พาเที่ยว "ชุมทางสยามยิปซี" ตลาดนัดสไตล์ยิปซี วินเทจ ที่ไม่ควรพลาด! [ PART 1 ช้อปแหลก ]

36 30

สวัสดีค่าาทุกคนนน เผลอแป๊บเดียวจะสิ้นเดือนอีกแล้ววววว ฮูเร่ !

ไหนๆเงินเดือนก็จะออกละ วันนี้เอมเลยจะมาแนะนำแหล่งละลายทรัพย์แหล่งใหม่มาให้ชมกันค่ะ 555555

จะเห็นว่าชื่อกระทู้เป็น [ Part 1 ช้อปแหลก] เพราะว่าถ้าใส่ร้านไปทั้งหมดอาจจะย๊าวววว ยาวเกินไป

เอมเลยจะขอแบ่งร้านอาหาร ร้านเหล้า ร้านนั่งชิวไว้ที่ Part 2 ที่จะตามมาทีหลัง นะคะ ^____^

รูปอาจจะเยอะนิดนึง เผื่อว่าใครที่บ้านอยู่ไกล จะได้เป็นตัวช่วยตัดสินใจได้ว่า

ถ้ามาจะคุ้มค่ารถมั้ย ควรโดนรึเปล่าาาา ~

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

ที่ๆจะมาแนะนำวันนี้ชื่อ "ชุมทาง สยามยิปซี" ค่ะ

สยามยิปซีเป็นเหมือนตลาดนัด คล้ายๆพวกเจเจ หรือตลาดนัดรถไฟ

ที่ รวมสรรพสิ่งที่มีความเป็นยิปซีและวินเทจอยู่สูงมากกกก มีการคุมตีมของลักษณะร้านค้าหรือของต่างๆไว้ได้ดีทีเดียวเลยค่ะ เข้าไปแล้วเหมือนหลุดไปอยู่อีกโลกนึงเลยล่ะ ประทับใจมากกก

ร้านค้าในตลาดก็มีขายตั้งแต่ เฟอร์นิเจอร์ ของใช้ ของสะสม ของเล่น เสื้อผ้า จักรยาน

ไปจนถึงร้านอาหาร ร้านเหล้า ร้านตัดผมก็ยังมีอ้ะะะะะ เก๋ตรงนี้ 55555

บอกเลยว่ามีร้านน่านั่ง เพียบบบบ! เด็กแนวต้องมา!

**แก้ไขข้อมูล**

" ที่นี่เปิดวัน พุธ - อาทิตย์ ตั้งแต่ประมาณ 5 โมงเย็น ยาวไปจน ตี 1 กว่าๆเลยค่าาา"

สถานที่ตั้ง : ชุมทางสยามยิปซี อยู่ตรงรางรถไฟบางซ่อน ตรงตลาดบางซ่อนเลย

พูดว่าบางซ่อนอาจจะไม่คุ้น 555 บางซ่อนอยู่ในบางซื่อค่ะ ^___^

ตลาดนี้จะเป็นแนวยาวขนานกับรางรถไฟกรุงเทพ-นนท์ไปเลย ยาวได้อี๊กกก ร้านเยอะกว่าที่คิดไว้ตอนแรกมากเลยค่ะ || ช่วงเวลาที่แนะนำให้ไปก็ประมาณทุ่มนึงค่ะ ร้านจะตั้งครบหมด คึกคักหน่อย คนเริ่มมาเดินค่าา

การเดินทาง : ถ้าขับรถมาก็มาทางเส้นวงศ์สว่างนะคะตรงมาเรื่อยๆจนถึงรางรถไฟ ด้านบนจะเป็นรางบีทีเอสใหญ่ๆ กำลังสร้างอยู่ค่ะ หรือ ถ้ามาจากอีกทางก็คือจากทางบางโพหรือเส้นเตาปูน ก็ตรงมาเรื่อยๆจนถึงรางรถไฟเลยค่าา ถ้ามาจากฝั่งเตาปูนจะเห็นป้ายไฟเหมือนรูปข้างบนนะคะ

