ใครกินวิตามินซี1000 ม.กบ้างคะ กินเพื่ออะไร?

พอดีกินวิตามินรวม แล้วกิน วิตามินC ด้วย = ใกล้สอบ กลัวโทรม + เป็นหวัดง่าย

มันจะสะสมมั้ยคะ แล้วควรกินตอนไหน ? กินพร้อมกันได้รึเปล่า ?

วิตามินซี ละลายในน้ำค่ะ ทานปริมาณนี้ต้องดื่มน้ำเยอะ
เราทาน 1000 มก ช่วงเป็นหวัดค่ะ หวัดหายโดยไม่พึ่งยาเลย

เคยถามพนักงานขายเค้าบอกว่า วิตามินซี ที่ขายมี 2 ประเภท คือ วิตามินซี 1000 MG กับวิตามินซี BUCFFER ไม่แน่ใจสะกดถูกไหม ต้องดูข้างขวดค่ะ  คือ ตัว 1000 MG จะช่วยในเรื่องผิวกระจ่างควรทานร่วมกับวิตามินบำรุงผิว   แต่ถ้าเป็น วิตามินซี อีกตัว จะช่วยให้เรื่อง ของหวัด ภูมิแพ้ ค่ะ  ส่วนตัวเรา เราทานตัว 1000 MG ร่วมกับ คอลลาเจนไวท์ค่ะ ผิวกระจ่างใสขึ้นค่ะ วิธีทานก็คือ ทานหลังอาหารเช้าเย็นทันทีเลยครั้งละ 1 เม็ด 

คุณหมอที่รักษาสิวเรา ให้ทานค่ะ 1000 มก. เห็นว่าช่วยทำให้ผิวแข็งแรงขึ้น

แต่ของเราแบ่งทานเป็น 500 มก.หลังอาหารเช้าและเย็น
ถ้าทาน 1000 มก. ก็ควรจะเป็นช่วงหลังอาหารเย็น

วิตามินซีไม่สะสมนะคะ ร่างกายจะกำจัดส่วนที่เกินความจำเป็นต่อร่างกายออกมาทางปัสสาวะ
(เพราะงั้นเวลาทานวิตามินมากๆ ฉี่จะเหลืองนั่นเอง)

แต่ต้องดื่มน้ำตามมากๆด้วยค่ะ
กินเหมือนกันค่ะ

แต่กลัวจะเยอะไป เลยกิน 100 0 มก วันเว้นวัน

555555555

ดีนะค่ะ ตอนนี้ไม่ค่อยเป็นหวัดแล้ว
ถ้าเพื่อรักษาหวัดต้องทาน 1000 มก.
ถ้าเพื่อการซ่อมแซมร่างกาย เพิ่มภูมิต้านทานก็ 500 มก.ค่ะ

เราทานเพื่อไม่ให้เป็นหวัด ช่วยได้นะ ผิวใสขึ้นนิดนึงด้วยค่ะ

ขอแชร์ นินุงนะจ๊ะ เป็นน้องใหม่ ของ Jeban จ้า

วิตามิน ซี เป็นวิตามินที่ละลายในน้ำ ( A D E K ละลายในน้ำมัน ที่เหลือส่วนมากในน้ำจ้า )
ดังนั้นเมื่อกินวิตามินซี ก็จำเป็นต้องกินน้ำตามด้วย ( แต่ไม่ใช่วิตามินซี ที่เด็ก ๆ เอาไว้อม กันนะ )

วิตามินซี แบ่งเป็น 2 อย่าง หลัก ๆ
1. จากธรรมชาติ เช่น ผลไม้รสเปรี้ยว ฝรั่ง เดี๋ยวนี้มักทำเป็นอาหารเสริม
2. สังเคราะห์ เช่น วิตามินซี ที่เด็ก ๆ ชอบ อมกัน

