รีวิว อื้อ สิงคโปร์ ลูกชิ้นปลา @The Up พระราม3 วันสบายๆ ชิ้งชวนมาลองชิมก๋วยเตี๋ยวกันค่ะ by ChingCanCook ^^

4 1

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณร้าน อื้อ สิงคโปร์ ลูกชิ้นปลา มากๆนะคะที่ชวนชิ้งมาชิม พอดีชิ้งเป็นลูกครึ่งไทย-มาเลเซียค่ะ พอได้ยินคำว่าสิงคโปร์ก็ตื่นเต้นแล้ว เพราะถึงแม้เจ้าของร้านจะเป็นคนสิงคโปร์ แต่สิงคโปร์-มาเลเซียก็คล้ายๆกันอ่ะเน้อ วันนี้ชุ้งชิ้งก็เลยกระดี๊กระด๊าเป็นพิเศษ อิอิ เอาหล่ะมาเริ่มรีวิวกันดีกว่า ตามมาเลยจ้า…

ถึงแล้วค่ะ ร้าน อื้อ สิงคโปร์ ลูกชิ้นปลา พอจอดรถปุ๊บ เดินมาไม่กี่ก้าวก็ถึงแร้น ร้านนี้อยู่ชั้น 1 เลยค่ะ เยื้องๆกับร้านซาลาเปาวราภรณ์ หาไม่ยากเลยจ้า ก่อนเข้าร้านขอแชะซัก1รูปเป็นที่ระทึก! เอ้ย! ระลึกค่ะ ^ ^'

เก๋ๆจ้า ก่อนเข้าร้านต้องกดปุ่มนี้ประตูถึงจะเปิด เหมือนที่ญี่ปุ่นเลย ^ ^

พอเปิดประตูเข้าร้าน แค่เห็นชุดพนักงาน โต๊ะ-เก้าอี้ สไตล์ตกแต่งร้านแล้ว ยอมรับเลยว่าคิดถึงปีนังมากๆค่ะ บรรยากาศเหมือนนั่งอยู่ในโกปีเตี่ยมเลยอ๊ะ อินไปมั้ยเรา 555 ร้านนี้เป็นร้านเล็กๆค่ะ น่าจะประมาณ 10โต๊ะเท่านั้นเอง ทุกโต๊ะเป็นโต๊ะกลม ส่วนเก้าอี้จะมีทั้งแบบมีพนักพิง กับไม่มี

"เอาหล่ะเริ่มสั่งอาหารกันดีกว่า ไหนดูซิว่ามีอะไรให้หม่ำๆบ้าง"

พนักงานให้คำอธิบายดีนะคะ พูดอะไรก็อยากกิน เลยสั่งมาแบบจัดเต็มเลยแล้วกัน 555 พอดีไปกัน 3 คนค่ะ

"เพื่อนๆลองดูเมนูนะคะ จะดูซิว่าเราจะสั่งเหมือนกันมั้ย?"

เมนูก็จะเหมือนร้านก๋วยเตี๋ยวทั่วๆไปค่ะ มีเส้นเล็ก เส้นใหญ่ เส้นหมี่ และเส้นบะหมี่ให้เลือก ลูกชิ้นก็เลือกได้ตามใจชอบ มีเซ็ตเมนูสำหรับ 1 ท่าน 2 ท่านและ 4 ท่านด้วยนะคะ เก๋จุง ซึ่งเพื่อนๆจะกินแบบแห้ง จะน้ำ จะต้มยำ ก็เลือกกันได้ตามอัธยาศัย แต่ที่เรียกร้องความสนใจชิ้งไม่น้อยก็คือบ๊ะเต็ง กับลูกชิ้นปลาขาวๆอวบๆ หลังจากประมวลเสร็จ เลยตัดสินใจสั่งบะหมี่แห้งใส่ทุกอย่าง ไซส์ธรรมดา 1 ชามทันทีครัช

