Miss Thailand งามอย่างไทย สะบัดสไบไปทั่วเมือง

17 12

สวัสดีค่ะ เมื่อช่วงเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสไปแต่งชุดไทยสวยๆ ไปเดินงาน แผ่นดินสมเด็จพระนารายณ์ ที่ จ. ลพบุรีมาค่ะ หลังจากจบงาน คืนชุด เก็บภาพกันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว... โถ...... เพิ่งมาเห็นว่า จีบันของเรามีฮาวทู มิส AEC จะทำยังไงดี วันนั้นแต่งหน้าสวยมาก กอไก่แปดล้านตัว อยากสวยไม่ต้องรอใครชม ชมตัวเองนี่แหละ กิ๊กิ๊ ชุดก็คืนไปแล้ว อยากโชว์ชุดไทยสวยๆ ก็อยาก.................

ดังนั้นค่ะ อย่าให้เรื่องชุดมาเป็นปัญหา เพราะวันนั้นเราแต่งหน้าเองอยู่แล้วจะแต่งอีก 20 รอบก็ได้

เรามาแต่งเป็น Miss Thailand !!!! กันเถอะ

วันนี้จะมาแต่งหน้าย้อนหลังกันให้ดูว่าวันนั้นเราแต่งหน้ายังไง เฮ้! เริ่ม!

ก่อนอื่นเราต้องเริ่มจากหน้าสด .... รูปนี้คือหน้าสด แบบสดจริงๆ ณ วันงานค่ะ

หลังจากทาครีมบำรุงแล้ว ผลิตภัณฑ์ที่ใช้เตรียมผิว ก็มีไม่เยอะนะ รายละเอียดตามนี้เลยจ้า....

รองพื้น TOMFORD TRACELESS PERFECTING FOUNDATION - 14

คอนซีลเลอร์ Rimmle

เฉดดิ้ง MTI

แป้ง RIMMEL - Translucent

ขั้นตอนแรก เริ่มจากลงครีมรองพื้น

ลงคอนซีลเลอร์ บริเวณใต้ตา สันจมูก หน้าผาก คางและจุดอื่นๆที่ต้องการปกปิดและต้องการให้สว่างขึ้น

จากนั้นแต้มเฉดดิ้งบริเวณกรอบหน้า ไรผม สันจมูก คาง

ในขั้นตอนนี้จะแนะนำว่า เพื่อความปลอดภัย ให้ค่อยๆ ลง และเกลี่ยไปทีละจุดค่ะ แต่ถ้าชำนาญแล้วล่ะก็เซิ้งกันเลยจ้า....

ขั้นตอนต่อไปเป็นส่วนของคิ้ว และดวงตา ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ ก็ไม่เยอะค่ะ แต่แต่งเสร็จแล้วจะสะพรึงมาก ของที่ใช้ได้แก่

ดินสอเขียนคิ้ว Cosluxe สี ดำอ่อน

อายแชโดว โทนส้มน้ำตาล ของ Sungrace

อายไลน์เนอร์ Misstine Maxi Black

มาสคาร่า Loreal

ขนตาปลอมลืมเบอร์ไปแล้ว กล่องที่ใส่ก็มั่วแต่ยี่ห้อนี้แน่ๆ ส่วนขนตาล่าง ตัดมาจากไหนแฮะ??

กลิตเตอร์ฟรุ้งฟริ้งสีทองอ่อนๆ ค่ะ อันนี้บอกยี่ห้อไม่ได้ ซื้อมาจากตลาดนัด แบบเดินผ่านโฉบมา ตอนนี้ก็หมดละค่ะ หาซื้อใหม่ก็ไม่มี หาไม่เจอ ใครเจอ แบบนี้ช่วยบอกทีนะคะ แต่งหน้างานไหนแต้มสิ่งนี้ลงไป สวยที่สุดในโลก(โลกส่วนตัวของเราคนเดียว)

หมดละ ของน้อยชะ

ก่อนจะแต่งตา ก็เริ่มจากเขียนคิ้วก่อนค่ะ ในลุคนี้ เราจะเขียนคิ้ว แบบหางคิ้วเปิด หรือเรียกอีกอย่างว่า คิ้วเหิร เอาเลยค่ะ ร่างโครง แล้วเหิรไปให้สุด เกี่ยวหูไปเลยยิ่งดีค่ะ โห๊ะๆๆๆๆๆ

