How to แปลงโฉม >>> แม่เลี้ยงใจร้าย <<< ตามมาจิกนางซิน /Cinderllea

39 24

สวัสดีค่า พลอยมาแปลงโฉมเปลี่ยนลุคกันอีกเช่นเคย ครั้งก่อนเป็น Anatasia ใน Fifty Shades of Gray กันไปแล้ว และก่อนหน้านี้มีนางแบบรับเชิญเป็นสาวน้อย Cinderella วันนี้ถึงคิวตัวเองมั๊งแล้ว คราวนี้มาเป็นแม่เลี้ยงใจร้าย ที่รับบทโดย Cate Blanchett ดารารุ่นใหญ่ของเรานี้เองแปลงโฉมซะ หยิ่ง ร้ายซะ อย่างกะเป็นแม่มด แต่ก็แอบมีความสวยแบบคลาสิคอยู่ในเมคอัพลุคด้วย ลองมาดูกันคะว่าพลอยจะร้าย เอ้ย!! จะสวยได้เท่าไหม เริ่มกันเลยย....

เรามาเตรียมผิวกันก่อนนะคะ ช่วงที่พลอยทำ How to สภาพผิวกำลังดีเว่อ ด้วยที่ช่วงนั้นนอนเยอะ ขยันอาบน้ำ 555 ก็เลยไม่ค่อยเป็นสิว ก็เลยเลือกใช้ BB ที่มีความปกปิดระดับนึงแต่ควบคุมความมันนะคะ ลุคนี้ไม่ได้ลงแป้งเพราะ BB ค่อนข้างจะแมทคะ สำหรับการเตรียมผิวในรอบนี้ แล้วใชเแปรงเกลี่ยเพื่อความเนียนและบางเบา ตามด้วยคอนซิลเลอร์ใต้ตา

Shading & Hightlight ลุคนี้ตั้งใจให้เห็นชัดมากๆคะ ใช้สีที่มีความเข้มและอ่อน ที่แตกต่างกันชัดเจน ตามแบบคะ

Step 4 พลอยเฉดดั้งและโหนกแก้มให้ดูชัดขึ้น (เฉดดิ้ง = ส่วนที่ลึก) เหมือนกับเราได้เกิดที่บ้านเกิดของเราจริงๆ นั้นเองนะค่ะ 555

Step 5 การสร้างมิติที่สำคัญพอกับการเฉดดิ้งนั้นคือ ไฮไลท์ (ไฮไลท์ = ส่วนที่นูน) การยกสันจมูกและโหนกแก้มให้ดูนูนขึ้นนั้นเอง แต่ต้องดูตำแหน่งจริงของโครงหน้าเราด้วยนะคะ เกลี่ยให้เนียน

คิ้ว ลุคนี้เน้นสีคิ้วที่แมทกับสีผม เพิ่มความมีสเน่ด้วยสีคิ้วที่แตกต่างใช้สีน้ำตาลแดง เน้นคิ้วโก่ง เรียวเล็ก เก็บขอบคิ้วให้ได้เส้นที่คมชัด และใช้มาสคาร่าคิ้วสีน้ำตาลทองย้อมขนคิ้วสีดำของพลอย เป็นการเพิ่มความร้ายได้อย่างชัดเจน นี้แค่ทรงคิ้วนะคะ เริ่มจะร้ายและ

การแต่งตา ลุคนี้จะแตกต่างจะลุคอื่นๆ ที่พลอยเคยทำมาคะเน้นตายาว เฉี่ยว ไม่สโมคกี้อาย เน้นการคัดเบ้าและเส้นอายลายเนอร์คมชัด ลองไปดูวิธีเลยค่า

Step 1 ทาเบสด้วยสีเนื้อที่สว่างกว่าผิว เน้นสีแมตนะคะ เพื่อเป็นการสร้างส่วนที่นูนของเปลือกตาให้ดูชัดขึ้น

Step 2 ใช้อายแชร์โด้สีดำเนื้อแมตนิดๆแบบสติ๊ก ทำไมต้องแบบสติ๊กก็เพราะว่าตัวแท่งเหมือนดินสอ ทำให้เราวาดเชฟได้ง่าย ถนัดมือ ควบคุมรูปทรงการวาดได้คะ พลอยเน้นเฉพาะหางตา แต่วาดให้ยาวเกินหางตาจริงเฉียงขึ้นโดยที่ปลายชี้ไปที่หางคิ้วดูได้จากรูปคะ เป็นการเพิ่มขนาดดวงตา

