THE MAKEOVER ไม่ต้องมีเจ้าบ่าว ก็สวยแบบเจ้าสาวได้!! by น้องฉัตร

26 27

สาวๆ จ๋า ลุคสุดท้ายที่รอคอยมาแล้วววว ใครอยากเป็นเจ้าสาว ต้องดู! ในการ makeover ลุคนี้ของน้องฉัตร เราเน้นการปกปิดสูงสุดแบบที่ยังให้ดูเป็นผิว ดูไม่หนาจนเกินไป ซึ่งขอบอกไว้ก่อนว่า ah..mazing มากกกกกกกกก

สำหรับคนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้เป็นครั้งแรก ขอเกริ่นอีกรอบละกันค่ะว่า ทางจีบันเลือกสาวๆ จากกิจกรรม สวยสมบูรณ์แบบกับ Artistry CC Cream พร้อมลุ้น Make Over กับ "น้องฉัตร" โดยเราได้คัดเลือกสาวๆ กว่าร้อยคน จนเป็น 3 สาวผู้โชคดีมาร่วมการแปลงโฉมครั้งนี้

โดยโจทย์ที่เราได้รับคือ

"ผลิตภัณฑ์เพียง 1 ชิ้นกับผู้หญิง 3 คน 3 สภาพผิวที่แตกต่างกันไป"

เราจึงภูมิใจนำเสนอการแปลงโฉมสาวจีบัน 3 คน โดยช่างแต่งหน้าชื่อดังแห่งยุค "น้องฉัตร ฉัตรชัย เพียงอภิชาต" ร่วมกับผลิตภัณฑ์ Artistry Ideal Radiance Illuminating CC Cream SPF50 UVA/UVB PA+++ ซีซีครีมเนื้อบางเบาเพื่อผิวเรียบเนียน กระจ่างใส อย่างไร้ที่ติ ให้การปกปิดแบบธรรมชาติถึงปานกลาง ติดทนนาน ปราศจากน้ำมันจึงไม่ก่อให้เกิดสิว เหมาะสำหรับทุกสภาพผิว ด้วยเทคโนโลยี 3D เพื่อผิวสว่างใสแบบ 3 มิติ ผิวสว่างใส สีผิวสม่ำเสมอ เปล่งประกายผิวสุขภาพดี

ในลุคสุดท้ายนี้ อย่างที่เกริ่นไว้ว่า เป็นลุคที่มีการปกปิดขั้นสูงสุด โดยเราจับมาผสมผสานกับการแต่งหน้าเจ้าสาวที่สวยหวานในแบบน้องฉัตร และครั้งนี้สาวผู้โชคดีของเรา ได้แก่

"คุณเจี๊ยบ - windcha" อายุ 30 ปี

สภาพผิว: มีสิวอักเสบ และรอยสิวค่อนข้างเยอะ

เมื่อเห็นความสดใสและผมสั้นของคุณเจี๊ยบแล้ว ทางทีมจีบันกับคุณฉัตรเลยอยากเห็นคุณเจี๊ยบในลุคเจ้าสาวยุคใหม่ ใช้สีโทนธรรมชาติ ดูอบอุ่น ให้ลุค bohemian นิดๆ แบบที่ "ไม่ต้องมีเจ้าบ่าว ก็สวยแบบเจ้าสาวได้!" ลุคนี้ ก็งานง่ายของน้องฉัตรเขาล่ะ!

