เมื่อหอยลาย กับ น้ำพริกเผา มาเจอกัน สิ่งที่ได้นั้นคือ....อร่อยยยย!!

36 17

สวัสดีครับผม อ่านชื่อกระทู้แล้วเป็นงัยครับ หงุดหงิดไหม?? 55555+

กำลังเป็นกระแสเลยพลาดหัวแบบนี้ ชอบทำอะไรที่มันไม่เคลียร์เนอะ น่าหงุดหงิดจริงๆ อิอิ

แต่อย่าเพิ่งหงุดหงิดผมนะครับ เพราะที่ผมบอกไป มันอร่อยจริงๆ

เมื่อหอยลาย กับ น้ำพริกเผา มาเจอกัน สิ่งที่ได้นั้นคือ....

"ผัดหอยลาย" by ชายอ้น

เมนูโปรดของหลายๆคนเลย เมนูนี้ก็ทำไม่ยากเลยครับ ส่วนผสมก็น้อยมาก แต่อร่อยจริงจัง!!

เริ่มจากวัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับ

1. หอยลาย เลือกดูที่ตัวใหญ่ๆสดๆครับ แช่น้ำไว้ให้คายดินออก แล้วก็ล้างให้สะอาดครับ

2. ใบโหระพาวันนี้ผมไปเดินตลาดก็ซื้อมาในราคา 5 บาท ครับ

3. กระเทียมหัวเล็กหัวใหญ่ได้หมดครับ เอามาสับหยาบๆ

4. น้ำพริกเผา ก็ใช้ยี่ห้อดังดั่งเดิมนั่นแหละครับผมว่าอร่อย

5. พริกแดง ทุบๆใส่ให้หอมๆพริก และเพิ่มรสเผ็ดอีกนิดๆหน่อยๆครับ

6. พริกไทย

----- พร้อมแล้วก็มาเริ่มทำกันครับ -----

เริ่มจากการตั้งกระทะเลยครับ ใช้ไฟกลางๆ ใส่น้ำมันลงไปเล็กน้อย แล้วตามด้วยกระเทียมที่เตรียมไว้ครับ คือการเจียวกระเทียมให้หอมๆครับ

พอกระเทียมเจียวได้ที่ ก็ตามลงไปด้วย น้ำพริกเผา และ พริกไทยครับ

ผัดๆกระเทียมกับน้ำพริกเผาให้หอมฟุ้งเลยครับ

จากนั้นก็ตามด้วย หอยลายที่เตรียมไว้ เทลงไปเลยครับ

ผัดๆคนๆหอยลายให้เข้ากัน

เติมน้ำลงไปเล็กน้อย

แล้วก็เฝ้าดูครับ จ้องหอยไว้ 5555+ ผมพูดเล่นนะครับ

ก็แค่คอยดูให้มันสุก หอยลายมันก็จะอ้าฝาออกโดยทั่วกัน ประมาณนั้นครับ

แล้วก็ปรุงๆนิดหน่อย ลองชิมดูให้อร่อยครับ

สุดท้ายก็ตามลงไปด้วย ใบโหระพา และ พริกแดงทุบ

ผัดๆเร็วๆให้เข้ากันอีกครั้ง ก็เรียบร้อยละครับ

"ผัดหอยลาย"by Chaiaon

เมนูนี้หอมฟุ้งมากเลยครับ ไม่หิวก็ต้องหิวกินกับข้าวสวยร้อนๆ หรือจะกินแต่หอยลายเพียวๆ ก็อร่อยฟินทุกแบบเลยครับ

เข้ามาอ่านแล้ว ก็ต้องไปลองทำกันด้วยนะคร้าบบบบ

แล้วพบกันใหม่ครับผม รัก นะ อ้วน!! อิอิ

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE