใจ พาไปหาหมอคนนี้อีกรอบ ...4 อาทิตย์ต่อมาสิวหายเกลี้ยง โอแม่เจ้า! ทั้งครูทั้งเพื่อนรุมถามสารพัดแทบจะเอาธูปมาไหว้ เราก็ภูมิใจสุดๆ 555

พอรักษาไปได้ระยะหนึ่ง ทางคลินิกแจ้งมาว่าคลินิคจะปิดปรับปรุง จะซื้อพวกยาเผื่อมั้ย เราก็ซื้อมาชุดนึง เพราะคิดว่าคงปิดปรับปรุงไม่นาน ผ่านไป 1 เดือน เริ่มเอะใจละทำไมยังปิดอยู่ ประกอบกับ หน้าขาดยาด้วย สิวขึ้นเยอะกว่าเดิมแปลกๆ สืบไปสืบมาจากคนแถวนั้น ได้เรื่องว่า แพทย์ที่คลินิคพาเมียน้อยหนีเมียหลวงไปที่อื่นจ้า ป๊าดดดดดโต๊ะ เจริญ! สิวเราก็อื้อหือเหมือนเก็บกดมานานแสนนาน ขึ้นทั้งหน้า แขน อก หลัง ลามไปยังขาก็มี 555 (อย่าเพิ่งอ้วก) ที่ๆเดียวที่มันไม่ขึ้นคือหนังตา 555 ตอนนั้นก็รู้เลยว่าหมอเลี้ยงสเตียรอยด์เกินขนาดให้เรา สบถในใจเบาๆ -ิด-ก!! เจ็บใจมาจนถึงทุกวันนี้ ถึงขนาดก่อไฟเผาพริกเผาเกลือไปแทบกำมือ แค้นครับแค้น ย่าแย้มก็ยังแค้นไม่เท่า

ยื้อหน้าผ่าฝูงชนมาจน ม 6 ปิดแมสทั้งวัน สภาพนี่ไม่ต้องพูดถึง คนมองตรึม ทักว่าเป็นเอดส์ก็มี ผ่านครีมในเนตสารพัด เสียเงินกับคลินิค รวมๆ เป็นแสน มาร์คหน้าไข่ขาวตามเนตบอก หน้าก็ไม่ดีขึ้น สุดท้ายก็รักษาด้วยตัวเองดีกว่า

ปล. ประวัติเรามีอีกเพียบ แต่สรุปมาให้แค่นี้พอเนอะ แซบทรวงงงงง 555

สภาพหน้า : หน้ามันสกัดผัดหอยทอดสามกระทะยังเหลือ รูขุมขนกว้างจนกรมอุทกจะเบิกทางขอเก็บน้ำไปใช้หน้าแล้งอยู่ละ ผิวแพ้ง่ายยังกะคุณนงคุณหนู - - ทั้งหมดนี้โยนความผิดไปให้หมอคนนั้นเลยครับ TT

• ...........................................................................................................................
ปัจจุบันสิวมันขึ้นเป็นธรรมชาติแล้วอ่ะครับคือไม่ค่อยมีหัวหนอง สิวขึ้นอาทิตย์นึงไม่เกินห้าเม็ด แต่ก่อนจะขึ้นแบบอักเสบกระจุกๆ หลายหัว สิวทุกชนิดมาทุกวันไม่เว้นวันหยุดราชการ ซึ่งเรารู้สึกได้เลยอ่ะครับว่ามันเป็นสิวสเตียรอยด์ ใครไม่โดนสเตียรอยด์ไม่มีวันเข้าใจ 555

.....................................................................................................................................

มาดู Skincare ที่เอใช้ดีกว่าเนอะ ใช้มาได้ 4-5 เดือนแล้วแหละ บางตัวใช้แค่เดือนเดียว แบบว่าใจร้อนอยากรีวิว เพราะคนรอบข้างก็เริ่มทักด้วยว่าหน้าดีขึ้น จริงๆ ตอนนี้ว่างด้วย กลัวติดงานมหาลัยเลยรีบมารีวิวก่อน ปล.สภาพผิวขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล ใช้วิจารณญาณด้วยครับ ไม่ได้ sponser จากใครทั้งนั้น ^^

.........................................................................................................................................