ที่อื้อ สิงคโปร์ ลูกชิ้นปลา นอกจากจะเสิร์ฟเมนูบะหมี่แล้ว ที่ร้านยังมีพวก หม้อไฟ เมนูทานเล่นและเมนูที่ใช้ลูกชิ้นปลา และเนื้อปลาเก๋าด้วย อาทิ ข้าวกระเพราลูกชิ้นปลา ลูกชิ้นปลาผัดพริกแกงราดข้าว ข้าวราดฮื้อก๊วยกระเทียมพริกไทย ข้าวต้มปลาเก๋า ฯลฯ สำหรับคนที่ไม่ชอบเส้น ก็อิ่มอร่อยได้เช่นกันจ้า ^ ^

"เอาหล่ะค่ะเพื่อนๆคิดอยากสั่งอะไรบ้างคะ ดูซิจะใจตรงกันมั้ย เริ่มจากจานแรก"

จานแรกเสิร์ฟแย้ว ชามนี้คือ บะหมี่เส้นกลม ใส่ทุกอย่าง แบบแห้ง ไซส์ปรกติ ^ ^

อีกชามของเพื่อนเป็นบะหมี่แห้ง ใส่ทุกอย่างเหมือนกัน แต่เปลี่ยนเป็นบะหมี่เส้นแบนค่ะ

ด้วยความที่เป็นแม่ครัว แถมชอบกินบะหมี่มว๊ากกกกกก ทันใดนั้นเองก็เหลือบไปเห็นกากหมูในชามค่ะ เลยขอกินกากหมูก่อนซะเลย กรอบนะคะ แล้วดูหั่นเป็นชิ้นมาอย่างเป็นระเบียบ ที่สำคัญไม่มีกลิ่นเลย เดาเอาว่าน่าจะนำไปทอดกับต้นหอมและขิงแก่ เวลาเพื่อนๆจะทำกากหมู แนะนำให้เจียวมันหมูแข็งจนกรอบ ยกขึ้นพักไว้ แล้วรอจนน้ำมันที่ออกมาระหว่างทอดเย็นก่อนนะคะ ค่อยใส่กากหมูกลับลงไป กากหมูจะกรอบค่ะ แค่เห็นกากหมูก็รู้ได้ถึงความใส่ใจของร้านนี้ ^ ^ จะมีใครสังเกตุเห็นกากหมูเหมือนเค้ามั้ยน้อ 555

มาถึงปุ๊บก็ขอยำเองค่ะตามสไตล์แม่ครัวมาเอง อิอิ ลูกชิ้นปลาใหญ่มั้ยจ๊ะ ^ ^

งั่มๆ ^ ^ รสชาติบะหมี่อร่อยค่ะ เพราะเค้าเจียวกากหมูกระเทียมเจียวมาใหม่ๆ ปรุงรสชาติมาอ่อนๆ สำหรับเพื่อนๆที่ทานรสจัด คงต้องปรุงเพิ่มเอาเองตามปรกติ แต่ที่ชิ้งประทับใจมากๆคือลูกชิ้นปลาจ้า เห็นแว๊ปแรก เอ๊ะ! ทำไมขาวจัง ยิ่งพอมารู้ว่าไม่ใส่แป้ง และบอแร็กซ์ด้วยแล้ว ทำให้กรีสสสสสสจร้า จะได้ซื้อกลับบ้านไปทำเป็นเมนูลดน้ำหนักให้สะใจไปเลย ^____^/

ชิ้งใช้ช้อนผ่าให้ดูถึงเนื้อในเลยค่ะ หนึบและเด้งมากกกกกกก เค้าทำยังไงน๊อ? แถมไม่มีกลิ่นคาวเลยซักนิด เพื่อนที่ไปด้วยคนนึงเค้าไม่ชอบกินลูกชิ้นปลาค่ะ เพราะมักจะคาว แต่ทานของเจ้านี้ได้ แถมชอบซะด้วย 555 มีโอกาสได้สัมภาษณ์เล็กน้อย ได้ความว่าลูกชิ้นของทางร้านทำจากปลาหางเหลือง 100% ไม่ได้ผสมเนื้อปลาดาบ หรือปลาอินทรีย์เหมือนทั่วๆไป ทำให้ได้ลูกชิ้นปลาสีขาวโอโม่อย่างที่เห็น ส่วนความหนึบที่ได้ ไม่ได้ได้มาจากแป้งนะคะ ได้มาจากการนวดกับน้ำเย็นจัดๆผ่านเครื่องจนหนึบ ที่สำคัญ ไม่ใส่บอแร็กซ์ ซึ่งพี่เค้าบอกว่า กว่าจะทำได้ขนาดนี้ ทดลองทำอยู่นาน ทิ้งของไปตั้งแยะเลย ถ้ามีโอกาสชุ้งชิ้งจะขอไปชมเคล็ดลับถึงที่โรงงานซักครั้งค่ะ (ถ้าพี่เค้าอนุญาตน้า 555) เพราะถ้าไม่ดีจริงร้านโคคาคงไม่สั่งไปขายที่ร้านอ่ะเน้อ แถมขายดีมากๆที่ฟู้ดแลนด์ทุกสาขา เพื่อนๆลองไปหาซื้อมาชิมกันดูได้

