ส่งการบ้านHow to ''Miss Laos ข้อยแม่นแม่ยิงลาว'' ຂ້ອຍແມ່ນແມ່ຍິງລາວ

38 45

ก่อนอื่นต้องขอทักทายเพื่อนๆ เป็นภาษาลาวนะ"สะบายดี" ສະບາຍດີ - เพื่อนๆชาว Jeban ทุกคน~ วันนี้ดีใจมากๆที่ได้ทำการบ้านส่ง ไม่รู้จะโอเคไหม 555 นี่คือครั้งแรก และ ที่สำคัญเราเป็นคนลาว 100% น่ะ ชื่อ ภูวิไล บุดสะมาลี เกีดที่ลาว ที่อยู่ เวืยงจัน ขื่อรองชื่อ เจน ,เจนก็ติดตามหลายๆกระทู้ในเว็ป Jeban นานมาก พึ่งได้มีโอกาสเป็นสมาซิก แล้วเราก็เป็นคนที่ชอบแต่งหน้ามากๆเลย และ วันนี้เราก็ขอเป็น Miss AEC (miss laos )สาวลาว หรึอ คนลาวที่ชอบพูดว่า "ข้อยแม่นแม่ยิงลาว" ຂ້ອຍແມ່ນແມ່ຍິງລາວ ' ในภาษาไทย แปลว่า "ฉันคือสาวลาว"

อาดเขืยนไม่ดีนะ พีมไทยไม่เก่ง

''ส่วนลุกที่จะแต่งวันนี้จะเป็นลุที่เขาแต่งไปออกงานค่ะ และแต่งแบบเจ้าสาว คือที่ลาว เจ้าสาวจะปาก แดง และ ชมพูมากๆๆ สีเข้มๆ, เจนเลยเลือก แต่งตาโทรน้ำตาน ที่สาวๆที่บ้านเจนชอบแต่งคืไม่เวีมาก และ ปากขอเป็น 3สี คือชมพูเข้ม ,นุด, น้ำตาน.. เพราะเวลาออกงานเขาจะแต่งแบบนี้จริงๆ นะสวยไม่สวยช่วยดู เอาละกันช่วย comment ที่นะ ขอบคุณค่ะ

ຂອບໃຈເດີ້

นี้เจนขอใส่ชุดนี้ไปเดีนตลาดกางคืน ที่ตลาดเจ้าอานุวง ติดรีมแม่น้ำของ แต่จะ ใช้ไปวัด ไปใส่บาดก็ได้เดี้ ง่ายๆดี ส่วนใหย่ก็จะใส่กันประจำ ไปเรืยน ไปทำงานต่างๆ เป็นสิ่งทำให้ดูสวยงาม และ ก็ใส่ง่ายดูสวยดูดี เจนใส่ไปเรืยนทุกวัน ใส่สิ้น หลื ที่คนไทยพูดว่า ผ้าถุง :)

น่ารักดี

เพื่อทำให้เพี่มเป็นสาวลาวแดนจำปา ขอมาเก็บภาพถ่ายที่พะทาดหลง และ ประตูไชค่ะ

ชุดแบบนี้ใช้ไปงานได้นะไปงานแต่งงานก็น่ารักดี แต่จะไม่ใส่ผ้าเบืยงนะ นอกจากเจ้าภาพ และ เจ้าสาว (เจ้าสาวจะใส่จัดเต็มพ้อมเครื่องประดับ)

ถ้าผ้าพาดบ่า ลาวจะเรืยกว่า ผ้าเบืยงค่ะ ใส่ก็ไปวัด ไปใส่บาดได้เลย จะไปแสดง ฟ้อนก็ได้ และ ผมก็ต้องแบบนี้นะแบบลาวจริงๆ เจ้าสาวแต่งงานจะทำทรงนี้ทุกคน และ อย่าลืมต้องมี

ดอกไม้ประจำชาดคือดอก จำปาสวยๆตอนนี้บานเต็มเมืองเลย ใก้ปีใหม่ยิงออกดอกมาก ><

ตภาพเมื่อวานนี้ ไปทำบุนค่ะ เจนไปวัดทุกๆ วันพระค่ะ ไปกับแม่ วัดที่ลาวต้องใส่ สิ้นไปนะ ยิงถ้าไปวัดพระทาดหลง ต้องใส่ทุกคน ต่างชาดก็ต้องใส่

ส่วนสิ้น ลาวจริงๆ จะมีผ้าต่อตีน มีลายสวยๆส่วนลุกแต่งหน้า ลุกนี้เจนแต่งแบบ ดูเป็นผู้ใหณ ^ และ เสื้อที่ใส่คืผ้าไหมค่ะ ส่วนสิ้นคือผ้าฝ้า

missjenzlaos

missjenzlaos

My name is phouvilay boutsamaly
live in viengchan (vte ) from laos
i love makeup
My page : facebook ( jenny boutsamaly ) & fanpage (beautifully me)
My instagram : @jennymmmbb & @eyesmake_upbyjenz
'' nickname Jenny but U can call me jen :)
< สะบายดี เราชื่เจนนี้ หลื เจนคนลาว เราชอบแต่งหน้า มากๆ ดีใจที่ได้เป็นส่วนหนื่งของ jeban นะ lovelove > :*

FULL PROFILE