สารพัดสิ่งดูแลผิว หลังถูกแดดทำร้าย

26 13

ช่วงนี้แดดแร้งแรงงงงงง ออกจากบ้านแต่ละทีแทบจะเกรียมไหม้กันได้ นึกว่าเมืองไทยมีภูมิประเทศอยู่บนเตาไฟ

สู้แดดกันมาขนาดนี้ แน่นอนว่าผิวของเราก็ โดนพี่แดดร้อนแรงทำร้ายกันจนคล้ำเสีย ยิ่งบางคนที่อยู่กลางแจ้งนานๆ ถึงกับผิวลอกและแสบกันเลยนะ ดังนั้นเอิร์ธเลยมีวิธีดูแลผิวพร้อมไอเท็มที่จะช่วยปลอบประโลมผิวมาฝากกันจ้า จะมีอะไรบ้าง เอ้าลุย!

ขั้นตอนดูแลผิวหลังถูกแดดทำร้าย

สำหรับการดูแล เราจะแบ่งออกเป็น 3 ขั้นด้วยกันจ้า

1. หลังออกแดดทันทีช่วงนี้ถือว่าพีคที่สุดเลยค่ะ เพราะจะเป็นช่วงที่ผิวรับศึกหนัก ผิวจะค่อนข้างแดง บอบบาง ถ้าหนักหน่อยก็ถึงขั้นแสบกันเลยทีเดียว TT

วิธีดูแลผิวของขั้นตอนนี้ก็คือ "ใช้ของเย็นประคบ" ผิวเรากำลังร้อนผ่าวๆ จ้า ดังนั้นสิ่งที่เราควรทำก็คือการใช้ของเย็นต่างๆ มาช่วยลดอุณหภูมิของผิวลงไป ไม่ว่าจะเป็น การใช้น้ำเย็นชุบผ้า แล้วมาเช็ดตัวหรือประคบที่ตัวการอาบน้ำเย็น หรือการใช้ผลิตภัณฑ์ที่ให้ความชุ่มชื้นต่างๆ ทั้ง After Sun หรือ Aloe Vera Gel ต่างๆ มาช่วยปลอบประโลมผิว

เอิร์ธมีเหล่าไอเท็ม After Sun และ Aloe Vera Gel มาแนะนำกันด้วยนะ

ตัวแรกกับร้าน drug store ชื่อดังที่ทุกคนคุ้นเคยกับร้านวัตสันที่เค้ามี Cooling After Sun Body Gel เจลที่ช่วยให้ความชุ่มชื้นกับผิว สามารถใช้ได้ทันทีหลังจากที่ออกแดดและที่สำคัญ หาซื้อได้ง่ายด้วยนะ

Aftersun อีกตัวที่หาซื้อง่ายไม่แพ้กันก็คือSoltan Aftersun Soothing Gel with Aloe Vera ที่มีขายอยู่ในร้านบูสท์ค่ะ ตัวนี้มีดีที่ซึมซาบเร็วพร้อมเพิ่มความชุ่มชื่นให้กับผิวค่ะ

มาถึงไอเท็มตัวดังแสนเอนกประสงค์จ้า ใครที่มีตัวนี้อยู่ก็ไม่ต้องไปหาซื้อ Aftersun กันให้วุ่นวาย เพราะตัวนี้เค้าก็มีคุณสมบัติช่วยให้ความชุ่มชื้นกับผิวได้ดีไม่แพ้ตัวอื่นๆ แถมเป็นว่านหางจระเข้ ที่ช่วยสมานผิวได้ด้วยนะ และที่สำคัญคือใช้ได้ทั้งผิวหน้าและผิวกายเลยค่ะ

อ้อ! และข้อห้ามสำคัญสำหรับขั้นตอนนี้เลยก็คือ งดการขัดหรือสครับผิวเป็นอันขาด! รวมไปถึงหลีกเลี่ยงการใช้ไวท์เทนนิ่งหรือสารต่างๆ ที่มันกัดผิว พวกกรดวิตามินซีต่างๆ ด้วยเป็นเวลาประมาณ 3-5 วัน เพราะจะยิ่งทำให้ผิวของเราถูกทำร้ายไปกว่าเดิมจ้า

2. ระยะพักฟื้น

เมื่อผิวเราเริ่มหายจากอาการแสบแล้ว หรืออย่างเอิร์ธเองเว้นช่วงเวลากันถึง 5 วันเลย กว่าจะมาทำขั้นตอนนี้ โดยสาวๆ สามารถกลับมาใช้เวนเทนนิ่งกันได้เหมือนเดิมแล้วนะจ๊ะ รวมไปถึงการขัดผิวด้วยแต่ก็ต้องใจเย็นๆ กันหน่อย คือเลือกใช้สครับที่อ่อนๆ แล้วก็ขัดเบาๆ เผื่อผลัดเซลล์ผิวที่ตายให้ออกไปแบบที่ไม่ทำร้ายผิวกันมากค่ะ