Step 3 ใช้หัวฟองน้ำเกลี่ยขอบให้ฟุ้งๆ เนียน ใช้อีกด้านของตัวด้ามที่เราเขียนในสเต็ปที่ 2 คะ เค้ามีฟองน้ำมาให้เกลี่ย อุปกรณ์ดูได้จากรูปด้านล่างนะคะมีรายละเอียดไว้หมด

Step 4 เขียนขอบตาล่างด้วยสีน้ำตาลเข้ม ลากมาตั้งแต่ปลายหางตาบนให้ต่อเนื่องกันจนมาถึงกลางตา เน้นเข้มและค่อยๆอ่อนนะคะ

Step 5 เขียนอายลายเนอร์ให้เส้นขอบคมที่สุดตั้งแต่หัวตาจนถึงหางตา โดยเน้นแนวเฉียงขึ้นตามที่เราได้ลงอายแชร์โด้สีเข้มไว้คะ (แอบชอบอายไนเนอร์แท่งนี้ แปรงเล็กมากๆ เขียนได้คมกริบ)

Step 6 ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า

Step 7 ติดขนตา ขนตาที่พลอยเลือกใช้ (ดูภาพด้านล่างประกอบ) เป็นลักษณะเฉี่ยวๆ เน้นปลายหางตาเฟี๊ยวๆ ทำให้ดวงตาเรายิ่งดูเรียวยาวมากขึ้นอีก จะต่างจากขนตาที่เราใช้ทั่วๆ ไป จะไม่งอนขึ้นคะ

Step 8 เขียนขอบตาล่างตรงหัวตาด้วยสีน้ำตาล แต่ให้อ่อนกว่าหางตาคะ

Step 9 ปัดมาสคาร่าขนตาล่าง เป็นอันเสร็จเรียบร้อยคะ

ภาพเครื่องสำอางดูได้จากรูปด้านล่างนี้เลยย>>>>

ภาพก่อนแต่งตา และหลังแต่ง เพื่อนๆ จะเห็นความแตกต่างคือ

1. รูปตายาวขึ้นด้วยขนตาและการเขียนอายเนอร์

2. ชั้นตาที่ทาสีอ่อนดูชัดเจน

3. เบ้าตาลึกขึ้นจากสีเข้มที่เราลงในสเต็ปที่ 2

Shading & Hightlight

ดูได้จากรูปคะ เขียนตำแหน่งไว้ชัดเจน สีแก้มลุนนี้เน้นสีดาร์กๆ นิดนึงแต่ใช้ในชีวิตประจำวันได้นะคะ เป็นโทชมพูม่วงๆ ค่อนข้ามแต่เราปัดเบาๆคะ

ส่วนลิปสติ้กเป็นการผสมระหว่างชมพูม่วงและแดง ในเมื่อเราไม่มีสีที่อยากได้ เราก็ใช้สีที่เรามีมาผสมได้เลยคะ ไม่เปลืองเงินด้วย ประยุกต์ใช้กันไปนะคะ ทาสีแรกแล้วก็เม้มด้วยกระดาษทิชชู่ แล้วตามด้วยสีแดงอีกรอบนึงคะ เป็นอันเสร็จเรียบร้อย เราก็ได้สีแบบผสมๆ นิดนึง

เสร็จแล้วค่าสำหรับ How to แปลงร่างเป็นแม่เลี้ยงใจร้ายของนางซิน ผมนี้คือทำเองมั่วๆ คะพยายามมากๆ 555 กลัวไม่ร้าย เป็นยังไงบอกเราได้นะฮะ ติชมวิจารณ์เต็มที่เลย เราจะได้เไปพัฒนาฝีมือในครั้งต่อๆ ไปนะฮะ ฝากรูปไว้นิดนึงค่าา.... ครั้งหน้าจะเป็นอะไรฝากติดตามผลงานเค้าด้วย ขอบคุณค่า …….ร้ายพอไหม???

SapphireS

SapphireS

ชื่อ >>>พลอย<<< ค่ะ

Freelance Makeup Artist
ครีเอทเมคอัพลุค แต่งหน้าหลากหลายสไตล์ ลองอะไรใหม่ๆ ฝากผลงานด้วยฮะ แวะมาทักทายกันได้ฮะ

FB : Ploy SapphireS Make Up
IG : ploy_suladda

FULL PROFILE