กระทู้แรกกับการกิน ที่อื้อ สิงคโปร์ลูกชิ้นปลา by AE มาเอง

7 3

สวัสดีค่ะ AE มาเองค่ะ

ปกติก็รีวิวแต่การแต่งหน้า เพราะเป็นเรื่องที่ AE ถนัด

แต่ค่ะแต่ สิ่งที่ AE ถนัดมากกว่าการแต่งหน้า นั่นก็คือ การกินนั่นเอง

และวันนี้ขอไม่พูดพร่ำทำเพลง เข้าเรื่องเลยแล้วกัน

คือ เมื่อวันก่อน เพื่อนพาไปกินที่ อื้อ สิงคโปร์ลูกชิ้นปลา

ซึ่งก็เคยได้ยินชื่ออยู่แล้ว แต่ AE ไม่ชอบกินลูกชิ้นปลาเจ้าค่ะ เลยไม่เคยคิดที่จะไป

แต่ก็ไม่อยากจะขัดใจมัน เลยปล่อยเลยตามเลย

พอมาถึงปุ๊ป AE ก็มัวแต่ดูบรรยากาศร้าน และถ่ายรูปนู้นนี้ ตามประสาชะนีติดกล้อง

นังเพื่อนรักก็สั่งแบบไม่ปรึกษาหารือ "พี่!!!บะหมี่ลูกชิ้นปลา แห้งน้ำ อย่างละหนึ่ง , ยำลูกชิ้นปลา , ลูกชิ้นปลารวมลวกจิ้ม"

(คือมันสั่งรัว ชนิดที่ว่า ไม่เว้นวรรค ไม่หายใจ ไม่ถามสุขภาพ AE ซักคำ)

แต่ประเด็นคือ "แกกกกกก!!!! ชั้นไม่กินลูกชิ้นปลา!!!!!"

เพราะ 1.แป้งแน่ๆ 2.คาวแน่ๆ 3.ชั้นจะไม่แตะแน่ๆ

(ทำอะไรไม่ได้ เลยหันไปสั่ง เกี๊ยวหมูทอด ลูกชิ้นปลาหมึกทอด)

พี่พนักงานนี่แทบจะต่อโต๊ะให้เลยค่ะ!!!!

และแล้วอาหารก็มาถึงโต๊ะ

AE นี่คีบลูกชิ้นปลาก่อนเพื่อนอี๊ก!!! คือขอบอกว่าตอนนั้นหน้ามืด และหิวมาก

แล้วดูความน่ากินของลูกชิ้นปลา ใครไม่คีบก็บ้าแล้ว

พอกินปุ๊ป.....เห้ย!!!มันไม่ใช่แป้งอ่ะ มันไม่คาวอ่ะ และชั้นก็แตะจนได้อ่ะ

และที่สำคัญลูกชิ้นปลาที่นี่มีแบบที่ข้างในสอดไส้หมูด้วย #AEนี่พนมมือเลย

ถามพี่พนักงาน พี่พนักงานบอกว่า ลูกชิ้นปลาที่นี่ทำจากปลาหางเหลือง 100%

คือมันนุ่ม เด้ง และดีมากอ่ะแกกกกกก

เห็นเงียบๆนี่ฟาดเรียบทุกจานนะคะ เรียกได้ว่า กินคลีนของแท้เลย กินจนไม่ต้องล้างจานกันเลยทีเดียว

อ่ะๆๆ จบเรื่องเมนูลูกชิ้นปลาที่ อร่อย เลิศ มาต่อที่เมนูอื่นที่อยู่บนโต๊ะกันเถอะ

เกี๊ยวหมู มะ เกี๊ยวหมู.....โอเคๆ เกี๊ยวหมู (ถามเองตอบเอง)

ก่อนอื่น ดูขนาดๆค่ะขนาด หมูนี่เกือบทั้งแผ่นนะ เกี๊ยวตั้งไว้นาน ถ่ายรูปแล้วถ่ายรูปอีก ยังกรอบอยู่เล๊ย

ไม่พูดไรมาก บอกได้คำเดียว สองพยางค์ "อะหร่อย" เครนะแกกก

เดี๋ยวนะ!!กินลูกชิ้นปลา แล้วข้ามเรื่องน้ำยำได้ไง ก็สั่งยำลูกชิ้นปลาอ่ะ!!! (เริ่มมีปัญหากับตัวเอง)

น้ำยำที่นี่รสชาติกลมกล่อม ไม่เผ็ดมาก เหมาะยิ่งกับคนอย่างดิชั้น ฟาดเรียบไม่ให้เหลือแม้แต่หอมใหญ่

บะหมงบะหมี่ บอกเลย AE ไม่ได้ปรุงเพิ่มเลยค่ะ

บอกพี่พนักงาน เก็บเครื่องปรุงได้เลย เกะกะ แค่นี้ก็ไม่มีที่จะวางแล้ววว

สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด ลูกชิ้นปลาหมึก อันนี้ก็เด็ด มี 6 ลูก

เพื่อนฟาดไป 5 คือเดี๋ยวนะ!!! คือชั้นสั่งมั๊ยแก หรือยังไง

อร่อยจนไม่มีคำว่าเพื่อน!!! (งอนแปร้บ)

เมื่อเพื่อนงอน เพื่อนก็เลยง้อด้วย ขนมหวาน

นั่นก็คือ ไอซ์ กัสจัง หรือน้ำแข็งใส น้ำแดง ที่มีทั้งแปะก๊วย รากบัว ถั่วแดง วุ้น ข้าวบาร์เล่ย์ และอีกหลายๆอย่าง

อร่อยไม่อร่อย ดูเอา ฟาดความเร็วแสง จนเพื่อนชักภาพไม่ทัน

นอกจากนี้ ที่ร้านอื้อ สิงคโปร์ลูกชิ้นปลา ยังมี น้ำบาร์เลย์

ที่หวานหอม แสนสดชื่นอีกด้วย

เอาง่ายๆนะ ร้านอื้อ สิงคโปร์ลูกชิ้นปลา

เหมาะยิ่งกับคนที่ชื่นชอบลูกชิ้นปลา และผู้ที่ไม่ชอบลูกชิ้นปลาด้วย

บรรยกาศ สะอาดเวอร์วังอลังการ มีรูปภาพสถานที่ท่องเที่ยวสิงคโปร์ด้วย

บริการดี พนักงานใส่ชุดอารมณ์แบบประจำชาติสิงคโปร์

จนบางทีคิดว่า ทานเสร็จจะไปถ่ายรูปกับเมอร์ไลออนกันเลยทีเดียว

สำหรับสถานที่ตั้งของ ร้านอื้อ สิงคโปร์ลูกชิ้นปลา นะคะ

อยู่ที่ โครงการ The Up พระราม3 ค่ะ

AE มาเอง มากินแล้วยกนิ้วให้เลย

ใครอยากลองลูกชิ้นปลาสิงคโปร์แท้ๆ อย่าลืมแวะมานะ

อื้อ สิงคโปร์ลูกชิ้นปลา

AEมาเอง

AEมาเอง

https://www.facebook.com/rachawan.ruamsuk

Fanpage : AE มาเอง
https://www.facebook.com/AEtalkwithyou

FULL PROFILE