"FULL COVERAGE"

ด้วยสภาพผิวของคุณเจี๊ยบที่เป็นสิวอักเสบค่อนข้างเยอะ รวมทั้งมีรอยแดงกระจายทั่วใบหน้า คุณฉัตรจึงใช้ Artistry CC Cream เป็นขั้นแรกเพื่อปรับสีผิวให้สม่ำเสมอ จากนั้นตามด้วยรองพื้นเพื่อการปกปิดที่เพิ่มขึ้น และแป้งอัดแข็งเพื่อเซ็ตรองพื้นให้ติดทนนาน โดยในทุกๆ ขั้นตอน คุณฉัตรใช้ฟองน้ำค่อยๆ กดเบาๆ ลงบนผิว เพื่อหลีกเลี่ยงการรบกวนผิวที่อักเสบของคุณเจี๊ยบให้มากที่สุดค่ะ :)

BASE MAKEUP

คุณฉัตรเริ่มจากการบีบ Artistry CC Cream ลงที่หลังมือแล้วใช้ฟองน้ำค่อยๆ แตะ แล้วนำไปกดเบาๆ ให้ทั่วใบหน้าของคุณเจี๊ยบ ช่วยให้รอยแดงลดลงบางส่วน เพราะเราปกปิดแค่ปานกลางก่อนค่ะ ในขั้นตอนต่อไป เราจะใช้รองพื้นช่วยเพื่อการปกปิดที่มากขึ้น :)

ด้วยวิธีการเดียวกัน คุณฉัตรบีบรองพื้นรุ่น Youth Xtend Lifting Smoothing Foundation ลงบนหลังมือ ใช้ฟองน้ำแตะแล้วค่อยๆ นำมากดลงบนใบหน้าคุณเจี๊ยบอย่างเบามือเพื่อเพิ่มการปกปิด อย่าลืมไล้รองพื้นลงมาช่วงคอเพื่อให้หน้ากับคอเป็นสีเดียวกัน จากนั้นใช้ concealer สีอ่อนปาดที่ใต้ตาแล้วใช้ฟองน้ำเกลี่ยเพิ่มความสดใสให้ดวงตาค่ะ

หลังจากเตรียมผิวเรียบร้อยแล้ว ก็ใช้ฟองน้ำกดแป้งอัดแข็งทับลงไปเบาๆ ให้ทั่วใบหน้า แต่สำหรับบริเวณที่ผิวนูน ไม่เรียบเนียน ให้ใช้แปรงพุ่มหัวเล็กค่อยๆ ปัดลงไปแทนเพื่อเป็นการรบกวนผิวให้น้อยที่สุด

POINT MAKEUP

ก่อนจะเริ่มแต่งตา ให้ปัดแป้งเยอะๆ ไว้ใต้ตาเพื่อป้องกันผง eye shadow ที่เลอะลงมาใต้ตาค่ะ โดยในลุคนี้ เราจะใช้ eye shadow สีน้ำตาลเข้มและทองเป็นประกาย โดยลงสีน้ำตาลเข้มให้ทั่วเปลือกตาจากนั้นทาสีทองทับลบไปเพื่อเพิ่มมิติ จากนั้นใช้สีน้ำตาลสีเดิมกับแปรงหัวเล็กไล้ขอบตาล่าง อย่าลืมเชื่อมสีให้เปลือกตาบนกับขอบตาล่างเชื่อมกันเป็นสีเดียว เพิ่มประกายให้หัวตาด้วยสีขาวมุก และเขียนขอบตาด้านในด้วยดินสอสีดำค่ะ

ดัดขนตาและติดขนตาปลอม โดยเริ่มจากขนตาเพิ่มความหนา 2 ชั้น และขนตาเพิ่มความยาวอีก 1 ชั้น เราก็จะได้ดวงตาที่ดูโดดเด่นสุดๆ ค่ะ :)

งานคิ้วต้องมาค่ะ! เริ่มจากการใช้แปรงหัวตัดจุ่ม eye shadow สีน้ำตาลกลางๆ วาดโครงคิ้วให้เส้นคมที่สุด เริ่มจากหางคิ้ว จากนั้นใช้แปรงทรงพุ่มไล้สีจากหัวคิ้วออกไปที่หาง อย่าลืมใช้แปรงหัวตัดแตะ concealer มาตัดขอบคิ้วด้านบนและล่างเพื่อเพิ่มความคมชัด ปิดท้ายด้วยการปัดมาสคาร่าคิ้วเพื่อเคลือบให้เส้นขนคิ้วอยู่ทรงค่ะ