หรือถ้ามาทางรถสาธารณะ ลงที่สถานีใต้ดินบางซื่อ แล้วนั่งรถเมล์สาย 65, 97 ต่อ หรือถ้านั่งมอเตอร์ไซค์ แทกซี่ น่าจะประมาณ 40-50 บาทค่ะ ไม่ไกลมาก หรือถ้าใครมารถเมล์ สายที่ผ่านคือ 16, 30 , 50 , 65 , 97 , 505 นะคะ

คำเตือน :: ใครที่แพ้ฝุ่นมากกกกกกกก แนะนำกินยาแก้แพ้ไว้หน่อยก็ดีนะคะ และพกพวก Baby Wipes ไว้เช็ดมือเช็ดหน้าบ่อยๆก็จะดีค่ะ ฝุ่นค่อนข้างเยอะเพราะอยู่ติดรางรถไฟด้วย แล้วก็มีร้านของเก่า ของสะสมเยอะค่ะที่แอบมีฝุ่นจับๆอยู่ เอมแพ้ฝุ่น กลับมาหน้าคันมาก แดงผื่นขึ้นหัวปูดไปเกือบทั้งหน้า แต่ก็แฮปปี้และจะไปอีกค่ะ 555555

รูปพวกนี้เอมถ่ายตั้งแต่ตอนไปเมื่อวันศุกร์ ประมาณเดือนที่แล้วนะคะ (ดองนานมากก 555555 ><")

ล่าสุดก็ไปมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ร้านเยอะกว่าเดิมอีกค่ะ คึกคักกว่าเดิมมากเลย

ยังมีร้านที่ยังทยอยๆเปิดเพิ่มอีกเรื่อยๆด้วยนะคะ ทั้งร้านเหล้า ร้านขายของเลยค่าา

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

มาดูรูปบรรยากาศกันเล้ยยยยยย ~

เอมขอแบ่งรูปทั้งหมดรวมๆ ตามหมวดของร้านนะคะ เป็นพวก ร้านเบ็ดเตล็ด ของสะสม เสื้อผ้า ของเล่น เครื่องประดับ ร้านตัดผมค่ะ

| ร้านจักรยาน หมวกกันน๊อค อุปกรณ์รถยนต์ |

เปิดมาด้วยร้านจักรยาน มีทั้งซ่อมทั้งขาย มือ 1 มือ 2 จั๊กพับได้ จั๊กเด็ก จั๊กแม่บ้านญี่ปุ่น หรือจั๊กเสือภูเขาก็มีให้เลือกหลายแบบเลยค่ะ อาจจะเป็นเพราะว่าที่นี่เป็นแหล่งรวมตัวของนักปั่นด้วย

ทำให้มีจั๊กมาให้เลือกหลายแบบเลย (จั๊กนี่คือ จักรยานนะคะ ไม่ใช่ จั๊กกะแร้ 555555)

วันที่เอมไปเดินเห็นมีกลุ่มนักปั่นมากันหลายกลุ่มเลยค่ะ

แต่ที่เร้าใจกว่านักปั่นคือนักบิด 55555 แก๊งค์บิ๊กไบค์ เวสป้าก็มีให้ลึ่มมมเลยค่ะ

สาวๆคนไหนที่ชอบหนุ่มแนวนี้ก็อัญเชิญมาส่องนะคะ มีตั้งแต่รุ่นเด็กยันรุ่นพ่อค่ะ

บันเทิงเริงใจแน่นอน 55555

นอกจากนั้นก็มีร้านที่ขายอะไหล่มอเตอร์ไซค์ รถยนต์ด้วยนะคะ พวกไฟหน้า ไฟแต่งรถมอเตอร์ไซค์ก็มีเยอะเลยค่ะ รอบแรกที่ไปไม่ค่อยมี แต่ล่าสุดที่ไปมามีเพิ่มมาหลายร้านเลยค่ะ

