THE MAKEOVER สวยชิคแบบคิ้วปัง ผิวเปลือย by น้องฉัตร

29 19

สวัสดีค่ะสาวๆ วันนี้จีบันและ Artistry ภูมิใจนำเสนอการแปลงโฉมสาวจีบัน 3 คน โดยช่างแต่งหน้าชื่อดังแห่งยุค "น้องฉัตร ฉัตรชัย เพียงอภิชาต"

โจทย์ที่เราได้รับคือ

"ผลิตภัณฑ์เพียง 1 ชิ้นกับผู้หญิง 3 คน 3 สภาพผิวที่แตกต่างกันไป"

โดย 3 สาวที่ได้มาร่วม makeover กับเรานั้น เป็นผู้โชคดีจากกิจกรรม สวยสมบูรณ์แบบกับ Artistry CC Cream พร้อมลุ้น Make Over กับ "น้องฉัตร" นั่นเองค่าา

และผลิตภัณฑ์ที่ว่านั้น ได้แก่ Artistry Ideal Radiance Illuminating CC Cream SPF50 UVA/UVB PA+++ ซีซีครีมเนื้อบางเบาเพื่อผิวเรียบเนียน กระจ่างใส อย่างไร้ที่ติ ให้การปกปิดแบบธรรมชาติถึงปานกลาง ติดทนนาน ปราศจากน้ำมันจึงไม่ก่อให้เกิดสิว เหมาะสำหรับทุกสภาพผิว ด้วยเทคโนโลยี 3D เพื่อผิวสว่างใสแบบ 3 มิติ ผิวสว่างใส สีผิวสม่ำเสมอ เปล่งประกายผิวสุขภาพดี

ผู้โชคดีคนแรกของเรา ได้แก่

"คุณหลิง - lhingie" อายุ 31 ปี

สภาพผิว: ค่อนข้างดี ไม่มีริ้วรอยและรอยแผลเป็นใด มีแค่รอยกระจางๆ ที่ช่วงแก้ม

เห็นลุคเป็นสาวเรียบร้อยแบบนี้ คุณฉัตรจึงคิดสนุก เนรมิตรลุค "RUNWAY ON STREET" เป็นสาวสวยชิค เน้นคิ้วคม และดวงตาสวยเก๋แบบกราฟิคให้คุณหลิงค่ะ

"LIGHT COVERAGE"

ด้วยสภาพผิวของคุณหลิงที่ไม่มีปัญหาอะไรมาก คุณฉัตรจึงใช้ Artistry CC Cream เป็นหลักในการสร้างผิวให้คุณหลิง

BASE MAKEUP

คุณฉัตรเริ่มจากการบีบ Artistry CC Cream ลงที่หลังมือแล้วใช้ฟองน้ำค่อยๆ แตะ แล้วนำไปกดสลับเกลี่ยให้ทั่วใบหน้าของคุณหลิง จะเห็นได้ว่าสีผิวดูสม่ำเสมอขึ้น ดูเรียบเนียน แต่ยังดูเป็นลุคเผยผิวอยู่ค่ะ

หลังจากเตรียมผิวเรียบร้อยแล้ว ก็ใช้แปรงลงแป้งทับนิดหน่อยบางๆ เอาความมันวาวออกไปบางส่วนค่ะ ดูเป็นธรรมชาติมากเลยใช่ไหมล่ะ!

POINT MAKEUP

มาต่อกันที่หัวใจของ "งานหน้าแบบน้องฉัตร" นั่นคือ "งานคิ้ว" นั่นเองค่ะ เริ่มจากกันคิ้วให้ท้องคิ้วสะอาดและเป็นเส้นตรง จากนั้นใช้แปรงหัวตัดจุ่มอายชาโดว์สีน้ำตาลเข้มวาดโครงด้านบนคิ้วให้เป็นเส้นตรง ทำแบบเดียวกันกับโครงด้านล่าง แต่ลากหางยาวให้เส้นคมที่สุด จากนั้นใช้แปรงทรงพุ่มขนาดเล็ก ถมสีให้เต็มเหลือแต่ช่วงหัวคิ้วไว้ให้ดูเป็นธรรมชาติ ใช้ concealer ตัดขอบคิ้วด้านล่างเพื่อความคมชัด ปิดท้ายด้วยการปัดมาสคาร่าคิ้วเพื่อเคลือบให้เส้นขนคิ้วอยู่ทรงค่ะ

มาถึงที่ดวงตา เริ่มจากดัดขนตาก่อนค่ะ จากนั้นใช้ดินสอสีดำเขียนขอบตาด้านล่างให้หนา ทำเช่นเดียวกับขอบตาบน ลง gloss ทับเพื่อให้ได้ลุคแบบแฟชั่น ปิดท้ายด้วยการกดอายชาโดว์สีดำสนิทลงไปบนเปลือกตาเพื่อสร้างทรงแบบกราฟิคเก๋ๆ เวลาลืมตาขึ้นค่ะ

ใช้แปรงปัดแก้มแบบพุ่มทำ shading โดยใช้แป้งสีเข้มไล้จากขมับเฉียงลงมาที่ข้างๆ ขอบปาก ส่วนสีปากใช้คอนซีเลอร์กลมสีปากให้มิด ตามด้วยลิปสติกโทนนู้ดเบจ และกลอสบางๆ

เสร็จแล้วค่า look "RUNWAY ON STREET" เก๋ไก๋เหมือนนางแบบ แต่เดินถนนได้ในชีวิตจริงอยู่นะ ทรงผมแค่จัด wet look ให้ดูเฉี่ยวขึ้นนิด

เท่านี้ คุณหลิงก็ดูสวยเก๋ เท่ คูล ไปเลยค่ะ กรี้ดดดด ยิ่งพอแต่งองค์ทรงเครื่องขึ้นมาแล้ว กลายเป็นคนละคนเลยค่า ปรบมืออออ

ขอถ่ายคู่กับน้องฉัตร makeup artist คนเก่งที่มาแปลงโฉมให้คุณหลิงวันนี้หน่อยค่ะ

^^

fashion set นี้ ยิ่งเป็นข้อพิสูจน์ว่า

"ผู้หญิงทุกคนมีความสวยซ่อนอยู่ในตัวเอง และเมื่อใดที่ความสวยนั้นได้ถูกจุดประกายขึ้นมาคุณก็มั่นใจและพร้อมที่จะเฉิดฉาย ไม่ว่าสถานการณ์ไหนๆ" :)

ใครอยากรู้เบื้อหลัง how to นี้แบบทุกขั้น ทุกตอน แบบที่น้องฉัตรเองยังไม่เคยให้ใครเห็นละเอียดเท่านี้มาก่อน ต้องดู VDO ที่เราตั้งใจทำชิ้นนี้เลยนะคะ

---------- Makeup Is Magic (จริงๆ ค่ะ!) ----------

ใครอยากเห็นอีก 2 look ที่เหลือ อดใจรออีกนิดนะคะ เอา preview ไปดูกันก่อน ของจริงมาเมื่อไหร่ รับรอง "ปัง" แน่ๆ!! ^^

งานนี้ขอขอบคุณสาวๆ จีบันทั้ง 3 คน ผลิตภัณฑ์ดีๆ อย่าง Artistry Ideal Radiance Illuminating CC Cream และน้องฉัตร makeup artist คนเก่งของเราด้วยนะคะ

อย่าลืมรออีก 2 look ที่เหลือ เร็วๆนี้ค่ะ :)