การกินวิตามินซี ต่อ วัน
ถึงแม้ว่า วิตามินซี จะละลายในน้ำ แต่ก็ จำกัดการดูดซึมเช่นกัน
เนื่องจากว่า ร่างกาย จะดูดซึมและนำไปใช้งานได้ ครั้งละ 250 มก. เท่านั้น ซึ่งหมายความว่า ถ้าเรากินวิตามินซี 1000มก. เมื่อกินแล้วดื่มน้ำตาม หลังจากที่ละลายแล้ว ร่างกายดูดซึมไปใช้ 250มก. ที่เหลือ จะกลายเป็น ปัสสาวะ นั้นเองค่ะ (ทิ้งไป 750มก. ซึ่งเม็ดละ 10 บาท ทิ้งไป 7.5 บาท...อิอิ)

ดังนั้น ถ้าจะให้ดีที่สุด ควรหา วิตามิน เล็ก ๆ ขนาด 250 มก. ต่อเม็ด และกิน วันละ 3-4 เวลา ค่ะ เพราะวันจะดีที่สุด

หรือถ้ามีอยู่แล้ว ก็ แบ่งครึ่ง หรือแบ่ง 4 กิน แก้ขัด ไปก่อนค่ะ

อันนั้นพอไหว แต่อย่างที่บอกดีที่สุดคือ ซื้อเม็ดละ 250 มก. อันนั้นสุดยอดหละ...อิอิ

ที่มาจาก คุณหมอทางด้านโภชนาการ ที่เป็นเพื่อนกันค่ะ
ขอบคุณมากนะค่ะ และหวังว่าคงเป็นประโยชน์ค่ะ

(^_^)
ทรายเป็นภูมิแพ้ อากาศเปลี่ยนนิดหน่อยก็จะเป็นหวัดแล้วค่ะ เลยต้องทานวิตามินซีช่วยค่า

เราป่วยง่ายอะ ป่วยจนคนรอบตัวรำคาญ กินวิตามินซีช่วยเรื่องภูมิคุ้มกันอะ อย่างเป็นหวัดก็จะหายเร็วขึ้น

เราก็กินอยู่แบ่งกินเช้าเย็น หนึ่งเม็ด @ 500g. และกินวิตามินบีรวมด้วย ผิวเนียนขึ้นนิดนึงนะ (คิดเอาเอง)
กินอยู่ค่ะ วันละเม็ดตอนเช้า หลังอาหารมื้อแรกเลย เพื่อสุขภาพผิวค่า
เป็นภูมิแพ้ พออากาศเปลี่ยนแปลงเลยเป็นหวัดบ่อย ก็เลยต้องทานวิตามินซี 1000mg เรื่องหวัดก็ดีขึ้นนะคะ ^_^
กินคู่กับคลูต้าไทโอน

ขาวขึ้นดีนะคะ

ลองดูดิ
ยอมรับเรื่องหายจากหวัด หรือภูมิแพ้ แต่ผิวกระจ่างใสไม่แน่ใจค่ะ
ทาน Net c 1000 มก. หลังอาหารเย็ฯทุกวัน ไม่เป็นหวัดเลย ผิวกระจ่างด้วย
ขวดละ 600 บาท ดีค่ะ
เราซื้อNat C60เม็ด 300เอง ซื้อร้านขายยาบางปะกอก
เมื่อก่อนเคยทาน Nat c คู่กลับกลูต้าไธโอนของ vistra รู้สึกว่าผิวจะมีกระขาวขึ้นเต็มเลยถามว่าขาวมั้ยรู้สึกเฉยๆๆ แต่พอกินวิตามีนซี คู่กันเซนทรัม รู้สึกผิวดีขึ้นทานคู่กับวิตามีนเสริมอ่ะค่ะจะดีกว่า
เราซื้อNat C60เม็ด 200 ถ้วนเอง พึ่งซื้อเมื่อกี้ หน้า รพ.พุทธฯ พิดโลก มาซื้อที่นี่ดิถูกดี
นพ.กฤษดา กล่าวว่า วิตามินซีชนิดเม็ดที่ขายกันอยู่มีทั้งวิตามินซีธรรมชาติ และสังเคราะห์ โดย ชนิดที่เป็นสารสัง เคราะห์ ประกอบด้วย กรดแอสคอบิก ผสมกับน้ำเชื่อมข้าวโพด หรือ คอร์นไซรัป มีการเติมสี แต่งกลิ่น แต่งรส ดังนั้นการกินวิตามินซีชนิดเม็ดจะได้ความหวานด้วย โดยเฉพาะที่เป็นชนิดแบบอมเล่น รสผลไม้ ทั้งหลาย