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

| ร้านเสื้อผ้า รองเท้า ผู้ชาย |

พวกเสื้อผ้า รองเท้า หมวก ของผู้ชายแนวนี้เยอะเลยค่ะ (เรียกแนวไรไม่รู้ 5555) เสื้อที่เป็นเชิ้ตลายๆ ส่วนราคาเสื้อ กางเกง ค่อนข้างถูกค่ะ มีตั้งแต่หลักสิบจนถึงร้อยต้นๆ แต่พวกรองเท้าบูทส์ รองเท้าหนัง รองเท้าผ้าใบ Converse, Nike, Vans ก็มีทั้งมีหนึ่งมือสองนะคะ

ราคามีหลักร้อยไปจนหลักพันค่ะ

| ร้านเสื้อผ้า รองเท้า ผู้หญิง |

สำหรับสาวๆ ใครที่หาเสื้อผ้าฟรุ้งฟริ้ง สีพาสเทล ผ้าชีฟองล่องลม หรือเสื้อผ้าแหวกๆ กางเกงในมีขา เสื้อครอปตัวยาวเท่าเสื้อใน ที่นี่ไม่มีนะคะ 55555 จะมีเป็นพวกโบโฮ อินเดียนแดง ที่เป็นพู่ๆ หรือว่าสไตล์วินเทจ ยิปซี เสื้อลายๆ กางเกงเอวสูง ชุดเดรส หรือเสื้อมัดย้อม เสื้อลายผ้าพลิ้วๆ หรือชุดไปทะเลก็ยังพอมีนะคะ แล้วก็พวกเสื้อยืดทั่วไป ลายพื้นๆ น่ารักๆ หรือแนวเพลนๆแบบฮิปสเตอร์ อันนี้มีอยู่ค่ะ รองเท้าส่วนใหญ่ก็จะเป็นผ้าใบกับรองเท้าแตะ ทั้งแบบหนัง แบบสาน แบบยางมุ้งมิ้ง ส่วนพวกส้นแบนกับส้นสูงก็จะเป็นร้านมือสองซะส่วนใหญ่ อาจจะต้องเลือกนิดนึงนะคะ

ส่วนมากราคาเสื้อผ้าเท่าที่ดู ถูกกว่าร้านตามสยาม ยูเนียนค่ะ ราคาอยู่ที่ประมาณ 100-500 บาทขึ้นไป แล้วแต่แบบนะคะ

ส่วนอันนี้แถมค่ะ 55555 เจอชุดหมีพวกนี้มาด้วย น่ารักดี มีหลายตัวเลย ใครจะเอาไว้ใส่คู่กะแฟน ใส่เซอร์ไพรส์แฟนก็มาหาแถวนี้ได้ พวกนี้มือ 1 นะคะ มีประมาณ 3-4 ร้านเลย ตอนแรกเอมก็อยากได้ แต่ ตัวสั้นไป๊ !!!!! แค่ขาชุดก็ยาวกว่าตัวละค่ะ เศร้าาา 55555

| ร้านขนมและของเล่นวัยเด็ก |

สำหรับตลาดวินเทจแบบนี้ สิ่งที่จะพลาดไม่ได้เลยก็คือร้านรวมขนมและของเล่นจุ๊กจิ๊ก

สมัยวัยเด็ก(ของเรา) ไม่รู้คนอื่นจะวัยเด็กด้วยกันมั้ย หรือว่ายังไม่เกิด 555555

เดินผ่านร้านพวกนี้แล้วเหมือนโดนดูดเข้าห้วงความทรงจำดีๆสมัยเด็กๆเลยค่ะ มันรู้สึกมีสีสัน อบอุ่นขึ้นมาอย่างบอกไม่ถูกเหมือนกัน ^___^ ขนมหายากมีเยอะแยะเลยค่ะ ตูมตาม หมากฝรั่งนกแก้ว ลูกอมบุหรี่ กังหันสีสะท้อนแสง ยำยำช้างน้อยก็มี 5555 หน้ากากไอ้มดแดง อุลตร้าแมน ปืนฉีดน้ำ กระดานเกมเศรษฐีก็มีนะคะ ร้านขนม ของเล่นพวกนี้ที่ใหญ่ๆมีอยู่ประมาณ 4-5 ร้านเลยค่ะ