1. มาดูกลุ่มทำความสะอาดผิวหน้าก่อนล้างหน้ากันก่อนเนอะ

1.Purevivi Cleansing Lotion คลีนซิ่งเช็ดหน้า ใช้ดีนะ บางคนใช้แล้วแสบตางี้ แต่เอกลับไปแสบตรงซอกจมูกมากกว่า อาจเป็นเพราะโฟมหมอที่เคยใช้ทำให้ซอกจมูกเอลอกจนบางมาก่อนด้วย แต่ส่วนอื่นไม่แสบแบบแพ้นะ คือปกติของมันอยู่แล้ว ทำความสะอาดดีมาก ไม่เปลืองสำลี กลิ่นแรงกว่า Bifesta สูสีกับแบรนด์ B เลย ราคาก็ไม่แพงด้วย เลิฟเลยยยย ราคาก็เบาๆ 490 บาทเอง ช่วงโปร 399 ก็มี คุ้มมว๊ากกกกก ขวดนึงคุ้มไป 2 เดือน

2.Bifesta Cleansing Lotion Sebum : สูตร สำหรับผิวผสม ผิวมัน ตัวนี้เป็นคลีนซิ่งเอ็กเพรสซ์อ่ะ ก็ทำความสะอาดดีนะ หน้าไม่แห้งตึงดี กลิ่นเหมือนขนมปังแช่น้ำเลย น่ากิน 300 ml 390 บาท ใช้ได้เดือนนึงก็หมด ถ้าเทียบเป็นปริมาณ เพียววีวี่คุ้มกว่า เลยไม่ซื้อบีเฟสต้าต่อแล้วแหละ บางคนตกใจหัวปั้มบีเฟสต้าหาย จริงๆเอแอบสลับหัวกับเพียววีวี่ เอชอบฟิวปั้มๆ มากกว่า หัวเข้ากันได้พอดีเป๊ะ

.......................................................................................................................................

2.กลุ่มที่ใช้ตอนล้างหน้า

1. benzac ac 2.5 % แบรนด์นี้ค่อยข้างดัง ตัวยาสำคัญจริงๆ คือ benzoyl peroxide เอใช้ 2.5 เพราะกลัวแพ้ ทาก่อนล้างหน้าเฉพาะตอนเย็น เริ่มจาก 2 นาทีก่อน ค่อยขยับไปเรื่อยๆ สูงสุดของเอ 20 นาที เอทาบางๆ อ่ะ เลยไม่รู้สึกแสบเลย ตัวนี้ขับสิวอุดตัน สิวอาจเห่อช่วงแรกๆ แต่เอใช้แล้วไม่เห่อนะ ใช้มาซักพักแล้วสิวอุดตันลดลงเห็นได้ชัดเลยอ่ะ ซื้อร้านยา ขนาด 60 g 330 บาทครับ #ใช้แล้วหน้าจะขาวเพราะมันฟอกสีผิว

2.acne-aid liquid cleanser (สีแดง) เป็นคลีนเซอร์สำหรับคนผิวมันโดยเฉพาะ เอใช้แล้วหน้ามันตึงเกินไปอ่ะ ไม่ชอบเลย สูตรนี้ส่วนผสมจะแรงกว่่าตัวสีฟ้าด้วย มีน้ำหอมอีก เอเลยใช้ถูสิวที่อกกับหลังมากกว่า หรือไม่ก็ใช้โกนหนวด

3.acne-aid gentle cleanser (สีฟ้า) ทางแบรนด์เคลมว่าเหมาะกับคนผิวแห้ง-ผสม แต่จริงๆ คนผิวมันก็ใช้ได้นะ อ่อนโยนมากๆ ไม่แห้งตึงเกินไป ไม่ก่อสิวเพิ่ม เอใช้ล้างหน้าตอนเช้าเพราะหน้าไม่ค่อยสกปรกเท่าไหร่

ปล. acne-aid ปราศจากสารสบู่ คุ้มไป 2 เดือนครึ่ง เอซื้อร้านยาอ่ะ 150-160 บาทเอง ราคากลางอยู่ที่ 179 บาท

4.la roche-posay effaclar purifying foaming gel เป็นเจลล้างหน้าสำหรับคนผิวมัน แต่มีน้ำหอม กลิ่นออกยาๆ แต่มีเอกลักษณ์มากๆ เอใช้แล้วไม่แพ้นะ ใช้ล้างหน้าตอนเย็น หน้านุ่มดี สิวไม่ค่อยขึ้นด้วย 50 ml 350 บาท ที่วัตสัน ขนาดจริง 100 ml 700 บาท แม่เจ้า จะแพงไปไหน

.........................................................................................................................................

