Review ถูกและดี>>สกินแคร์สาวผิวแห้ง

18 9

สวัสดีค่ะ วันนี้จะมารีวิวสกินแคร์ที่ใช้ช่วงนี้แล้วรู้สึกว่าโอเคกับผิวกันค่ะ♥

ต้องบอกก่อนว่าหน้าเราเป็นผิวผสมค่อนไปทางแห้ง ส่วนผิวตัว เราแห้งมากๆเลยค่ะ

ก่อนหน้านี้เราผิวแห้งตลอด แม้จะเมษาก็ผิวแห้งลอกเป็นขุยตลอกค่ะ ทั้งหน้าทั้งตัว

คือผิวไม่สวยเลยค่ะ หยาบๆแต่ไม่มีรอยนะคะ แค่มันไม่เนียนเท่านั้น บวกกับน้ำเป็นคนที่ไม่ทานผลไม้ด้วย ผิวเลยยิ่งแห้งกร้าน ไม่มีน้ำมีนวล เข้าไปอีก

ช่วงนี้น้ำดูแลตัวเองมากขึ้นค่ะ ผิวก็เริ่มดีขึ้น จากลอกเป็นขุยๆก็เริ่มหายไปบ้างแล้วค่ะ แต่ก็ยังไม่เนียนอยู่ดี คงต้องใช้เวลาอีกนานเลย

เริ่มจากซ้ายมือนะคะ

Scentio milk plus whitening facial foam Q10

ตัวนี้ใช้มานานนนนนมากแล้วค่ะ ตั้งแต่ ม.4 จนตอนนี้จะเข้าปีหนึ่งแล้ว

เนื้อมันนิ่ม กลิ่นหอมนมๆชีสๆ ล้างหน้าสะอาดดีค่ะ และที่สำคัญหน้าไม่แห้งเวลาล้างเสร็จค่ะ ปลื้มมากกกก ลูกรักเลย♥

ถามเรื่องขาวอย่างที่แบรนด์เค้าเคลมไหม? ก็คิดว่าไม่นะคะ แต่รู้สึกหน้าใสๆตอนหลังล้างเสร็จอ่ะค่ะ

โดยส่วนตัวแล้วไม่ได้หวังเรื่องขาวอยู่แล้วเลยไม่ค่อยอะไรเท่าไหร่

ราคา 130 บาท

สถานที่ซื้อ ร้าน beauty buffet

คะแนน 10/10

Neutrogena deep clean blackhead eliminating daily scrub

น้ำชอบเอามาถูตรงจมูก ที่มีสิวเสี้ยนเยอะๆอ่ะค่ะ เม็ดบีดส์เล็กมากกก ไม่บาดหน้าเลย กลิ่นเหมือนส้ม หอมดีค่ะ เวลาใช้ก็ใช้แค่ที่จมูก เพราะบริเวณอื่นหน้าแห้งมาก เดี๋ยวลอกกว่าเดิม เพลียยย

สิวเสี้ยนที่เคยมีเยอะๆก็ค่อยๆน้อยลงค่ะ ชอบมากกกก

ราคา ไม่ทราบ คุณแม่ซื้อมา

สถานที่ซื้อ ห้างสรรพสินค้าทั่วไป

คะแนน 10/10

Hada labo softening & whitening face wash

ตัวนี้เราไม่ปลื้มกิ่นเลย มันเหมือนเต้าหู้(คิดไปเอง55) จริงๆแล้วเค้าไม่ใส่น้ำหอมมาให้นะคะ ไม่มีแอลกอฮอล์ ไม่มีสี ถือว่าดีมากๆสำหรับผิวแพ้ง่ายเลยค่ะ

เนื้อค่อนข้างเหลว ต้องตั้งหลอดไว้ไม่งั้นเวลาใช้จะไหลเยิ้ม เสียดายมาก

ล้างหน้าสะอาดดีค่ะ เรื่องขาวใส ก็นิดนึงค่ะ แต่ที่ชอบคือ ล้างเสร็จแล้วหน้าไม่แห้ง

ราคา 129(ตอนลดราคา)

สถานที่ซื้อ ห้างสรรพสินค้าทั่วไป

คะแนน 9/10 หักที่กลิ่นเหมือนเต้าหู้ (กรรม555)

ข้างบนเป็น

Goat milk sleeping mask

หอมนมๆอีกแล้ว ทาแล้วหน้ามันแต่สักพักก็จะซึมเข้าผิวไป ไม่เลอะหมอน

น้ำเอาแช่ตู้เย็นไว้ค่ะ ทาตอนเย็นๆฟินมากกกก ตอนเช้าตื่นมาหน้าเด้งๆนุ่มๆ ชอบมากๆ

ไม่ขาวนะคะ แต่ใสขึ้น (น้ำผิวสีน้ำผึ้งค่ะ ชอบให้ผิวสีนี้อยู่แล้ว ก็เลยไม่ซีเรียส)