ราคาขนมก็ถุงละ 5 บาท 10 บาทนะคะ ของเล่นก็ชิ้นละ 20 30 50 ขึ้นไป

ไม่เขยิบไปจากตอนเด็กๆเลย ^_____^ เห็นหลายคนก็มาตุนกันไปถุงใหญ่เลยล่ะค่ะ

กะว่ากินกันให้ย้อนไปเป็นเด็กเลยงี้ 55555

| ร้านของสะสมชิ้นใหญ่ๆ เฟอร์นิเจอร์ ของแต่งบ้าน |

เดินเข้ามาช่วงกลางๆของสยามยิปซี ด้านขวามือจะเป็นร้านที่แบ่งเป็นห้องๆค่ะ มีพวกเฟอร์นิเจอร์ชิ้นใหญ่ๆ ตู้ โต๊ะ โซฟา ไปจนถึงของสะสม ของโชว์ต่างๆมากมาย รถเด็กเล่นก็มี ซื้อได้นะคะ

แต่บางตัวนี่มีแปะป้ายห้ามจับไว้ด้วยเพราะเก่ามากๆ จับแล้วอาจจะหลุดติดมือมาด้วยไรงี้ 555555ส่วนด้านซ้ายมือจะเป็นแบกะดินค่ะ เป็นร้านของหลายๆอย่างสลับกันไป บางร้านก็สามารถติดต่อให้ทำของทำมือ วาดรูปเหมือน ทำเฟอร์นิเจอร์ได้นะคะ

เค้าก็จะวางป้ายไว้หน้าร้านเป็นข้อมูลการติดต่อค่ะ

สิ่งที่เอมชอบมากกกกกก อีกอย่างนึงของที่นี่ก็คือ สามารถถ่ายรูปทุกร้านได้หมดตามอัธยาศัยเลยค่ะ

พี่ๆใจดีกันมาก บางร้านถามด้วยว่า ถ่ายแล้วไปลงที่ไหน อย่าลืมโปรโมทให้ด้วยนะ 55555

ใครชอบถ่ายรูปก็แวะมาลองกันได้ค่ะ แสงสวย ของสวยๆเยอะเลย

ของในตู้โชว์แต่ละร้านถูกจัดไว้น่ารักมากๆค่ะ ทำให้รู้สึกเหมือนมีเรื่องราวที่เจ้าของร้านกำลังบอกให้เราฟังอยู่ เอาจริงๆบางอันเอมก็เกิดไม่ทัน 555 แต่ว่าทุกอย่างมันดูลงตัวไปหมดเลยค่ะ

เอมหลงกับพวกนี้มากกกกกก เดินดูทุกตู้ทุกชิ้นเลย

ยกเว้นแต่ตัวหุ่นผู้หญิงที่เคาเตอร์รูปสุดท้ายข้างบนนั่นหลอนมาก

ถึงกับสะดุ้ง 555555 ฮ่วย หัวใจแทบวาย - -''

ด้านล่างนี้เป็นสองในร้านที่เอมชอบที่สุดค่ะ สวยม๊ากกกกกกก มีโคมไฟโบราณสวยๆเยอะแยะเลยค่ะ

น่าเอาไปแต่งห้องนอน แต่งบ้านมากๆ

นอกจากตุ๊กตา ของเล่นจุกจิกเล็กๆ กับเฟอร์นิเจอร์ใหญ่ๆ

ร้านในนี้ก็มีพวกเครื่องใช้ไฟฟ้าเก่าๆด้วยนะคะ

ไม่ว่าจะเป็นกล้องถ่ายรูป กล้องวิดีโอ วิทยุ ทีวี หรือพิมพ์ดีด โคมไฟก็มีค่ะ

ใครที่สะสมของพวกนี้ หรืออยากได้ไว้แต่งบ้าน แต่งร้าน นี่เป็นแหล่งรวมของสารพัดเลยล่ะค่ะ

บางร้านที่นี่เอาทีวีตู้รุ่นเก่าๆมาเปิดดูละครกันด้วยนะคะ 5555 พ่อค้าแม่ค้าก็นั่งดูรอลูกค้าไป

บางเครื่องก็สี บางเครื่องก็ขาวดำค่ะ ตื่นเต้นมากกก เพราะเอมเคยเห็นทีวีตู้เล็กๆที่บ้านคุณป้าแค่ที่เดียวเอง TwT เก๊าไม่ทันนนน ฮ่าๆ

