::How to: Clean & Basic Look for Every Occasion ลุคสุดเบสิคแต่งได้ทุกงานกับเทคนิคง่ายๆ

96 49

สวัสดีค่าสาวๆ เรา วาเลนไทน์นะคะ

ลุคเบสิคที่นำมาทำฮาวทูให้ดูนี้ จะพูดง่ายๆว่าเป็น Signature ของเราก็ได้ เพราะช่วงนี้แต่งแต่ลุคนี้ตลอดเลยค่ะไม่ว่าจะไปเที่ยวกับเพื่อน ออกไปทานข้าวนอกบ้าน หรือถ้าเป็นกลางคืนอยากแซ่บๆก็แค่เปลี่ยนสีปากเท่านั้น ถ้าต้องพบปะผู้ใหญ่ก็เปลี่ยนสีปากเป็นสีสุภาพก็โอเคแล้วค่ะ มันเป็นอะไรที่ง่ายและรวดเร็วอีกด้วย

เริ่มแรกเลย เมื่อเราบำรุงผิวด้วยสกินแคร์และ อ่ะอ่ะ อย่าลืมทาครีมกันแดดนะคะ ช่วงนี้แผดเผา ร้องไห้หนักมาก เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดเลย! ก็มาลงไพรเมอร์ค่ะ เพื่อทำให้เมคอัพเราติดทนนานมากยิ่งขึ้น

ใช้นิ้วมือค่อยๆเกลี่ยไพรเมอร์ในบริเวณที่ต้องการให้เมคอัพติดทนเป็นพิเศษ โดยเฉพาะในส่วนที่มันง่ายเช่นจมูก หน้าผาก คางเป็นต้น

เราเลือกใช้คูชั่น เป็นรองพื้นเพราะว่าแน่นอนรวดเร็ว ตบๆเกลี่ยๆแปปๆเสร็จ และให้งานผิวที่สวยมากค่ะ

สี C23

ใช้พัฟมันค่อยๆตบให้เนียนไปกับผิว

ขั้นตอนนี้ไม่เกิน 3 นาที ก็ได้ผิวเรียบเนียนแล้วค่ะ

ปกปิดรอยคล้ำใต้ตาด้วย

สี Medium-Neutral

ป้ายลงไปที่บริเวณรอยคล้ำใต้ตา แล้วใช้นื้วมือตบและเกลี่ยเบาๆให้เรียบเนียนไปกับผิว

เซ็ตทุกอย่างด้วยแป้งผสมรองพื้น

เราใช้แปรงพุ่มเล็ก ลงแป้งเฉพาะจุดที่ไม่ต้องการให้มีความมันวาวเท่านั้นค่ะเช่น ใต้ตา ร่องจมูก หน้าผากบางส่วน เป็นต้น

เบสเมคอัพก็เป็นอันเสร็จแล้วค่ะ มาถึงขั้นตอนการเขียนคิ้ว ซึ่งลุคนี้เราจะเน้นคิ้วที่เป็นธรรมชาติ เป็นสไตล์ของตัวเอง เราก็เขียนไปตามโครงคิ้วของเราปกติเลยค่ะ

อุปกรณ์ดังนี้

1.วาดโครงคิ้วโดยเริ่มจากท้องคิ้วไปจนถึงหางคิ้วสร้างกรอบคิ้วขึ้นมา

2.ใช้ฝุ่นสีน้ำตาลเข้มถมข้างในตั้งแต่กลางคิ้วจนถึงหางคิ้ว

3.ใช้ฝุ่นสีน้ำตาลอ่อนค่อยๆถมบริเวณหัวคิ้วให้เป็นธรรมชาติ

4.จัดระเบียบขนคิ้วด้วยมาสคาร่าคิ้ว

มาถึงขั้นตอน สำคัญนั่นก็คือการแต่งตานั่นเอง บอกเลยว่าอุปกรณ์น้อยชิ้นมากค่ะ ลุคนี้เราเน้นที่การคัดเบ้าเพียงเบาๆเท่านั้น แค่เวลาที่เราหลับตาแล้วมันดูมีมิติขึ้น แล้วก็การกรีดอายไลเนอร์ชิดขอบตาที่ทำให้ตาดูโตขึ้น อย่างแรกเลยเราใช้อายแชโดว์เพียง 2 สีเท่านั้น

สีนู้ด Sparkling สีน้ำตาล Gold Shower 2 ตัวนี้มีประกายสวยมาก เวลากระพริบตาต้องแสงไฟสุดๆเลยค่ะ

1.ทาสีนู้ดให้ทั่วเปลือกตา แล้วคัดเบ้าด้วยสีน้ำตาล

2.แปรงแตะสีน้ำตาลเป็นตัวVที่หางตา

เพิ่มความสว่างให้ขอบตาล่างด้วยดินสอเขียนขอบตา

สี Lovable

ลงตั้งแต่หัวตามาจนถึงกลางตาล่าง

ในส่วนของอายไลเนอร์ เราเลือกใช้เจลไลเนอร์ เนื่องจากมันให้เส้นที่สมูธเรียบไปกับผิวมากกว่าแบบปากกาซึ่งบางทีเราดัดขนตาไลเนอร์หลุดไปกับที่ดัดซะงั้น ซึ่งเจลไลเนอร์ตัวนี้ไม่มีหลุดเลยและสามารถเติมช่องว่างช่วงอินเนอร์ได้โดยไม่ต้องใช้ดินสอเขียนขอบตาอีกค่ะ และอีกอย่างคือทนมาก ไม่แพนด้า

สี Glitter Red Bean เป็นสีน้ำตาลที่เหมาะกับชีวิตประจำวัน

วิธีกรีดง่ายๆมากๆนะคะ บางคนอาจรู้สึกว่ามันยากกว่าแบบลิควิดมั้ย ไม่เลยค่ะ มาดูกัน

ขั้นตอนแรกเลย ให้เราเริ่มจากการตั้งหางก่อน ตามรูป เมื่อเราตั้งหางได้ค่อยๆ กรีดไปตามแนวขนตาเลยค่ะ

ต่อมาสำคัญที่สุดเลยคือการถมช่องว่างระหว่างขนตาและถมตรงอินเนอร์เพื่อความเนียนเข้มสนิท จากนั้นกรีดหางตาล่างออกมาให้บรรจบกับเส้นลายเนอร์ค่ะ

หลังจากนั้นก็ดัดขนตาและปัดขนตาทั้งล่างและบนเลยค่ะ

ก็เป็นอันเสร็จแล้วค่ะกับการแต่งตา

เราเลือกสีปัดแก้มโทนชมพูส้ม

สี Panic

เราปัดพร้อมกันทั้ง 2 สีเลย ก็ได้ลุคแก้มระเรื่อแบบนี้ค่ะ

สำหรับปาก อย่างที่บอกไปแต่แรกว่า ลุคนี้ แค่เปลี่ยนสีปากก็เปลี่ยนลุคได้เลยค่ะ แต่วันนี้เราจะหยิบเอาลิปสีโทนทาได้ทุกวันมาแต่งให้ดูค่ะ

สี 05 Rome Soft Rose

เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จแล้วค่า ไปดู Completed look กัน ^____^

v

v

v

v

v

v

v

v

v

หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ต่อสาวๆนะคะ ขอบคุณมากค่า XD

Vvalentines

Vvalentines

FULL PROFILE