ส่วนลูกชิ้นอีกแบบซึ่งหน้าตาคล้ายๆกัน มันคือลูกชิ้นปลาไส้หมูค่ะ ด้านในจะเป็นหมูบดปรุงรส หอมน้ำมันงา และมีรสชาติกลมกล่อมเลยทีเดียว ขอตินิดเดียวว่าตัวหมูกับเนื้อลูกชิ้นปลาน่าจะเกาะกันมากกว่านี้ แต่รสชาติอร่อยแล้ว ให้ 3 ผ่านเลยจ้า

อากาศร้อนๆแบบนี้ ขอสั่งน้ำส้มปั่นมาดื่มคลายร้อนค่ะ

"เอาหล่ะค่ะ ลองมาชมเมนูอาหารที่ชิ้งและเพื่อนๆสั่งมาทั้งหมดในวันนั้นได้เลยจ้า"

เต้าหู้ทอด

ลูกชิ้นปลารวมลวก

ลูกชิ้นปลาหมึกทอด จานนี้หลงรักค่ะ เพื่อนๆที่ไปทั้ง3คนพูดเป็นเสียงเดียวกัน ^ ^ อร่อยค่ะ หนึบและหอมปลาหมึกมาก

เกี๊ยวหมูทอด หมูสับด้านในปรุงรสและใส่น้ำมันงามาอีกแล้ว เมนูหมูสับนะคะแค่ใส่ซีอิ้วขาวกับน้ำมันงา แค่นี้ก็แจ่มโบ๊ะ เพราะจะได้กลิ่นหอมอย่างมีเอกลักษณ์ ^ ^ เพื่อนๆลองนำสูตรนี้ไปปั้นหมูสับในแกงจืดดูจ้า รับรองอาหย่อย ^ ^

เกาเหลาน้ำหม้อไฟ presentation ชนะเลิศ มีจุดไฟให้น้ำซุปปุดๆด้วย ถ้าใครชอบรสจัด สามารถสั่งเป็นเกาเหลาต้มยำได้จ้า

ปอเปี๊ยะทอด จานนี้ไส้นี่ทะลักมากค่ะ ตัวไส้รสชาติเข้มข้นเลย ทอดมาใหม่ๆซะด้วย

บ๊ะเต็ง

เต็มโต๊ะเลยค่ะอิอิ

char kway teow ออกเสียงว่า ช้า-กวย-เตี๋ยว ค่ะ หรือผัดก๋วยเตี๋ยวสไตล์คนจีนปีนังที่ชิ้งรักมากมาย หน้าตาคล้ายๆผัดไทย แต่ไม่หวานเหมือนผัดไทยบ้านเราค่ะ ออริจินอลจะต้องใส่หอยแครงด้วย แต่ที่ร้านใส่ฮื้อก๊วยแทน และต้องใส่กุยช่ายเยอะๆ วันที่ไปนี่พิเศษมากๆ คือชิ้งออกตัวแรงว่าเป็นคนปีนัง เค้าเลยผัดออกมาให้ลองทาน แต่เมนูนี้ยังไม่วางขายนะคะ ไปแล้วยังสั่งไม่ได้ ^ ^'