ถามว่าวิตามินซีชนิดเม็ดให้คุณค่าเช่นเดียวกับผลไม้ที่มีวิตามินซีหรือไม่ ขอเรียนว่า ถ้าเป็นวิตามินซีธรรมชาติจะให้คุณค่าไม่ต่างจากผลไม้อุดมวิตามินซีทั่วไป แต่ถ้าเป็นวิตามินซีสังเคราะห์มีงานวิจัยบางชิ้นชี้ให้เห็นว่าอาจทำให้เกิด มะเร็งมากขึ้นในหนูทดลองและทำให้หลอดเลือดแข็งตีบในคนได้

กลุ่มคนที่ควรรับประทานวิตามินซี คือ ผู้ที่สูบบุหรี่ ผู้ที่เป็นโลหิตจางและผู้รับประทานมังสวิรัติ เพราะบุหรี่หนึ่งมวนจะผลาญวิตามินซีไปเท่ากับส้มเขียวหวานราว 1 ผลเลยทีเดียว ส่วนโลหิตจางบางชนิดกับคนกินมังสวิรัตินั้นมักขาดธาตุเหล็กจากเนื้อสัตว์จึง ต้องอาศัยวิตามินซีช่วยจับธาตุเหล็กให้มากขึ้นแทน รวมถึงผู้ที่เริ่มสูงวัยหรือผิวพรรณเริ่มเสื่อมไป วิตามินซีจะช่วยกวาดสนิมแก่ ช่วยเพิ่มคอลลาเจน ซึ่งเป็นเสมือนกระดูกของผิวให้คงรูปไม่เหี่ยวย่นเร็วเกินวัย วิตามินซียังช่วยเสริมภูมิให้กับผู้ป่วยภูมิแพ้เรื้อรัง ไอเรื้อรังหรือเป็นหวัดบ่อย นอกจากนี้ยังแก้เครียดด้วย เพราะเกี่ยวพันกับต่อมหมวกไตในการสร้างฮอร์โมนต้านเครียดและการอักเสบชื่อ ว่า “คอติซอล”
กินมากไปมีผลเสียหรือไม่ ?

นพ.กฤษดา กล่าวว่า มีแน่นอน การกินนับสิบ ๆ เม็ดหรือบ้างก็ใช้ฉีดเข้าเส้นกันโดยหวังว่าจะรักษามะเร็งและโรคร้ายอื่นได้ มีงานวิจัยที่แสดงว่าวิตามินซีปริมาณมากอาจทำให้เกิดนิ่วในทางเดินปัสสาวะ ได้ เพิ่มอัตราการเกิดมะเร็งในหนูทดลอง ทำให้หลอดเลือดหัวใจตีบแข็งในมนุษย์ ทำให้ขาดธาตุทองแดงและน้ำย่อยสำคัญในร่างกาย

ส่วนอาการเตือนในช่วงแรกที่กินมากไปทั้งในเด็กและผู้ใหญ่ที่สังเกตได้ อาทิ คลื่นไส้ ถ้ากินมากถึงแก่อาเจียน แสบร้อนกระเพาะอาหาร จุกใต้ลิ้นปี่ ระคายทางเดินอาหาร ถ่ายเหลว ปัสสาวะสีเข้ม

