กู้หน้าสิวเป็นหน้า(เกือบ)ใส

12 10

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวจีบันทุกคน ตื่นเต้นจังตั้งกระทู้จริงจังครั้งแรก แอร้ยยยย >___<

วันนี้แพทจะมาพูดถึงการรักษาหน้าสิวของแพทเอง T_T แพทเป็นคนที่ผิวแพ้ง่ายและเป็นสิวมาตั้งแต่ม.ต้น จนตอนนี้ก็กำลังเรียนปริญญาตรีชั้นปีที่ 4 แล้วค่าาาาา เรียกได้ว่าเป็นสิวมาเกือบทั้งชีวิต เป็นมาเกือบ10ปี!!!!! OMG!!!!!! ร้องไห้หนักมาก สงสารใบหน้าและกระเป๋าเงินทางครอบครัวมากๆค่ะ เงินที่ใช้เป็นค่ารักษาหน้านี่สามารถซื้อรถมอเตอร์ไซค์คันงามๆได้เลย Y.Y

เรามาดูรูปหน้าสิวของแพทกันเลยดีกว่าค่ะ ตื่นเต้นๆๆๆๆๆๆๆ (ตื่นเต้นทำไม =_=)

รูปด้านบนเป็นรูปหน้าสดและไม่มีการแต่งภาพใดๆนะคะ ต้องขออภัยนะคะ พอดีใช้มือถือถ่ายภาพเองแล้วไม่ค่อยชัด ภาพด้านบนเป็นภาพหลังจากที่แพทกลับมาจากUSA แล้วหน้าสิวเห่อ งงมากทำไมเห่อขึ้นมาได้ขนาดนี้ คือขึ้นตรงช่วงแก้มด้านข้างเยอะมาก คางก็ขึ้น บริเวณบนขอบปากก็มี สิวบนหน้าผากก็มา สรุปคือ สิวขึ้นทั้งหน้าเลยจ้าาาาาาาา ส่วนใหญ่จะเป็นสิวอักเสบ(สิวเม็ดใหญ่แดงๆ)และสิวอุดตันอ่ะ

ตอนนั้นเปิดเทอมพอดี มีแต่คนทักว่าไปทำอะไรมาทำไมหน้าแย่จัง เรานี่ยิ่งกังวลยิ่งเครียดไปกันใหญ่ จึงได้ฤกษ์ไปหาหมออีกครั้งค่ะ ปกติแพทจะไปที่ ร.พ.ศิริราชค่ะ แต่ถ้ายาหมดแล้วไม่มีเวลาไปหาหมอก็จะซื้อยาแบบเดียวกันที่หมอให้มาใช้ไปก่อนค่ะ

ปล รักษาหน้าที่ ร.พ.ศิริราช ต้องใจเย็นค่ะ รอคิวนานมากกกกกกค่ะ เน้นนะคะ!! นานมว๊ากกกกกกค่ะ

เรามาดูภาพตัวยาที่แพทใช้รักษาหน้ากันเลยดีกว่าค่ะ ไปดูกันเล้ยยยยยย วู้วหู้วววววว!!!

ขั้นตอนแรกนะคะ คือการทำความสะอาดใบหน้าค่ะ ปกติแพทแต่งหน้าทุกวัน ทาแป้งทาร้องพื้น เพราะฉะนั้นต้องมั่นใจค่ะว่าเราทำความสะอาดหน้าได้หมดจดแล้วจริงๆ

เริ่มจากการล้างเครื่องสำอางด้วยผลิตภัณฑ์ของนีเวียค่ะ (ภาพนี้ขออนุญาตใช้รูปจากในเว็บนะคะ)

ต่อมาก็ล้างหน้าซ้ำด้วยสบู่ล้างหน้าสูตรอ่อนโยน เหมาะกับหน้าคนเป็นสิวมากๆค่ะ ไม่ทำให้หน้าระคายเคืองหรือแห้งค่ะ ทางโรงพยาบาลให้ผลิตภัณฑ์นี้มาใช้ค่ะ

พอล้างหน้าเสร็จแล้ว แพทก็เช็ดหน้าด้วยโทนเนอร์ของคลีนแอนด์เคลียร์ เพื่อมั่นใจว่าเราล้างหน้าได้สะอาดแล้วจริงๆ ตัวนี้แพทใช้แล้วไม่แพ้ค่ะ รู้สึกหน้าสดชื่นหลังใช้ดีค่ะ

ขั้นตอนต่อมาคือ การทายานะคะ ขอแบ่งออกเป็นตอนเช้าและก่อนนอนค่ะ

ขอเริ่มจากก่อนนอนก่อนนะคะ

พอเราล้างหน้าเสร็จแล้ว ก็ทา Benzac 5% หมอให้มานะคะ ทาบางๆให้ทั่วใบหน้า ส่วนที่เป็นสิวอักเสบเม็ดใหญ่ๆแพทจะแต้มให้หนาๆหน่อยค่ะ ทิ้งไว้ 15 นาทีแล้วล้างออกด้วยสบู่ล้างหน้า

acne-aid ค่ะ

รูปแพทนี่คือ แพทล้างหน้าแล้วทา Benzac บางๆทั่วหน้าแล้วแต้มหนาเป็นจุดๆค่ะ

พอเราล้างยาตัวนี้ออกแล้ว ก็

1. แต้มสิวอักเสบด้วยยา 1% Clindamycin Solution ทางคุณหมอศิริราชให้มาค่ะ
    2. พักหน้าให้แห้งสัก15นาทีแล้วทาด้วย Differin 0.1% ที่หมอให้มาค่ะ