3.กลุ่มทำความสะอาดหลังล้างหน้า

1.น้ำเกลือ Klean and Kare เอใช้ตัวนี้เช็ดแทนโทนเนอร์ หลายกระแสบอกว่า น้ำเกลือไม่ช่วยเรื่องสิว เอาจริงๆ ขนาดตูเรียนเภสัชยังไม่รู้เลยจ้า 555 เอใช้แล้วสิวก็แห้งดีนะ แถมน้ำหอในก็สกปรกด้วยอ่ะ เลยใช้ตัวนี้ สแกนผิวหน้าอีกที เอซื้อที่ร้านยาเพียวบิ๊กซีครับ 50 บาท

2.โทนเนอร์ของ Provamed แช่ตู้เย็นแล้วเอามาเช็ดรู้สึกเฟรชดีอ่ะ ทำความสะอาดดีมากๆ แบรนด์แคลมว่าช่วยเรื่องกระชับรูขุมขน เอใช้ 3 ขวดรูกว้างกว่าเดิม แทบเขวี้ยงลงหน้าต่างไม่ทัน ตัวนี้มีน้องแอลด้วยแหละ ซื้อที่ร้านยาเพียวบิ๊กซี 89 บาท

4. กลุ่มมอยเจอร์ไรเซอร์บำรุงผิว

1.Aloe vera gel 87.399 % ขององค์กรเภสัชกรรม พวกบำรุง เอจะ หลีกเลี่ยงพวกครีม น้ำมันแร่ สารไวไทนิ่งพวกนี้มาก เพราะจะทำให้หน้ามันกว่าเดิม และบางลง ผิวมันของเอเกิดจากหน้าขาดน้ำด้วย ตัวนี้ค่อนข้างดีนะ ซึมไว ชุ่มชื้นดี ราคาถูก กลิ่นหืนนิดนึง 555 ทนเอา รอยดำรอยแดงไม่เห็นผลเท่าไหร่ ใช้ได้ 20 กว่าวันก็หมดคือเอใช้เปลืองเอง TT ราคา 40 บาทที่ร้านยา pure ที่บิ๊กซี ใช้มา 4 หลอดละ

2.LA ROCHE-POSAY EFFACLAR DUO+ ตัวนี้แถมมากับเจลล้างหน้าเป็นไซท์ทดลอง ใช้ 3 วันหมด (ผิดที่หน้าเราพื้นที่เยอะ พูดง่ายๆ หน้าตูบาน) เป็นมอยเจอร์ไรเซอร์บำรุงและลบรอยดำรอยแดงไปในตัว มีน้ำหอม เอใช้ก็โอดีนะหน้าไม่มันเพิ่ม ตอนแรกกลัวมากเพราะเป็นเนื้อครีมงี้ รอยแดงหายเร็วมาก แต่ไม่มีปัญญาซื้อจ้า ลาก่อน ไซส์จริง 900 กว่าบาทมั้ง

3.น้ำตบฮาดะลาโบะสีฟ้า ชุ่มชื้นตรงไหนฟะ หน้ามันกว่าเดิม หน้าไม่ขาวเลยอ่ะ มีสารไวไทนิ่งด้วย หรือหน้าเราไม่ถูกกับแบรนด์นี้ TT ซื้อที่ร้านเครื่องสำอางใกล้วัดพระสิงห์ 99 บาท

4.น้ำตบฮาดะลาโบะสีขาว พอๆ กัน (แฟนฮาดะอย่ารุมโทรมเรานะ 555) เราใช้แล้วหน้ามัน มีสิวหนองเล็กๆ ขึ้นที่จมูกด้วย เลยใช้ทาแขนขาแทน ซื้อที่ร้านเครื่องสำอางใกล้วัดพระสิงห์ ราคาจำไม่ได้เพราะซื้อชาติที่แล้ว แต่ถูกกว่าหน้าเคาเตอร์ เผลอทำหกยังใช้ยันลูกบวชเลยแก จะเยอะไปไหน

