How To แต่งคัพเค้กมุ้งมิ้งง่ายๆ ฉลอง 8 ปีจีบัน!!

43 38

มิถุนายน เดือนดี เดือนเกิดจีบัน

เดี๋ยวๆ มันเหมือนคำขวัญอะไรซักอย่างเลยเนอะ 5555 เข้าเรื่องกันดีกว่า อย่างที่บอกไปว่าเดือนนี้เป็นเดือนเกิดของจีบันที่อายุครบ 8 ขวบแล้ว

แน่นอนว่าเราต้องมีกิจกรรมพิเศษ พร้อมเซอร์ไพส์เก๋ๆ ให้กับเหล่าเม็มเบอร์กันเหมือนทุกครั้ง ซึ่งครั้งนี้เราเอาใจ สาวเดือนหกด้วยการสุ่มรายชื่อพร้อมส่งของขวัญน่ารักๆ ไปให้สาวๆ ทั้ง 100 คน ถึงบ้านกันเลยย

ของขวัญนั้นก็ไม่ใช่อะไรที่ไหน แต่เป็นชุด D.I.Y. Cupcake น่ารักมุ้งมิ้งนั่นเอง ใครแกะมาเล่นกันแล้วบ้างคะ?

แต่ถ้าใครยังไม่ได้เล่น หรือไม่รู้ว่าจะทำเค้กออกมายังไง วันนี้เอิร์ธมี How To D.I.Y. Cupcake มาฝากกันจ้า

อย่ารอช้า! หยิบอุปกรณ์ขึ้นมา แล้วลุยไปพร้อมๆ กัน ~

อุปกรณ์~

ของที่เราเตรียมไว้ให้สาวๆ ในชุด D.I.Y. มีทั้งหมด 6 ชิ้นค่ะ

1. Cupcake
    2. น้ำตาลแต่งหน้าเค้ก
    3. น้ำตาลไอซิ่ง
    4. Birthday Card
    5. ของตกแต่งน่ารักๆ
    6. การ์ดที่บอกวิธีการทำครีมเค้กจ้า

ในชุดมีวิธีการทำครีมเค้กอยู่แล้วน้า แต่เพื่อความสมจริงเอิร์ธจะมาแนะนำทีละขั้น... คือเอิร์ธก็อยากเล่นด้วยน่ะ ^^

ขั้นแรกคือเราต้องเตรียมอุปกรณ์ ที่จะเอามาผสมกับตัวน้ำตาลไอซ์ซิ่งในซองค่ะ ซึ่งในคู่มือแนะนำให้ใช้ "นมสด น้ำเปล่า หรือ น้ำมะนาว" เลือกมาใช้แค่อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้นะจ๊ะ

หรือถ้าใครอยากจะผสมแต่งรสให้เป็นสไตล์ตัวเอง เช่นเติมสีผสมอาหาร หรือจะสร้างสรรค์กว่าเอิร์ธ ก็สามารถจัดกันได้เลยค่า

อย่างครั้งนี้เอิร์ธขอเลือกใช้นมสดอย่างเดียวแล้วกัน รสจะได้ออกมาหวานๆ หอมๆ

หยดนมสดลงไปผสมกับน้ำตาลไอซิ่งทีละน้อยค่ะ จากนั้นก็คนผสมๆ ให้เข้ากัน จนกลายเป็นเนื้อครีม ขั้นตอนนี้ต้องระวังอย่าใส่นมเยอะนะคะ เพราะจะทำให้ครีมเหลวเกินไปค่ะ!

เอิร์ธหยดนมไปแค่ 3-4 หยดเล็กๆ เองค่ะ ก็จะได้ครีมข้นๆ แล้ว

จากนั้นก็บีบครีมไอซิ่งให้มารวมกันที่ก้นถุง แล้วก็พับถุงให้เป็นสามเหลี่ยมคล้ายๆ กับกรวย เสร็จแล้วก็ใช้กรรไกรตัดก้นถุง ทำเป็นรูไว้สำหรับบีบเค้กค่ะ จะรูเล็กหรือใหญ่ก็ได้ตามแต่ว่าอยากจะบีบให้เส้นออกมาหนาบางยังไง

เอาล่ะ! ได้เวลาละเลงแล้ว ใครที่อยากได้เค้กที่ร้อนๆ เหมือนใหม่หน่อย ก็แนะนำให้เอาเค้กไปเข้าเตาอบซักแป็บนึง เพื่อให้เค้กส่งกลื่นหอมกรุ่นยั่วน้ำลายกันค่ะ

ห้ามเอาเข้าไมโครเวฟเด็ดขาดนะคะ! เพราะตัวฟอยล์ของเค้กเป็นสีเงิน อาจทำให้ไมโครเวฟระเบิดได้ แนะนำว่าให้เอาฟอยล์ออกก่อน แล้วอุ่นซัก 30 วินาที ไม่เกิน 1 นาที ก็จะได้เค้กหอมๆ ร้อนๆ มาให้เราแต่งหน้ากันจ้า

ขั้นตอนนี้ใช้ความอาร์ตออกแบบกันได้เต็มที่เลย :D

คัพเค้กของเค้าเป็นรูปดอกไม้ (:

พอแต่งหน้าด้วยครีม และประดับของตกแต่งนิดหน่อย ก็จะได้เค้กสวยๆ แล้วจ้า

เย้! เค้กของเอิร์ธเสร็จแล้วววววว :D

ทำง่ายๆ ไม่กี่นาทีก็ได้เค้กน่ารักที่มีชิ้นเดียวในโลก เก๋เนอะ

แล้วคัพเค้กของสาวๆ จะออกมาเป็นยังไงกันบ้างน้า เอิร์ธอยากเห็นแล้วสิ ><

ดังนั้น อย่ารอช้า รีบแต่งหน้าเค้กพร้อมโพสต์ภาพเป็นเม็นต์ในกระทู้นี้ หรือ อัพ IG แล้วติด hashtag #HBDJeban8th #JebanHarem #Jebanista

รีบมาสร้างเรื่องพิเศษสุดระหว่างคุณกับจีบัน

แล้วเค้าจะรอดูน้าาาาาา

จีบันรักสาวๆ ที่น่ารักของเรา และ Happy Birthday สาวเดือนมิถุนายนทุกคนค่าาา :D

allearth

allearth

earthpynn .

เคยเป็นสาวจีบัน แต่ตอนนี้เป็นคนบ้ารีวิว 5555
คสอ. กิน ช็อป รีวอวให้หมดไปเลยค่ะซิสส

FULL PROFILE