ปัดแก้มโดยใช้สีส้มอ่อน ปัดจากลูกแก้มด้านบนขึ้นไปที่ขมับ โดยการปัดแก้มสูงแบบนี้จะทำให้เราดูเด็กและสดใสขึ้นด้วยค่ะ

ส่วนลิปสติก คุณฉัตรเลือกใช้สีส้มปะการัง โดยเริ่มจากการปาดเนื้อลิปสติกที่หลังมือ จากนั้นใช้แปรงทาลิปสติกขยี้สีให้ละเอียด แล้วบรรจงทาริมฝีปากล่างให้เต็มตามด้วยริมฝีปากบน แค่นี้ก็ได้ปากแบบเจ้าสาวที่สวยหวานชุ่มฉ่ำแล้วค่าา ^^

เสร็จแล้วค่า look "ไม่ต้องมีเจ้าบ่าว ก็สวยแบบเจ้าสาวได้!" คุณเจี๊ยบดูสวยหวานมากๆ งานผิวก็ดูเรียบกริ๊บแบบไม่หนา ตา แก้ม ปาก ดูสวยนวล ยิ่งพอทำผมพองๆ พร้อมติดมงกุฎดอกไม้ ยิ่งดูเป็นเจ้าสาวแบบสวยธรรมชาติ ให้ความรู้สึกอบอุ่น น่ารัก เหมาะกับการจัดงานแต่งงานริมทะเลมากกกก (ขาดก็แต่เจ้าบ่าว... อิอิ)

ขอลุกขึ้น standing ovation ให้คุณฉัตรจริงๆ ค่าาาาาาา ^^

ขอถ่ายคู่กับน้องฉัตร makeup artist คนเก่งสักหน่อยย

(นี่อย่างกับภาพ pre-wedding แน่ะ อิอิ :P)

fashion set แบบเจ้าสาวรอเก้อ สวยหวานขนาดนี้ เมื่อไหร่จะมีเจ้าบ่าวเข้ามาควงซะทีล่ะจ๊ะ!

ใครอยากรู้เบื้อหลัง how to นี้แบบทุกขั้น ทุกตอน แบบที่น้องฉัตรเองยังไม่เคยให้ใครเห็นละเอียดเท่านี้มาก่อน ต้องดู VDO ที่เราตั้งใจทำชิ้นนี้เลยนะคะ

---------- Makeup Is Magic (จริงๆ ค่ะ!) ----------

"ผู้หญิงทุกคนมีความสวยซ่อนอยู่ในตัวเอง และเมื่อใดที่ความสวยนั้นได้ถูกจุดประกายขึ้นมา

คุณก็มั่นใจและพร้อมที่จะเฉิดฉาย ไม่ว่าสถานการณ์ไหนๆ" :)

สำหรับใครที่พลาด 2 ลุคสุดเก๋ก่อนหน้านี้ สามารถไปกดดูที่ภาพข้างล่างนี้ได้เลยค่า

เสร็จสิ้นกันไปแล้วทั้ง 3 ลุคที่จีบันตั้งใจนำเสนอการ makeover ให้สาวๆ ได้นำไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริง หวังว่าคงจะมีประโยชน์กับสาวๆ ไม่มากก็น้อยนะคะ :)

งานนี้ขอขอบคุณสาวๆ จีบันทั้ง 3 คน ผลิตภัณฑ์ดีๆ อย่าง Artistry Ideal Radiance Illuminating CC Cream และน้องฉัตร makeup artist คนเก่งของเราด้วยนะคะ

ส่วนใครอยากมีโอกาสมาทำกิจกรรมเจ๋งๆ กับเราแบบนี้ ก็อย่าลืมติดตามกิจกรรมดีๆ

ของเรา ไว้ตลอดน้าาา ^^

แล้วเจอกันใหม่เร็วๆ นี้ค่ะ :)