♥♥How-to♥♥ How to Become an "Alice in Wonderland"

42 22

สวัสดีค่ะเพื่อนๆจีบันทุกคนนะค๊าา

ตอนเด็กๆเพื่อนๆมีการ์ตูนเรื่องไหนที่ดูแล้วชอบ ดูแล้วดูอีกไม่เบื่อบ้าง

เชื่อว่าหลายๆคนต้องบอกว่าเรื่องเจ้าหญิงต่างๆ เอก็เป็นหนึ่งในนั้น

แต่! อีกหนึ่งเรื่องที่ดูเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อ แถมยังทำให้เป็นผู้หญิงฝันๆงงๆถึงทุกวันนี้ อิอิ

"Alice in Wonderland"

การ์ตูนฝันๆ ที่สร้างจินตนาการให้เอมาก คิดตลอดว่าแมวที่บ้านพูดได้ แต่ไม่ยอมพูดกับเรา 55

แล้วรู้สึกว่าอลิสโชคดีจัง อยู่ในดินแดนที่สวยงาม เอก็เลยอยากทำฮาวทูแต่งหน้าเป็นสาวอลิสดูบ้าง

มาเริ่มแต่งกันดีกว่าจ้า

เริ่มกันที่ขั้นตอนการบำรุงผิวก่อนคะ เพราะช่วงนี้อากาศร้อนนมาก แดดก็แรงมากกกก

ผู้หญิงแบบเอ 555 ไม่ค่อยหลบแดดเท่าไหร่ สกินแคร์ช่วงนี้เลยบำรุงหนักนิดนึง

Bashi Skin Clarifying Day Cream

ครีมบำรุงที่เนื้อครีมช่วยทำให้ผิวดูสว่างขี้น เอจึงใช้แทนเมคอัพเบสเลยค่ะ แถมเมคอัพติดทนอีกด้วย

ทา Bashi Skin Clarifying Day Cream ให้ทั่วใบหน้าค่ะ โดยค่อยๆตบลงผิวในทีละส่วนค่ะ

YSL Le Teint Encre de Peau รองพื้นเนื้อเทพให้ผิวดุจกำมะหยี่

รองพื้นของ YSL มาพร้อมกับไม้ปาด ใช้ง่ายดีค่ะ แค่แต้มๆลงบนหน้าให้ทั่ว แล้วใช้ริ้วตบๆรองพื้นลงผิว ได้ผิวที่เรียบ สว่างขึ้น แถมให้สัมผัสแบบผิวกำมะหยี่ด้วยนะ

คอนซิลเลอร์พาเลทของ M.A.C ค่ะ ตลับเดียวปกปิดรอยคล้ำต่างๆได้หมดทุกมุม

Mille Super Whitening Rose Power Pact SPF 48PA+++ เบอร์ 2 Natural แป้งที่ทาแล้วยังคงความเป็นผิวอยู่ ผิวดูสว่างขึ้น แต่ไม่หลอกตาค่ะ

ทาคอนซิลเลอร์ในส่วนที่ต้องการการปกปิดเป็นพิเศษ เพราะสาวน้อยอลิสนั้นผิวเธอช่างขาว เนียนมากจริงๆค่ะ ตามด้วยแป้งตบเบาๆให้ทั่วค่ะ

ILLAMASQUA Gel Sculpt สี Silhouette บรอนเซอร์แบบเท่ง ปรับรูปหน้าได้เพียงแค่ปาดลงผิว

สีกลางๆ ไม่อ่อนหรือเข้มไปค่ะ ใช้ได้กับทุกสีผิวเลย

ทาบรอนเซอร์ตรงกรอบหน้า จมูก แล้วใช้นิ้วหรือฟองน้ำเกลี่ยๆค่ะ เอชอบตรงที่สามารถลงทับแป้งได้โดยที่ไม่เป็นคราบเลย