[ ร้านเบ็ดเตล็ด ร้านงานฝีมือ ]

ร้านเบ็ดเตล็ดจะเป็นพวกร้านที่รวมๆของหลายๆอย่างไว้ด้วยกัน ส่วนใหญ่จะเป็นของเก่ากับของสะสมค่ะ อันนี้มีหลายสิบร้านให้เดินเลือกดูเลย เดินได้ทั้งคืน เอมถ่ายรูปมาทั้งหมดไม่ไหวจริงๆ 5555

ส่วนร้านงานฝีมือก็มีพวก กล่องไม้ ช้อน ส้อม เฟอร์นิเจอร์เล็กๆเช่น ชั้นวางของ โต๊ะ เก้าอี้เล็กๆ เคสมือถือ ไปจนถึง งานเครื่องหนัง งานปั้น และรับวาดภาพเหมือนค่ะ

อันนี้ร้านงานแฮนด์เมดพวกเครื่องหนังค่ะ สมุด กระเป๋า รองเท้า ซองใส่ของ ร้านข้างขวานี้รับถ่ายรูปนอกสถานที่ด้วย 55555 ตุดยอดไปเลยค่ะะะ

อันนี้ร้านตุ๊กตาปั้นล้อเลียนค่ะ สามารถสั่งทำเป็นรูปตัวเอง รูปเพื่อนได้นะคะ

เหมาะจะเอาไปเป็นของขวัญเลยย มีชิ้นเดียวในโลก ^___^

หรือถ้าใครอยากลองปั้นเองบ้าง ก็มีร้านที่ให้ลองปั้นด้วยนะคะ ปั้นได้ทั้งพวกภาชนะดินปั้น หรือจะปั้นเป็นหุ่นขึ้นรูปคน รูปการ์ตูนก็ได้ค่ะ ราคาชุดละประมาณ 50-150 บาท มีพี่เจ้าของร้านช่วยสอนด้วยนะคะ ดูท่าทางใจดีมากๆ สาวน้อยคนนี้สนุกกับการปั้นใหญ่เลย ^___^

ส่วนร้านนี้ รับวาดภาพเหมือนและภาพล้อเลียน คนเยอะมากกกกเลยค่ะ แต่นั่งแป๊บเดียวก็ได้รูปแล้ว หรือจะให้วาดภาพจากรูปที่ถ่ายมาในโทรศัพท์ก็ได้นะคะ พี่ๆศิลปินมีหลายคนค่ะ เก่งทุกคนเลย ^___^ แถมราคาเขียนไว้ว่า ราคาตามใจค่ะ ! อินดี้ได้อี๊กกก

| ร้านเครื่องประดับ แว่นตา |

มีร้านต่างหู แหวนร้านนึงที่ของเยอะและน่ารักมากด้วยย TwT เริ่มต้นคู่ละ 20 บาทเท่านั้นเองงงง อร๊าาาาา สติแตก 555555 ส่วนร้านแว่นตาก็มีทั้งแว่นใสและแว่นกันแดดเลยค่ะ ราคาเริ่มต้นที่ประมาณ 100 จนถึง 1000 บาทขึ้นไปสำหรับแว่นวินเทจหรือของรุ่นเก่าๆที่หายากค่ะ ร้านที่ขายแว่นอย่างเดียวเลยมีประมาณ 3-4 ร้านค่ะ ส่วนที่เหลือก็จะปนๆไปกับของอื่นๆในแต่ละร้านด้วย คือต้องไปเดินเลือกเอาค่ะ แล้วก็มีร้าน Dream Catcher ด้วยนะคะ งานน่ารักมากๆ

ส่วนกำไลก็ต้องมีแน่ๆอยู่แล้ว 5555 มีทั้งกำไลหิน กำไลเลโก้ กำไลหนัง

ไปจนถึงพวกที่เป็นตอกชื่อเลยค่ะ

เลโก้นี่น่ารักม๊ากกกกกกกกกกก พุ่งตัววว !