อย่างไอเท็มที่เอิร์ธจะเอามาแนะนำนี้ก็จะเป็นเหล่ามอยส์เจอร์ไรซ์เซอร์ที่เน้นให้ความชุ่มชื้นกับผิวอยู่ แต่ก็ช่วยปรับผิวให้กระจ่างใสขึ้นด้วย รวมไปถึงไม่ทำร้ายผิวของเราด้วยน้า

สำหรับใครที่อยากจะสครับผิวหน้า ตัวนี้ก็ถือว่าเป็นไอเท็มที่สามารถใช้ได้เลยจ้า เพราะเค้าเป็น Peeling ไม่มีเม็ดบีทส์ ทำให้สามารถผลัดเซลล์ผิวได้โดยที่ผิวไม่ถูกทำร้ายจ้า

สเปรย์น้ำแร่ที่ช่วยฉีดให้ความชุ่มชื้นกับผิว แถมยังให้ความสดชื่นด้วยกลิ่นหอมอ่อนๆ แต่ไม่เหมือนใครด้วยนะ

ใครที่อยากได้ความชุ่มชื้นพร้อมความกระจ่างใสต้องไม่พลาดตัวนี้เลยจ้า เพราะเค้าจะมาในรูปแบบของฟองฟู่ๆ ช่วยให้ผิวหน้าเราเย็นสดชื่นพร้อมบำรุงไปในตัวเลย

โลชั่นที่ช่วยให้ความชุ่มชื้นกับผิว แถมยังมีคุณสมบัติที่ช่วยลดเลือนริ้วรอยต่างๆ ทั้งรอยด่างดำ รอยแตกลายงา และช่วยปรับสีผิวให้ดูกระจ่างใสขึ้น โดยที่ไม่ไปกัดผิวของเราค่ะ

บำรุงผิวกันเต็มที่แล้ว ที่ขาดไม่ได้เลยก็คือการทาครีมกันแดดนะจ๊ะ เพราะถึงเราจะบำรุงมันไปเต็มที่แล้วแต่ผิวของเรายังโดนแดดทำร้ายอยู่ ก็อาจจะทำให้เห็นผลช้าได้นะ

3. ปรับสู่ผิวปกติ

ปลอบประโลมผิวกันมาเป็นอาทิตย์แล้วก็ได้เวลามาปรับผิวให้สวยเหมือนปกติแล้วจ้า ซึ่งขั้นตอนนี้ก็ไม่ยากเลยค่ะ เพียงแค่...

- กลับมาบำรุงผิวอย่างเป็นประจำด้วยผลิตภัณฑ์ที่ทุกคนใช้อยู่

- ขยันทาครีมกันแดด

- หลีกเลี่ยงการออกแดดจัดๆ หรือถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็กางร่ม หรือใส่เสื้อผ้าที่ปกปิดผิวนะจ๊ะ

- สครับผิวเพื่อผลัดเซลล์ผิวที่ตายแล้วออกทุก 1-2 อาทิตย์

- ทานน้ำมากๆ รวมไปถึงผัก-ผลไม้ต่างๆ เพื่อเป็นการบำรุงจากภายในนะจ๊ะ

รู้เคล็ดลับกันแล้ว จะช้าอยู่ทำไมรีบไปดูแลผิวของเราให้สวยเนียนเหมือนเดิมกันเถอะ

หรือถ้าใครมีเคล็ดลับกับไอเท็มอื่นๆ ก็สามารถแนะนำเอิร์ธและเพื่อนๆ ได้เลยนะจ๊ะ ผิวเราจะได้สวยไปพร้อมๆ กันจ้า

แต่ถ้าใครอยากรู้สึกว่าอากาศร้อนแบบนี้ แค่ดูแลผิวยังไม่พอ เอิร์ธก็มี ไอเท็มเย็นๆ มาแนะนำกันด้วยนะ จะได้ทั้งผิวสวยและสดชื่นไปพร้อมๆ กันเลยกับ "เอ้า คลิก!!!

แล้วครั้งหน้าเอิร์ธจะมีเคล็ดลับอะไรมาบอกกันใหม่ รอติดตามกันด้วยนะจ๊ะ จุ๊บบบบ

allearth

allearth

earthpynn .

เคยเป็นสาวจีบัน แต่ตอนนี้เป็นคนบ้ารีวิว 5555
คสอ. กิน ช็อป รีวอวให้หมดไปเลยค่ะซิสส

FULL PROFILE