"ภาพมันฟ้อง 555″

มีใครเดาออกมั้ยเอ่ยว่าแก้วนี้คือน้ำอะไร? ติ๊กต่อกๆ เฉลยเลยดีก่า แก้วนี้คือน้ำบาเล่ย์จ้า ซึ่งชิ้งไม่เคยเห็นร้านไหนในกทม.เสิร์ฟมาก่อนนะคะ แต่ที่ปีนังฮ็อตมั่กๆจ้า อร่อยมว๊ากกกก ชุ้งชิ้งอธิบายรสชาติไม่ถูก สงสัยเพื่อนๆต้องลองไปชิมกันเอาเองค่า ^___<

ตบท้ายด้วยเมนูของหวาน ปรกติชิ้งไม่ค่อยทานขนม แต่เพราะเมนูนี้มาไกลจากสิงคโปร์เลยต้องลอง บอกแล้วว่าอินมาก ก็แหม ไม่ได้ไปปีนังนานแล้วค่ะ คิดถึงๆ ถ้วยนี้ชื่อว่า "ไอซ์ กัสจัง"

"ตบท้ายด้วยบรรยากาศโครงการ The Up พระราม3ค่ะ ออกแนว Chino Portuguese สีสันสดใส"

สรุปรสชาติอาหาร - สะอาด รสชาติอร่อย เห็นถึงความพิถีพิถัน เมนูบะหมี่อร่อยได้มาตรฐานค่ะ แต่ที่ประทับใจมากๆคือลูกชิ้นปลา ลูกชิ้นปลาไส้หมู และลูกชิ้นปลาหมึกทอด เพราะทั้ง 3 เมนูนี้อร่อยแตกต่างออกมาเลย เมนูก็มีความหลากหลาย ทำให้ร้านมีความน่าสนใจมากขึ้น เมนูน้ำก็เยอะ ของหวานก็มี เรียกว่าครบค่า อีกอย่างที่ชอบคือมีการจัดเป็นเซ็ต 1 คน 2 คน และ 4 คน ไว้ด้วย

บริการ - วันที่ไป คนไม่แน่นมากค่ะ บริการทั่วถึง อาหารออกไว พอต้องการคำอธิบายเพิ่มก็ตอบได้ ยิ้มแย้มกันทุกคน

ราคา/ ความคุ้มค่า - ถือว่าคุ้มค่ามากค่ะ ราคาบะหมี่ชามละ 69 บาท ในร้านห้องแอร์ ตกแต่งสวยงาม ก่อนเข้าร้าน นึกว่าจะแพงกว่านี้

เมนูแนะนำมาแล้วห้ามพลาด! - คือเพิ่งไปครั้งแรก ยังไม่ได้ทานครบทุกเมนูนะคะ แต่เท่าที่ทานวันนั้น ติดใจบะหมี่แห้งใส่ทุกอย่างทั้งลูกชิ้นปลา ลูกชิ้นปลาไส้หมู ฮื้อก๊วย และบ๊ะเต็ง เมนูทานเล่นก็ชอบ ลูกชิ้นปลาหมึกทอด เกี๊ยวหมูทอดร้อนๆ ปอเปี๊ยะ และไอส์ กัสจัง

วิธีการเดินทาง - ไม่ยากเลยค่ะ ขับเลย Central พระราม3มา โครงการ the Up พระราม3จะอยู่หัวมุม พอจอดรถเสร็จ สังเกตุหา ธ.กรุงเทพ ให้เจอ แล้วเลี้ยวขวามือ ร้านอื้อ สิงคโปร์ ลูกชิ้นปลาจะอยู่ซ้ายมือ เยื้องๆกับซาลาเปาวราภรณ์ค่ะ

สิ่งที่อยากให้ปรับปรุง - ลูกชิ้นปลาไส้หมู แค่อยากให้ลองหาวิธีทำให้ไส้หมูกับเนื้อปลาเกาะกันมากกว่านี้ มันจะเพอร์เฟคไร้เทียมทานมากค่ะ เพราะรสชาติอร่อยมั่กๆแล้ว เดาเอาว่าน่าจะต้องบดหมูจนละเอียดจนหนึบกว่านี้ค่ะ

ChingCanCook

ChingCanCook

แม่ครัว Ching Can Cook เองจร้า ชอบทำกับข้าวมากมาย และชอบเรื่องสวยๆงามๆ เครื่องสำอาง สกินแคร์ดีๆ

FULL PROFILE