วิ้งๆๆๆ ไปงานกลางคืน

1 56

มาแล้วค่าสาวๆจีบัน และสวัสดีงามๆอีกครั้งด้วยนะคะ

กับการบ้านประจำเดือนนี้ในคอนเซปท์ “Stylish Couture หรูเริ่ด ในสไตล์ช้านเอง”

ที่ตอนแรกฝ้ายกะว่าจะรอKanebo sample จากพี่สาวสุดสวยก่อน
ถึงจะลงมือทำฮาวทู แต่ด้วยความที่คันไม้คันมือเหลือเกินในคืนหนึ่ง
เลยอดไม่ได้ที่จะจับเครื่องสำอางค์มาจัดการละเลง

หน้าตัวเองจนออกมาเป็นอย่างที่ทุกๆคนเห็นนี่ล่ะค่ะ

คอนเซปท์นี้ ฝ้ายตั้งใจแต่งให้ออกมาวิ้งๆระยิบระยับ ทำผมให้ดูเรียบหรูนิดนึง
คิดว่าน่าจะเหมาะกับการออกงานกลางคืนได้นะคะ เอาล่ะเรามาเริ่มกันเลยนะคะ

--ขั้นตอนแรก เตรียมผิวหน้า ล้างหน้าให้สะอาดและทาครีมบำรุงโอเลย์ให้เรียบร้อย

--ทาเบสใสModelco รอให้เบสเซ็ตตัวซักพัก ( ตามที่เค้าว่ากัน)
แล้วลงเบสkiss ให้ทั่วหน้า ค่อยๆลงเกลี่ยทีละจุดนะคะตัวนี้แห้งเร็วมาก
(ลองซื้อแบบแบ่งขายมาทดลองก่อนอ่ะค่ะ กลัวแพ้แบบว่าแอบงก

)

--ใช้คอน3 หลุมOP สีเข้มสุดลงกรอบหน้าและสันจมูก สร้างให้หน้ามีมิติ

--ใช้คอนop สีอ่อนสุด แต้มตามรอยแผลเป็น
จุดด่างดำต่างๆเพื่อกลบร่องรอยอันไม่พึงประสงค์

--ลงชอกค์มุจิสีขาว บริเวณที่อยากให้เด้งๆตามรูป ใช้นิ้วกดย้ำเบาให้เรียบเนียน

--ปัดแป้งป่าตองให้เรียบร้อย เอาแค่ให้หน้าพอหายเหนียวนะคะ

--ใช้แปรงเขียนคิ้วแต้มสีส้มผสมสีน้ำตาลตามรูปเลยนะคะ

ทำการผสมสี2สีเข้าด้วยกันที่หลังมือก่อนที่จะวาดลงบนคิ้วนะคะ

--ปัดคิ้วด้วยFasio eyebrow มาสคาร่า เพื่อจัดระเบียบคิ้วนะคะ
และลดความเข้มของสีคิ้ว หน้าจะได้ดูหวานขึ้นค่ะ

--ทาอายแชโดว์สีเนื้อพาเลท 72สี (ของเล่นชิ้นใหม่ ปลื้มๆ

)
ที่โหนกตาตามภาพเลยนะคะ

--ทาอายแชโดว์สีขาวJANNIS (สีนี้ชอบมากใช้จนเป็นหลุมละ)

เกลี่ยใช้ทั่วโหนกตากับหัวตาตามภาพเลยค่ะ

--ใช้นิ้วเกลี่ยสีดำพาเลท72สี ที่เปลือกตา ค่อยๆแต้มเติมทีละนิดนะคะ

เกลี่ยไล่โทนสีให้ด้านล่างเข้ม(กดย้ำๆหน่อย) ส่วนด้านบนให้เกลี่ยเบาๆมือ

--ใช้แปรงจุ่มสีดำ เก็บขอบตาล่าง วาดให้ได้เศษ3 ส่วน4 โดยเริ่มจากหางตา
--ทาสีเงินพาเลท ที่บริเวณเปลืกตาบนและหัวตาล่างเพื่อเก็บรายละเอียดอีกครั้ง

ค่อยๆเกลี่ยนะคะ เบลนสีให้เข้ากับสีดำที่ทาอยู่ก่อน

--กรีดอายไลน์เนอร์สีดำ กรีดให้สุดความกว้างของเปลืกตาเราให้ปลายแหลม

เพื่อ เพิ่มความคมเข้มของดวงตา

--มาถึงนางเอกของงานนะคะ
เพื่อให้เข้ากับคอนเซปท์ อายไลน์เนอร์กริตเตอร์วิ้งๆ

กับกากเพชรสีเงินสำหรับแต่งตา ทาที่เปลือกตาบนบริเวณหัวตา-กลางตา

และหัวตาล่างตามภาพเลยนะคะ

( เคล็ดลับ : ใช้อายไลน์เนอร์กริตเตอร์ทาหลังมือก่อน แล้วค่อยใช้นิ้วแตะๆก่อนที่จะทาลงบนเปลือกตา

วิธีนี้จะทำให้กากเพชรไม่ติดเป็นก้อนๆ รอให้เริ่มแห้ง ถึงค่อยใช้นิ้วแตะกากค่อยๆแต้มเก็บราบละเอียดอีกครั้งค่ะ)

--ปัดแก้มสีน้ำตาลส้มและสีเนื้อๆผสมกัน ตามรูปเลยนะคะ

--เพิ่มความมันวาวให้ใบหน้าดดยการปัดทับบริเวณทีโซนด้วย No7

--ปัดมาสคาร่ามิสทีนโปรลองทั้งขนตาบนและล่างเลยนะคะ

ไม่ต้องดัดขนตาค่ะ เพราะเดี๋ยวเราก็จะติดขนตาแล้ว

--ติดขนตารุ่นซุปเปอร์เด้ง&หนาให้เรียบร้อย(อันนี้ตั้งชื่อเอง
)

--ทาทินส์อีทูดี้สีส้มด้านในปากให้ดูมีสุขภาพ

--ทาทับด้วยลิปกลอสsmashbok สีออกนู๊ดๆวาว (ชอบจังอ่ะสีนี้)

ทำผมให้เรียบร้อย(ทรงนี้ทำเองแบบเดาๆอ่ะค่ะ อายช่างผมจังง่ะ)

ถ้าผ่านมาเจอ ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ จะได้พัฒนาให้ดีกว่านี้ ตอนนี้ทำแบบเดาๆไปก่อน

ทำผมเปลี่ยนชุดเรียบร้อยแล้ว เตรียมออกงานได้เลยค่า

ขอบคุณสาวๆจีบันทุกๆท่านด้วยนะคะ สำหรับคำแนะนำและติชม

เจอกันใหม่ฮาวทูครั้งหน้านะคะ ขอบคุณค่ะ

ปุยฝ้าย

ปุยฝ้าย

กินๆเที่ยวๆ
ลั่นล้าๆๆๆ ^O^

FULL PROFILE