อย่างไรก็ตามไม่ต้องตระหนกอกสั่นกับ “วิตามินซีเป็นพิษ” มาก เพราะว่ามันละลายน้ำได้ ถ้าได้เยอะเกินไปร่างกายจะขับออกทางปัสสาวะโดยอัตโนมัติ ไม่ได้เป็นอันตรายอะไร จะแย่หน่อยก็ตรงเสียดายว่ามันจะกลายเป็นฉี่แพงไปหน่อยเท่านั้นเอง.
วินตามิน 1000 ม.ก จะช่วยบำรุ้งบิวไหมคร๊ะ เเล้วกี่บาทคร๊ะ ต่อเดื่อน

เเละจะเห็งผลตอนไหนคร๊ะ ช่วยตอบด้วยนะคร๊ะ ขอบคุงคร๊ะ
หมอรักษาสิวก็บอกว่า กินวิตามินซี1000 ดีกว่า กินกลูต้าไธโอน

เพราะป้องกันหวัดได้ เราก็ว่าจะลองกินดู ไม่รู้ของแบรนด์ไหนจะดี
เรากินวิตามินซี vistra acerola cherry 1000 mg. เราเป็นภูมิแพ้น่ะ แพ้อากาศ อากาศเปลี่ยนก็เป็นหวัดละ ตื่นมาจามมีน้ำมูกทุกเช้าเลย ถ้าเข้าฤดูหนาวเมื่อไหร่ผื่นก็จะขึ้นที่ตัวอ่ะ คันมาก แล้วก็แพ้ฝุ่นด้วย เวลามีฝุ่นเยอะก็จะจาม และก็คันตัวด้วยอ่ะ ทรมานมากรำคาญด้วย เรากินตอนตื่นนอน 1 เม็ด ก่อนนอน 1 เม็ด เป็นวันละ 2000 มก. ถ้าใครจะกินก่อนอาหารก็กินก่อนอาหาร 30 นาทีนะ หรือถ้าจะกินหลังอาหารก็ 1 ชั่วโมง หรือ 1 ชั่วโมงครึ่ง ที่เรากินอ่ะเป็นวิตามินซีจากธรรมชาติล้วนๆ bio-c ที่ดังๆ ใครๆก็พากันกินน่ะ เป็นวิตามินซีที่ได้จากธรรมชาติครึ่งนึง อีกครึ่งนึงเป็นวิตามินซีสังเคราะห์ และวิตามินซีที่เด็กๆชอบให้ปะป๊าซื้อให้อมน่ะ วิตามินซีสังเคราะห์ล้วนๆนะ ของบางอย่างไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นสินค้าที่มีแบรนด์ดังๆ ไม่จำเป็นต้องราคาแพงๆ แค่เราดูส่วนประกอบว่ามีอะไรบ้าง ดูรายละเอียดให้ดี กินให้ถูกเวลา ทำให้ถูกขั้นตอน เท่านี้ก็ได้ประโยชน์แล้วละค่ะ ที่เรากิน กระปุกละ 210 บาทเองนะ มี 45 tablets วิตามินซีจะเข้าไปช่วยระบบไหลเวียนโลหิต ช่วยให้ร่างกายเสริมสร้างคอลลาเจนได้ดีขึ้น จึงมีผลทำให้มีผิวพรรณที่ดีด้วยจ้ะ จะเร็วจะช้า ก็ขึ้นอยู่กับว่า บุคคลนั้น มีผิวพรรณยังไง แบบว่าถ้าพ่อแม่ดำ คล้ำ ก็ต้องใช้เวลานะ และการดูแลสุขภาพร่างกาย ดูแลผิวพรรณก็เป็นเรื่องสำคัญด้วยเหมือนกัน จะพึ่งอาหารเสริมอย่างเดียวก็ไม่ได้หรอกจ้ะ
องค์การเภสัช 115 บาท ถูกมากมาก
เราเพิ่งซื้อมาลองกิน

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again