5.สเปรย์น้ำแร่ La Roche-Posay 300 ml 730 บาท ทางแบรนด์เคลมว่ามีซิลิเนียมสูงกว่าชาวบ้านชาวเมืองเลยซื้อมา 555 ลดการระคายเคืองดีนะ ใช้ฉีดระหว่างวันเพิ่มความชุ่มชื้น หน้านี่จากศพไร้ชีวิตเป็นคนมาทันที ฉีดแล้วหน้าฟูดี เอใช้ฉีดหลังล้างหน้าใหม่ๆ หรือลงกันแดดไปซักพักด้วย หัวสเปรย์กระจายตัวดีมาก เอซื้อทีี Konvy 549 เอง ใครอยากลองขนาดเล็กก่อนก็ได้ 100 กว่าบาทนี่แหละมั้ง ปล.แอบอยากหันไปใช้เอเวียงเพราะถูกกว่า 555

5.กลุ่มกันแดด

เอจะลงกันแดดก่อนแต้มสิวเพราะตัวแต้มสิวจะได้ไม่กระจายตัว

1.Flawless Me Sunscreen Vanilla Mousse Sunscreen SPF50 PA+++

แทบจะร้องไห้เมื่อเห็นปริมาณที่ได้รับ เรียนพี่ออนช่วยจัดโปร หรือไม่ก็เพิ่มปริมาณได้ป่ะ 555 กันแดดตัวนี้กันเหงื่อแต่ไม่กันน้ำครับ เอชอบนะเพราะไม่ค่อยทำกิจกรรมออกแดดแรง กันแดดกันน้ำทำให้อุดตันผิวด้วยถ้าเช็ดออกไม่ดี ตัวนี้ปกปิดรูขุมขน รอยดำรอยแดงค่อนข้างดี เกลี่ยง่ายแห้งไปกับหน้า คุมมันดีมากกกกกก ทาแล้วเนียนดีไม่วอก ไม่เป็นคราบ หาซื้อยากหน่อย 30 g 490 บาท

2.กันแดด cancer council สูตร Sensitive สีเขียว

เอว่าตัวนี้เหมาะกับคนหน้าแห้ง-ผสมมากกว่าเพราะค่อนข้างมัน เอเลยใช้ทาแขนขาแทน เกลี่ยยากนึดนึง มีกลิ่นหืนๆ ว่านหางจระเข้ แต่กันแดดได้ดีมากเลย ทาแล้วผิวเงาประกายเบาๆ 75 ml ใช้ได้ 2 เดือนกว่า เอซื้อตอนโปร 1 แถม 1 ตกหลอดร้อยกว่าเอง

6.กลุ่มแต้มสิว

1.ผงวิเศษ ซอง 10 บาท มนุษย์สิวคนไหนไม่รู้จักวิ่งออกนอกทางม้าลายให้รถชนเลยลูก เอใช้ผสมน้ำแต้มสิวหัวหนองหลังจากเอาหัวออกอ่ะ ตื่นมาสิวแห้งไวดีนะ ตัวนี้เอเอาติดบ้านตลอดเลย

2.Tomei clindai gel อารมณ์เดียวกับ Clinda-m แต่ไม่แสบทรวง ไม่ทิ้งรอยเหมือน Clinda-m ใช้แต้มสิวอักเสบก็ยุบเร็วดี แต่หลอดเล็กอ่ะ ซื้อที่ซูรูฮะ 65 บาท 5 กรัม ปริมาณเท่าฉี่นกตะกุม เอใช้ 23 วันหมด เพราะช่วงแรกๆ สิวอักเสบค่อนข้างเยอะ

3.Tomei anti-acne cream 7 in 1 เป็นครีมแต้มสิวที่เลิศมากๆ ลบรอยดำรอยแดงค่อนข้างดี กลิ่นออกแนวยาสีฟัน แต่บีบออกยากหน่อยตอนใกล้จะหมดเลยตัดหลอดเอา ราคา 165 บาทที่ซูรูฮะ ใช้ได้ประมาณเดือนนึง แนะนำใช้คู่กับตัวบนจะเห็นผลเร็วกว่าครับ

4.ครีมแต้มสิวยันฮี แต้มแล้วสิวจะยุบ 1-2 วัน มีน้ำมันแร่ค่อนข้างมาก แถมเวลาแห้งจะเป็นขุยยาด้วย เอซื้อร้านยา 89 บาท ใช้ได้นานทีเดียว