ขั้นตอนการทายาก่อนนอนมีแค่นี้นะคะ

ปล ควรรีบนอนก่อน 4 ทุ่มจะช่วยให้สภาพหน้าฟื้นฟูได้เร็วและรักษาสิวได้ดีขึ้นด้วยค่ะ

ถามว่าแพทนอนกี่โมง ตี1 จ้าาาาา ไม่ดีนะคะ แต่งานเยอะนอนเร็วไม่ได้จริงๆค่ะคุณหมออออออ T^T

เรามาต่อด้วยการทายาตอนเช้ากันเลยดีกว่าค่ะ เริ่มจากทา Benzac ก่อนแล้วค่อยล้างหน้าอย่างที่ได้กล่าวไว้ข้างบนนะคะ ต่อมาก็แต้มสิวอักเสบเหมือนก่อนนอนเลยค่ะ ด้วย Clindamycin หลอดชมพูๆ

หลังจากนั้นก็ทายา Skinoren หมอให้มาค่ะ ตัวนี้แพทชอบมาก เพราะคุณหมอบอกว่าตัวนี้คุณสมบัติครบครันมากๆ ทั้งช่วยลดสิวอุดตัน ลดการอักเสบของสิว ลดจุดด่างดำและรอยสิว ลดการเกิดฝ้า กระ OMG!!!!! คือดีงามมมมมมมม ทาบางๆนะคะ หลังจากนั้นก็เข้าสู่ขั้นตอนการแต่งหน้าตามปกติค่ะ

ต่อไปจะเป็นรูปภาพหน้าสดโนแอพ เป็นช่วงที่หน้าดีขึ้นมากกกกกแต่ยังไม่สุด แค่นี้ก็ดีใจมากแล้วววววววว ฮรือออออออ ใช้มือถือเครื่องใหม่ถ่าย ภาพชัดนะคะแต่ติดเหลืองไปหน่อย

จากภาพนะคะจะเห็นว่าหน้าเกลี้ยงแล้ว รอยแดงจางลงแล้ว เหลือรอยดำบ้างนิดหน่อย หน้าเนียนขึ้น คือลูบๆหน้าแล้วคือดี คือไม่สาก ผลสรุปโดยรวม คือดีค่ะ เป็นที่น่าพึงพอใจ ต่อไปก็รักษาให้หน้าใสไร้จุดด่าดำค่าาาาา วิ้ดวิ้วววววววววว >.<

ปล ขวดสีเหลืองๆที่เห็นในตอนแรก คือแป้งน้ำศิริราช แพทใช้ทาสิวที่หลังค่ะ ^^ แต่ก็มีบ้างที่เอามาแต้มหัวสิวอักเสบ แต่คุณหมอไม่แนะนำให้ทาร่วมกับ differin ค่ะ เพราะมันทำให้ลดประสิทธิภาพการรักษาของ differin ลงค่ะ

ข้อแนะนำนะคะ

เรื่องสิวมันเป็นอะไรที่ขึ้นมาบนหน้าได้ง่ายๆ แต่ใช้เวลารักษาค่อนข้างนาน เราต้องใจเย็นๆนะคะ ควรใช้ผลิตภัณฑ์ที่เรามั่นใจว่า จะไม่ทำให้แพ้ หน้าแหกเพิ่มขึ้น การรักษาสิวให้หายและให้หน้าใสได้นั้นขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างค่ะ ทั้งตัวเราเองและสภาะแวดล้อมรอบตัวเราด้วย

ตัวเราเองจะต้องปฏิบัติตามที่หมอสั่งอย่างเคร่งครัด เรื่องการใช้ชีวิตประจำวันก็เป็นสิ่งสำคัญค่ะ ทั้งการกิน การนอน การทำกิจกรรมต่างๆให้มันดีต่อสุขภาพร่างกายของเรา ส่วนเรื่องสภาพแวดล้อม เช่นที่อยู่อาศัย ที่นอน หมอนที่สัมผัสหน้าเรานั้นสะอาดพอไหม แม้แต่แชมพูสระผมเองก็สำคัญนะคะ ถ้ามันไหลโดนหน้าเรา แล้วเราล้างออกไม่สะอาด มันก็อาจทำให่หน้าเราแพ้ได้ค่ะ

ทั้งนี้ทั้งนั้น แพทก็ขอให้กำลังใจคนที่หน้าเป็นสิวทุกคน แพทเข้าใจหัวอกดีค่ะ น้อยใจตัวเองตลอดเวลาที่เห็นใครๆหน้าใส เนียนสวยโดยไม่ต้องแต่งหน้า ปวดหัวจายยยยยยสุดๆ สู้ๆนะคะทุกคน แพททำได้ทุกคนก็ทำได้ค่ะ เฮ้ๆๆๆๆๆๆ ^^

ปล หากกระทู้นี้ผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

ขอคุณค่ะ

แพททริเซีย :P

pattrisia

pattrisia

FULL PROFILE