Etude House Princess Happy Ending Rose Cheek Blusher สี Pink Shine Rose

สีชมพูดุจกุหลาบสีชมพูอ่อน

ปัดแก้มด้วยสีชมพูโดยเอจะปัดให้สูงถึงใต้ต้า และทั่วหน้าแก้มเลยค่ะ ได้ลุคเด็กๆใสๆ ค่ะ

มากันที่การแต่งตากันบ้างค่ะ

เริ่มกันที่คิ้วกันจ้า

ปัดคิ้วให้เป็นสีทองแบบเดียวกับสีผมด้วยมาสคาร่าคิ้วค่ะ

สีตางานนี้เอจะเน้นโทนสีฟ้าขาว แอบม่วงนิดๆค่ะ โดยเอใช้อายชาโดว์จากพาเลทน่ารักของ

Beauty Buffet - The Bakery Pandora Box ที่มีธีมเดียวกับครั้งนี้ด้วยจ้า

1. ทาอายชาโดว์แบบครีมสีขาวของ NYX ให้ทั่วค่ะ

2. ใช้สีฟ้า Alice ทาตรงรอยพับชั้นตาค่ะ

3. ใช้สีฟ้า Alice ทาตรงหางตาล่างค่ะ

4. คัดเบ้าเบาๆด้วยสีน้ำเงิน Wonderland

5. แตะสีม่วง Underland ตรงหางตาเล็กน้อยค่ะ

6. ใช้สีม่วง Underland

7. ใช้สีขาวมุก White Rabbit ลงบริเวณโหนกคิ้วค่ะ

8. ทาหัวตาด้วยสีขาวมุก White Rabbit

เพิ่มลูกเล่นให้ดวงตาด้วยอายไลเนอร์สีๆค่ะ

Lime Crime - Lunar Sea

Ashley - 06

Lifeford - Brown

L'oreal -Black

1. เขียนอายไลเนอร์สีขาวจากหัวตาถึงกลางตาค่ะ

2. วาดเส้นสีน้ำเงินโดยตาจากเส้นสีขาวไปยังหางตาค่ะ

3. ใช้อายไลเนอร๋สีน้ำตาลเขียนให้ชิดโคนขนตามากที่สุดค่ะ

4.เขียนขอบตาล่างด้วยดินสอสีดำค่ะ

ขนตาครั้งนี้เอพิเศษกว่าทุกครั้งคือใช้ขนตาที่มีสีฟ้าด้วย ของ Bohk Toh ค่ะ

1. ดัดขนตาปัดมาสคาร่าและติดขนตาปลอมค่ะ

2. ใช้อายไลเนอร์สีน้ำตาลเขียนขนตาล่างขึ้นมาค่ะ

3. ลงหัวตาด้วยอายไลเนอร์วิ้งๆค่ะ

ลิปสติกสีชมพูน่ารักๆงานนี้ต้องยกให้ L.A. girl Glazed Lip paint สี Babydoll

และ Lime Crime สี Utopia

1. ปากที่ไร้เครื่องสำอาง

2. ลบมุมปากด้วยคอนซิลเลอร์ค่ะ

3. ลง L.A.girl glazed lip paint กึ่งกลางปากค่ะ

4. ลงสีชมพูเข้ม utopia ด้านในค่ะ

เสร็จแล้วค่ะสำหรับลุคสาวน้อยอลิสค่ะ

งานนี้ Cheshire Cat ก็มาร่วมแจมด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

AeBong

AeBong

ผู้หญิงหน้าตาบ้านๆคนนึงที่รักในแฟชั่นและแมวเป็นชีวิตจิตใจ แต่สิ่งที่ทำให้ชีวิตเปลี่ยนคือการแต่งหน้าและเครื่องสำอาง

ติดตามเอได้ตามช่องทาง
aebonglife.com
FB : AeBong
IG : ae_bong
Youtube : AeBong Life

FULL PROFILE