อัพเกรด Beauty Check ใหม่ เช็คได้ทั้งชุดและเมคอัพแล้ว

40 25

ใครเคย Beauty Check ยกมือขึ้น!! ก่อนหน้านี้หลายคนอาจจะคุ้นเคยกับ Beauty Check ที่จะต้องหยิบชุดสวยมาเช็คแฟชั่นเก๋ๆ กัน แต่! ตั้งแต่นี้ไป เราเพิ่มระบบใหม่มาเอาใจสาวๆ มากขึ้น ไม่ว่าจะเป็น ขา Selfie ที่สามารถเช็ค Makeup Look กันได้ทุกคน หรือจะเป็นสาวขาช็อปที่อยากจะอวด Accessories ใหม่ แบบไม่ต้องแต่งตัวเต็มให้เสียเวลากันแล้ว เก๋เนอะ

เอาล่ะ! ใครอยากรู้แล้วว่าโฉมใหม่จะเป็นยังไง จะใช้ง่ายขนาดไหน ตามมาเล๊ยย!

ถ้าพูดถึง Beauty Check ก็จะนึกถึงสาวจีบันที่หยิบเอาชุดสวยๆ มาถ่ายรูปอวดสไตล์การแต่งตัวเก๋ๆ กันใช่มั้ยคะ เปลี่ยนความคิดนั้นทิ้งไปค่ะ! เพราะตอนนี้ เราเอาใจสาวๆ ที่ไม่ค่อยได้แต่งตัว แต่แต่งหน้าปังทุกวัน หรือมีไอเท็มเด่นๆ อยากจะอวด แต่ไม่สะดวกที่จะเช็คเต็มตัว

ด้วย การแบ่งกลุ่มการเช็คกันใหม่ถึง 4 Category!

นั่นก็คือ...

• Make Up : ขา Selfie ได้เฮแน่นอนจ้าเพราะสามารถที่จะมาเช็ค Makeup Look พร้อมบอกไอเท็มต่างๆ ได้ทั้งหมดได้ที่นี่เลย!
    • Outfits : เจ้าแม่ขาเช็คทั้งหลาย ยังประจำที่กลุ่มนี้ได้เลยค่ะ เพราะงานนี้สาวๆ สามารถจัดชุดสวยๆ มาเช็คกันให้ปังไม่แพ้ใครกันเลย!
    • Shoes & Bags : นักช็อปที่มีไอเท็มเด็ดๆ ทั้งกระเป๋าหรือรองเท้าแสนเด่นเด้ง ก็ถ่ายรูปเฉพาะไอเท็มนั้น แล้วมาอวดกันได้ที่หมวดนี้จ้า
    • Accessories : Material Girl ทั้งหลายที่อุดมไปด้วยเครื่องประดับต่างๆ ทั้งสร้อย แหวน นาฬิกา แว่นกันแดด หมวก ก็เช็คกันแบบไม่ต้องเสียเวลามาแต่งตัวจัดเต็มจ้า

ขั้นตอนการเช็ค!

การเช็คแบบใหม่นี้ ขอบอกเลยว่าสะดวกกว่าเดิม เพียงแค่เตรียมรูปขนาดสี่เหลี่ยมจัตุรัสแบบที่เราใช้อัพ IG กันทุกๆ วัน แล้วก็ทำตาม 3 ขั้นตอนนี้

1. เลือกประเภทที่จะเช็ควันนี้คลิกเลือกกลุ่มที่เราต้องการจะเช็คจาก 4 กลุ่ม ที่เอิร์ธได้บอกไปตรงด้านบนกระทู้ค่ะ

2. อัพรูปกันเถอะ

เตรียมรูปสำหรับเช็คให้เรียบร้อย จากนั้นก็คลิกที่รูปกล้อง เพื่ออัพโหลดรูปงามๆ ของเราเข้าไป (ถ้ารูปไม่ไซส์ไม่พอดี ระบบมีฟังก์ชั่น Crop รูปของเราให้แบบอัตโนมัติด้วยจ้า)

อัพโหลดแล้ว รูปก็จะขึ้นมาแบบนี้จ้า

แต่ถ้าใครอยากจะเปลี่ยนรูปก็สามารถคลิกที่รูปอีกครั้งเพื่ออัพโหลดรูปใหม่ได้เลยค่า

3. ใส่รายละเอียด

ถึงเวลามาใส่รายละเอียดต่างๆ เพื่อให้เพื่อนๆ ที่ดูลุคของเราเกิดกิเลสอยากจะพุ่งตัวไปซื้อไอเท็มตามกันแล้ว โดยส่วนนี้เราจะแบ่งออกเป็น 3 ขั้นตอนง่ายๆ จ้า

1. ใส่ชื่อเรื่อง และ บรรยาย

ขั้นนี้เหมือนกับการเช็คครั้งเก่าเลย ที่เราจะต้องใส่ชื่อลุคหรือหัวเรื่องที่เราจะเช็คกันไว้ใน ช่อง Title เพื่อชวนเพื่อนๆ มามุงกันจ้า

ใส่รายละเอียดต่างๆ ไว้ในช่อง Description พร้อมกับ ใส่แฮชแท็ก (#) เพื่อจัดกลุ่มของลุคที่เราแต่งไว้ เช่น Everyday Look , ชุดทำงาน เป็นต้นจ้า ซึ่งสาวๆ สามารถคิดแฮชแท็กเอง หรือจะใช้แฮชแท็กที่จีบันมีก็ได้น้า

2. เลือกสี

เลือกสีของลุคที่เราต้องการ โดยจิ้มที่วงกลม แล้วจิ้มเลือกสีตามลุคที่เราแต่งได้เลย

อย่างลุคของเอิร์ธวันนี้เป็นลุคง่ายๆ สีตาธรรมชาติ แก้มชมพูส้ม และปากสีชมพูอ่อน ก็เลือกสีออกมาได้แบบนี้เลยค่ะ

3. เลือก related ไอเท็ม

เลือกไอเท็มที่เราใช้แต่งหน้า ซึ่งขั้นตอนนี้สำคัญมากๆ เลยนะ เพราะเพื่อนๆ ที่มาดูลุคของเราจะสามารถคลิกดูรายละเอียดพร้อม User Review ของไอเท็มนั้นได้จากตรงนี้เลย

ดังนั้นเอิร์ธเลยอยากชวนสาวๆ มาให้คะแนนไอเท็มต่างๆ ไปพร้อมๆ กันด้วยจ้า เผื่อเวลาที่คนอื่นๆ มาดูจะได้ข้อมูลที่ครบถ้วนค่า

วิธีการก็ไม่ยากเลยค่ะ แค่พิมพ์ชื่อของไอเท็มที่เราใช้ แล้วระบบก็จะหาไอเท็มมาให้เราเลือก แค่คลิกปุ๊บก็ขึ้นปั๊บเลย ;D

ความพิเศษของตัวนี้ก็คือ พอเราเลือกไอเท็มปุ๊บ ระบบก็จะบอกทันทีเลยว่าตัวนี้คืออะไร อย่างเอิร์ธกดเลือก Oh m' Eye ระบบก็จะขึ้นมาให้เลยว่าเป็น Eyeliner ค่าาา

เลือกไอเท็มต่างๆ ให้ครบ จะใส่กี่ตัวก็ได้ค่ะ ถ้าใครกดผิดก็สามารถกดรูปถังขยะด้านซ้ายมือเพื่อลบออกไป

จากนั้นก็กดปุ่ม Post !! แค่นี้เราก็จะได้ลุคสวยๆ ไปอวดเพื่อนๆ ใน Beauty Check กันเล้ว เย้! ไม่ยากเลยใช่มั้ยคะ ;D

สำหรับที่ใครอยากจะเช็คส่วนของ Outfits , Shoes & Bag และ Accessories ก็สามารถใช้วิธีเดียวกันเลยค่า จะต่างกันนิดเดียวคือเวลาใส่ Add related brandที่เราต้องพิมพ์ชื่อยี่ห้อของไอเท็มต่างๆ ลงไป จากนั้นก็ต้องเลือกประเภทของไอเท็มนั้นๆ เข้าไปเองจ้า

อย่างเอิร์ธจะเช็คกระเป๋าใบโปรด ก็พิมพ์ชื่อแบรนด์ Ateasurebox เข้าไป จากนั้นก็เลือกประเภทของกระเป๋าที่ต้องการ (เอิร์ธเลือกBox Bag ก็คือกระเป๋าที่ทรงคล้ายกล่องคะ)

ประเภทของไอเท็มต่างๆ ทั้งเสื้อผ้า กระเป๋า รองเท้า รวมไปถึง Accessories ก็มีให้สาวๆ เลือกกันเพียบเลยค่ะ

เย้!! วิธีเช็คแบบใหม่ง่ายมากเลยใช่มั้ยละจ๊ะ

ถ้าอย่างนั้นอย่าเสียเวลา หยิบแปรงแต่งหน้า ใส่ชุดแล้วรีบมาเช็คๆ กันเร็วววว!

เอ้า คลิก!!

Jebanista

Jebanista

FULL PROFILE