7.สกินแคร์อื่นๆ

1.ชุดลอกสิวเสี้ยน Clear nose ลอกได้สะใจมากถึงมากที่สุด ราคาที่ซื้อวัตสันตอนนั้น 298 บาท แถมตัวผ้าลอกอีก 5 แผ่น อย่าลืม ลอกเสร็จเอาน้ำเย็นลูบด้วยนะ

2.My beauty diary mask แอปเปิ้ล มาร์กยี่ห้อนี้ดังพอสมควร ชอบตรงแผ่นมันบางแนบหน้าดีอ่ะ สตรนี้เอใช้แล้วไม่แพ้ เรื่องรูขุมขนไม่ช่วยเท่าไหร่แต่หน้าชุ่มชื้นดี เด้งด้วย ซื้อที่วัตสันชึ้นที่ 2 185 บาท ปกติกล่องละ 109 บาท บรรจุ 2 ชิ้น/กล่อง

8.กลุ่มอาบน้ำ

1.ครีมอาบน้ำ demapon เอผิวแพ้ง่ายไง เลยซื้อตัวนี้มาทั้งอาบทั้งสระผม สิวอักเสบที่ตัวก็ลดลงนะ ประหยัดเงินรักษาสิวดีกว่าซื้อพวก oxycure มันลื่นนิดนึงต้องล้างดีๆ เห็นพี่บอกใช้แทนแลตตาซิทได้ด้วย ผัวรักผัวหลง 555 เห็นตัวขวดขาว Rose hip กลิ่นหอมกว่านะ ตัวเหลืองซื้อตอนโปร 1 แถม 1 ปกติขวดละ 129 บาทนี่แหละ

2.สบู่เบนเนทสีส้ม ใช้ล้างหลังเดอมาพอนอีกที ขาวก็ขาวอยู่หรอกนะ แต่มันละลายเร็วอ่ะ ขัดไปขัดมานึกว่าทำสบู่หล่น ต้องผ่า 4 แฉกแบ่งใช้

ปล.อาทิตย์นึงเอจะขัดผิวด้วยเอบ่อนเน่ทริปเปิ้ลไวท์ สลับกับใยบวบให้รอยดำที่หลังจางๆ ลง ขออภัยที่ไม่ได้รีวิวละเอียดครับ

9.กลุ่มโลชั่นทาผิว

1.Grap Bella by Watsons กลิ่นหอมองุ่นน่ากินมากกกกกก ขนาดยายยังบอกว่าหอม 'กั๊ดอก' แต่ทิ้งไว้ ชม. กว่า กลิ่นก็เริ่มจางแล้วอ่ะ ตัวนี้ไม่เหนียวเหนอะ ผิวชุ่มชื้นดี 350 ml 200 บาท ตอนที่ซื้อวัตสันลดเหลือ 160 ใช้คู่บัตรวัตสันลดไปอีก 8 บาท คุ้มมากๆ เหมาเลยครับ 555 ปล.ตอนซื้อรีบครับ จะเอาตัว Tester ไปจ่ายตัง สเล่อมาก

2.วาสลีน บี 3 เริ่มเจ็บนิ้ว TT ระดับตำนานตัวนี้ ใช้แล้วผิวมันสม่ำเสมอดีครับ มันจะค่อยๆ ปรับผิวให้ขาวอย่างเป็นธรรมชาติ เอซื้อตอนโปร 1 แถม 1 ที่โลตัส ราคาปกติ 600 ml 299 บาท เหมาสิครับ รอไร 555 ตกขวด150 เอง

มีคนทักว่าทำไงให้มือขาวจัง ก็ตอบกลับขำๆ ไปว่า เออ ล้างมือบ่อย จริงๆ คนผิวแทนครับ แต่ไม่ถึงกับคล้ำมาก พวกท้องแขน น่องจะออกขาวเหลืองครับ ลูกหลานกรรมกรขาวเท่านี้ก็บุญแล้วครับ 555