ถ้าใครไม่ชอบกำไลเลโก้ก็มีขายเป็นแบบที่ห้อยกระเป๋าธรรมดา หรือตัวเลโก้แยกก็มีนะคะ

| ร้านโมเดลรถยนต์ เครื่องบิน |

ถ้าเป็นร้านใหญ่ๆเลย ของมือหนึ่ง มือสอง สภาพดี มีอยู่ประมาณ 3 ร้านค่ะ แต่ก็มีที่อยู่ตามร้านแบกะดินบ้าง สภาพอาจจะไม่ดีเท่า แต่ก็ราคาถูกกว่าค่ะ

| ร้านตุ๊กตา ฟิกเกอร์การ์ตูน ของเล่นจากแมคโดนัลด์ |

ร้านที่มีฟิกเกอร์การ์ตูนเซ็ตเยอะๆมีประมาณ 4 ร้านค่ะ มีสารพัดมากกกกกกก ใครสะสมฟิกเกอร์แล้วตามหาอันไหนอยู่ลองแวะไปดูเลยค่ะ มีทั้งเซ็ตเล็กๆไม่กี่ร้อย และเซ็ตใหญ่เป็นพันบาทค่ะ บางเซ็ทก็เหลือเซ็ทเดียวนะคะ ส่วนของเล่นแมคมีประมาณ 3 ร้านค่ะ

| ร้านกระบองเพชร ต้นไม้แคระ |

ร้านต้นไม้ที่นี่ก็ยังมีนะคะ แถมมีร้านนึงแม่ค้าน่ารักด้วย 5555

ราคาก็เริ่มต้นที่ 20 บาทเท่านั้นเองค่ะ มือหลายแบบให้เลือกเลยค่ะ น่ารักมุ้งมิ้งเชียว

| ร้านตัดผม |

นอกจากร้านต่างๆที่เอมพาชมไปแล้ว ที่นี่ยังมีร้านตัดผมด้วย ซึ่งไม่คิดว่าจะเจอเลย 5555

ตกแต่งเป็นสไตล์ร้านวินเทจเลยค่ะ เท่าที่เห็นมีประมาณ 3 ร้านค่ะ คนเข้าไปตัดเรื่อยๆเลยด้วย ตัดได้ทั้งผู้หญิง ผู้ชายเลยนะคะ สไตล์ก็ได้ทั้งแบบธรรมดาทั่วไป และทรงเฟี้ยวฟ้าววววว

มาดูกันเลยย

ทั้งหมดนี้ก็เป็นร้านและภาพบรรยากาศโดยรวมของ ชุมทางสยามยิปซี ที่เอมได้ไปมานะคะ

หวังว่าอาจจะทำให้บางคนหวนคิดถึงวัยเด็กๆ หรือวัยหนุ่มสาวกันมาบ้าง เพราะที่นี่บรรยากาศให้มากกกกกกกกก มองอีกมุมนึงมันก็เป็นเหมือนพิพิธภัณฑ์แสดงวิถีชีวิตและความเป็นอยู่ งานดีไซน์ในยุคก่อนๆด้วยค่ะ สำหรับการไปครั้งนี้ (และอีกครั้งนึงด้วย 555) ก็ถือว่าประทับใจค่ะ ^__^

เดี๋ยวไว้กระทู้หน้าจะพามาดูร้านอาหาร ร้านนั่งชิว บาร์น่านั่งกันบ้าง เพราะมีร้านที่แต่งสวยๆ

เอนเตอร์เทนฮาๆ และร้านอาหารอร่อยหลายร้านเลยค่าาา เผื่อว่าใครอยากจะมาปาร์ตี้กับเพื่อนๆ

สำหรับวันนี้ก็ขอจบกระทู้ไปก่อนนะคะ ใครแวะไปก็อย่าลืมมาเล่าให้ฟังกันบ้างน้าาา บ๊ายบายค่าาา ^_______^

aimmellow

aimmellow

AIMME | TikTok TH Beauty & Fashion Manager

A Content Writer | Designer | English Tutor | Traveller | Dessert Monster

• FB • IG • Twitter : Aimmelicious

LINE : aimmelicious

FULL PROFILE