เริ่มแต่งตาด้วยสีทองอ่อนกลางเบ้าตาและหัวตา จากนั้นคัดเบ้า ด้วยสีส้ม และน้ำตาล ทำเช่นเดียวกันกับ ขอบตาล่าง

ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า กรีดอายไลน์เนอร์ และติดขนตาปลอมบนและล่าง

ในขั้นตอนนี้ แอบติดสติ๊กเกอร์ตา 2 ชั้นเข้าไป แล้วก็ ทากลิตเตอร์ตลาดนัดสีทองของเรา ฮุเร่.... ถ่ายออกมาก็มองไม่เห็นอ่ะนะ แต่ในความจริง คือสวยมากกกกกก กระทบแสงไฟนี่ฟรุ้งฟริ้งที่ฝุด

เมื่อเราแต่งตาเสร็จ ขั้นตอนที่เหลือจะเป็นเรื่องแสงและเงา ทั้งหมดบนใบหน้า และทาปาก เครื่องสำอางที่ใช้ ได้แก่

บรัช Catrice สีชมพูมีกลิตเตอร์สีทอง

เฉดดิ้ง Canmake

ลิปใช้สีชมพู 2 สีผสมกันค่ะ คือบอกลำบากเหมือนกันว่า คือสีอะไร คือแคะมาใส่ตลับนานแล้วด้วย เอาเป็นว่า สีหวานๆ ประมาณนี้แล้วกันนะคะ

วิธีการง่ายๆ แค่ปัดแก้ม ด้วยบรัชออนสีชมพู ผสมกลิตเตอร์สีทองลงไป บนโหนกแก้ม ยุดนี้สมัยนี้ต้องจำไว้ว่า ปัดแก้มสูงเท่านั้น ปัดแก้มต่ำ หน้าจะโศก

ปัดเฉดดิ้งเบาๆ บริเวณกรอบหน้าและสันจมูก

เสร็จแล้ว ก็ลงไฮไลท์ ก็ไม่ต้องไปหาที่ไหนให้ยาก ใช้สีทองอ่อนในตลับอายแชโดว์ มาปัดเบาๆ บริเวณ โหนกแก้ม มุมปาก สันจมูก หน้าผาก คาง ระเรื่อลื๊มมมมมม

เสร็จแล้ว เอาลิป 2 สีผสมกันแล้วทาปากค่ะ

เสร็จแว้วววววว หวานลื๊มมมมมมมม

แต่งหน้าทำผมเสร็จแล้วคราวนี้เราก็ไปเดินวังกันเล๊ยยยยยย

ง่อวววววววววววววว อยากใส่อีก อยากใส่อีก อยากใส่อีกกกกกกกกกกก

เอ๊ะ ใครมาเยี่ยมเรือนนะเจ้าคะ

คนมาเยี่ยมเรือนเยอะเลยนะเจ้าคะ

แต่งชุดไทยนุ่งโจง แบบถูกต้องตามประเพณี อยากให้โฟกัสไปที่โจง.... ซ๊วยยยยย สวยยยยยยยยยย อยากซื้อเก็บไว้เป็นสมบัติส่วนตัว

ชะเง้อ ชะแง้ ฟรุ้งฟริ้งๆ

เอาอีก เอาอีก โชว์อีก โชว์อีก

เห้ย!!!!!! เอาน่า ยุคนี้ต้องสวยตลก

เอาอีกๆๆๆๆๆๆ

พอละก็ได้ หู่ว....

ขอบคุณที่ดูจนถึงรูปสุดท้ายนะคะ อันนี้พูดเลยว่าอยากโชว์จริงๆ รูปเยอะไปหน่อย แต่ขอบอกว่ามันปลื้มปริ่ม นานๆ จะได้ใส่ชุดไทย เดินสะบัดสไบไปทั่วเมืองขนาดนี้ แฮพพรี่มากกกกกกกกกกกกกก

kim_mey5

kim_mey5

แต่งหน้ารำเองตั้งแต่ม. 1 จนถึงตอนนี้และ ตลอดไป

FULL PROFILE