10. กลุ่มวิตามิน

ขอรีวิวสั้นๆ

แดกไปงั้น กลัวขาดสารอาหาร 555 ตัววิตามิน B5 ช่วยลดหน้ามัน เอาจริงๆ เอว่าไม่ช่วยอ่ะ เสียดายตังค์มาก

melatonin ยืมรูปจากอากู๋ อุตส่าห์เอาหลักวิทย์ว่า เมลาโทนิน ลดการทำงานของฮอร์โมนที่ทำให้หน้ามัน หลับสะบาย หลับง่าย เอาจริงๆ ตูสะดุ้งตื่นเที่ยงคืนทุกวันจ้า บางวันตาค้างไม่หลับไม่นอน จริงๆ เอว่าตัวเองเครียดเรื่องเรียนมากกว่า ตอนนี้ก็เลยปล่อยวาง มันก็ดีขึ้นนะ พัฒนาเป็นสะดุ้งตีสามทุกคืน กรรม TT ใครเป็นแบบนี้บ้าง ทำไงให้นอนสบายไม่สะดุ้งตื่น กลัวสมองเราผิดปกติ 555 เหลืออีก 200 เม็ด แม่ทักยาบ้าป่ะเนี่ย ตอนกินครั้งแรก (เอไม่ใช่คนอย่างน้านนน) #กินเล่นเป็นสเน็คให้มันหมดๆ ไป T_T

11.อื่นๆ

1.เจลร้อนลอกสิวเสี้ยน Lepoze ไม่เห็นผลนะ เอาตังค์พาร์ทไทม์คืนเรามาาาาาาาา 349 บาท #ร้องไห้หนักมาก

12.สำลี

1.สำลีวัตสันรีดขอบ 100 ชิ้น 59 บาท คุ้มมากๆ เช็ดไม่เปลือง ไม่เป็นขุย ซื้อต่อแน่นอน เสียอย่างเดียวแผ่นบางไปหน่อย

2. สำลี Silk มันดีตรงมีแผ่นให้เอานิ้วสอดไปด้วยอ่ะ เอว่าแผ่นมันหนาไป ตัวที่รีดขอบก็บาดหน้าด้วย มีขายที่ซูรูฮะ เอซื้อตอนโปร 69 บาท

13. อื่นๆ

1.eye cream ของ premedica เป็นแบรนด์เกาหลีครับ ตัวนี้ดีนะใช้แล้วรอยคล้ำที่ตาหายไปเลย ใช้ไปนานๆ เอรู้สึกแสบตา ส่องกระจกดู อะไรเขียวๆ -ิเ-ี้ย เส้นเลือด!! มันทำให้หนังตาบางคุณผู้ช้มมมมมม 555 ราคาจำไม่ได้ ใช้ได้นานทีเดียว

2.แป้งไรซ์แคร์ ยืมรูปจากอากู๋ เป็นแป้งเด็กครับ ใช้คุมมันดีทีเดียว เอใช้สีฟ้า ซื้อที่โลตัสจำราคาไม่ได้

ปล. รีวิวจนจะจบละ คอมค้าง? คือไรแว้้! เลยนั่งปั่นใหม่ กรรม จริงๆ สกินแคร์เหลืออีกนิดนึงเอาแค่นี้ละกันเนอะ ราคาที่บอกส่วนมากเอซื้อช่วงโปรลดครับ บางชิ้นไม่ทราบราคาปกติขออภัยด้วย

ปล.2 อย่าลืมรักษาความสะอาดด้วยนะ ซักผ้าปู ปลอกหมอน ผ้าเช็ดตัวพวกนี้บ่อยๆ ดื่มน้ำเยอะๆ หมั่นออกกำลังกาย กินผัก

ปล.3 ใครหน้าพังเพราะสเตียรอยด์ โอกาสกลับไปเหมือนเดิมยากครับ สิวมันขึ้นตลอดๆ อยู่แล้ว หน้ามันเพราะพันธุกรรมอีกเช่นกัน ดังนั้น สิ่งที่เราทำได้ตอนนี้คือประคับประคองหน้าไม่ให้มันแย่ไปกว่านี้ (อีกเหรอ) สู้ๆ ครับ รักษาไปด้วยกัน

ปล.4 ไม่ได้จงใจวิจารณ์ผลิตภัณฑ์ของใครนะครับ แค่แสดงความเห็นในฐานะผู้ใช้คนหนึ่ง รีวิวไม่ถูกใจยังใจก็ติชมได้นะครับ ขอบคุณครับ

ถ้ากระทู้ดีมีประโยชน์ช่วยแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ ^^

sakka

sakka

FULL PROFILE