D.I.Y. Original white tea soap ทำสบู่เองง่ายๆ ไว้เป็นของฝากแทนใจ ♡

7 6

สวัสดีค่ะ♡

เดือนนี้น้องๆมัธยมก็เปิดเทอมกันแล้ว

และก็เป็นเดือนที่มีวันไหว้ครูซะด้วย

วันหยุดยาวของสาวๆมหาลัย'อย่างเรา ก็อยากหาอะไรกลับไปไว้คุณครูที่ รร.สมัยมัธยมกันบ้าง

วันนี้เลยมาทำสบู่กัน โดยคัดสรรวัตถุดิบธรรมชาติๆ

เป็น 'Food Grade' ทั้งนั้นเลย เพราะว่าเป็นเครื่องสำอางที่ใช้กับผิวเรา และสัมผัสกับร่างกายเราโดยตรง

เลยต้องให้ปลอดภัยที่สุด><

มาเริ่มทำเลยดีกว่า...

เริ่มแรกเราก็มาเตรียมส่วนผสมทั้งหมด (เหมือนทำอาหารเลยเนอะ >w<)

โดยแบ่งเป็น

Glycerin 90%

Others 10%

ในส่วนของ Others10% นั้นมายด์ก็จะใส่ น้ำผึ้ง ชาขาว เมนทอล และกลิ่นชา

ซึ่งกลิ่นนั้นเราจะใส่ก็ได้หรือไม่ใส่ก็ได้ เพราะตัวกลีเซอรีนก็มีกลิ่นหอมอยู่แล้ว

แต่มายด์จะใส่กลิ่นและเมนทอลเพื่อให้หอมเย็นชื่นใจ~

ต่อมา

เราก็ละลายกลีเซอรีนก้อนในหม้อที่มีน้ำเดือดอยู่ข้างล่าง

ตุ๋นด้วยไอน้ำให้ทำให้ส่วนผสมทั้งหมดไม่ไหม้นั่นเอง

ยกลงจากเตา

แล้วค่อยๆใส่ชาขาวลงไป คนๆๆให้น้ำชาค่อยๆซึมออกมา สารแอนติ้ออกซิเดนซ์ก็จะออกมาด้วย>< (Tamsyn, 2011)

ใส่น้ำผึ้งทันทีเผื่อผิวที่นุ่มเนียน และยังเป็น Preservatives ชั้นดีจากธรรมชาติ

(Martins & Benjamin,1984)

ตบท้ายด้วยเมนทอลเพื่อความสดชื่นเมื่อผิวสัมผัส

แต่ไม่ควรมากเกินไปนะคะ ไม่เกิน 0.5%w/w (Watson, 1997)

พอทุกอย่างเข้ากันดีแล้วก็เทใส่พิมพ์โลดดดด

รอให้สบู่แซตตัวสักสองชั่วโมง

ค่อยๆแกะออกจากพิมพ์

แล้วเราก็จะได้สบู่ชาขาวที่หอมเหมือนขนม >< แถมยังเย็นเวลาถูตัวด้วย

เชิญลิ้มลองสบู่ชาขาวที่เย็นสดชื่น

เหมาะกับอากาศร้อนๆในบ้านเรา.....

ปล.เราสามารถปรับสูตรสบู่ตามใจชอบได้เลยนะคะ

แต่อย่าลืมอัตราส่วน Glycerin 90%, Others 10% ถ้าใส่มากสบู่จะไม่เป็นก้อนเอานะคะ

ส่วนเมนทอล เราสามารถใส่ลงไปในสบู่ได้ แต่พยายามให้สบู่เข้าตา เดี๋ยวตาจะเย็น555555

กระทู้นี้ก็เป็นกระทู้ฮาวทูแรกของมายด์ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับผู้อ่านทุกท่าน >/<ด้วยนะคะ

ถ้ามีผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย

สามารถติชม และถามเข้ามาได้เลยนะคะ

ถ้ามายด์ตอบได้ก็จะพยายามตอบค่ะ......คืนนี้ก็ขอลา ไปฟินกับสบู่ชาชาวเย็นๆก่อนน๊าาา

สวัสดีค่ะ ^/^

(กราบงามๆ)

Mild Apteka

Mild Apteka

Mild Apteka
เพื่อนมัธยมเรียกเราว่ามายด์น้อย
ส่วนเพื่อนที่มหาลัยชอบเรียกว่า มายด์001
???
เรามีนามแฝงอยู่หลายนาม ตามแต่ละวงการ
 "森ガール : Mori girl" ?

FULL PROFILE