ราคา ประมาณ200

สถานที่ซื้อ beauty buffet

คะแนน 9/10 หักเพราะคุณแม่ใช้แล้วไม่ช่วยเรื่องเฟิร์มเท่าไหร่ค่ะ

Avocado yoghurt pack

ตัวนี้เค้าบอกว่าช่วยเรื่องใสๆไบรท์ๆ ก็ตามนั้นเลยค่ะ หน้านุ่มชุ่มชื่น และใสๆ หน้าหายลอกด้วยถ้ามาร์กบ่อยๆ กลิ่นน้ำหอมเยอะไปหน่อยแต่พอทนได้ค่ะ เวลามาร์กต้องวนๆให้เม็ดเขียวละลายก่อนนะคะ

คะแนน 9/10 หักเพราะกลิ่นน้ำหอม

Raspberry jam scrub

ขวดเหมือนเยมมากๆ ห้ามเอาไว้ในห้องครัว คนอื่นจะหยิบผิดได้ นึกว่าแยม555

กลิ่มหอมเหมือนแยม เนื้อเหลวๆ มีเม็ดบีดส์ที่ใหญ่อลังการ แต่น้ำชอบบบบ สะใจดีค่ะ

ขัดผิวเสร็จจะรู้สึกว่าผิวที่ลอกๆเป็นขุยๆหลุดไปด้วย ชุ่มชื่นด้วยนะ เหมือนเคลือบผิวไปในตัว

ลูกรักเลยจ้าาา♥

คะแนน 10/10

สบู่เด็กแคร์ นมและน้ำผึ้ง

ชอบกลิ่นค่ะ ธรรมชาติดี อาบแล้วไม่แห้งมากสะอาดดีค่ะ

ราคา จำไม่ได้

สถานที่ซื้อ ร้านค้าทั่วไป

คะแนน 8/10

แป้งเด็กเบบี้มายด์ ultra mild

เหตุผลเดียวที่ซื้อคือกลิ่นค่ะ หอมอ่อนๆ ทาหลังอาบน้ำ สบายตัวดี

ราคา 23 บาท

สถานที่ซื้อ ร้านค้าทั่วไป

คะแนน 8/10

สถานที่ซื้อ Oriental Princess

กลิ่น Frangipani หรือดอกลีลาวดีนั่นเอง หอมอ่อนๆเหมือนกันทุกตัวค่ะ

ตัวแรกเป็นครีมอาบน้ำ ฟองเยอะ หอม ชุ่มชื่นมากๆ แต่ไม่สามารถทำให้อาการผิวลอกเป็นขุยของน้ำหายไปได้

ต่อมา โลชั่น บางเบาไม่เหนียวเหนอะ ชุ่มชื่นปานกลาง และไม่ช่วยเรื่องลอกๆขุยๆอีกแล้ว

ตัวใหม่ที่เค้าออกมามีกันแดดspf15ด้วยค่ะ น้ำซื้อรีฟิวมาเติม

ตัวที่สาม เป็นโคโลญค่ะ กลิ่นทนปานกลางค่ะ หอมจางๆ เดินผ่านแล้วต้องเหลียวมอง555

ตัวสุดท้าย ดีโอโดแรนท์ ชอบมากๆๆๆๆ เพราะกลิ่นมันอ่อน ไม่ตีกับกลิ่นตัวที่ทำให้เวียนหัว ไม่มีแอลกอฮอล์ น้องจั๊กขาวเลยค่ะ

สุดท้ายแล้วววว ♥

เริ่มจากซ้ายนะคะ

Nevia in-shower skin conditioner

น้ำใช้เป็นขวดที่2แล้วค่ะ ชอบที่เหมือนเราได้ทาทั้งตัว เพราะปกติ ถ้าทาโลชั่นธรรมดา เหมือนจะไม่ค่อยทั่ว เพราะขี้เกียจ555 ตัวนี้ชุ่มชื่นมากๆค่ะ แต่ผิวลอกด้านหลังของเราก็ยังเอาไม่อยู่ค่ะ (เกิดเป็นคนผิวแห้งมันน่าเศร้า เฮ้ออออ)

คะแนน 9.5/10

Babimild intensive lotion for 5 dry skin

จะบอกว่ามันดีมากกกก หลังจากที่ใช้มาสารพัด ในที่สุดเราก็เจอโลชั่นที่ทำให้ผิวลอกเป็นขุยของเรานั้น หายได้!!!! ปลื้มสุดๆๆๆ ราคาไม่แพงค่ะ ประมาณ100กว่าบาท น้ำซื้อที่วัตสัน กลิ่นหอมติดทนนานมากเลยค่ะ ลูกรักกกก♥

คะแนน 10/10

Cussons baby oil soft & smooth

น้ำใช้ล้างเครื่องสำอางค่ะ มาสคาร่ามาจอกันน้ำ ตัวนี้ล้างออก สะอาดค่ะ

นอกจากจะล้างเครื่องสำอางได้แล้ว ยังเอามาชโลมผิวแห้งๆของเราได้อีกด้วย

แต่ตัวนี้ไม่ช่วยผิวลอกของข้าอีกแล้วว เซ็ง!!

คะแนน 9.9/10

จบแล้วค่ะ

ปล.น้ำเสียเงินซื้อใช้เองหมดเลยนะคะ ♥

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับสาวๆผิวแห้งขั้นสุดแบบเรานะคะ

บ๊าย บายยย

Namsweetie

Namsweetie

FULL PROFILE