How to ❤ Miss AEC แบบฉบับสาวมาเลย์

29 26

สวัสดีค่ะ กลับมาอีกครั้งกับฮาวทูตัวที่ 3 เจอหัวข้อนี้ตอนแรกกะไม่เล่นเพราะคิดไม่ออกว่าจะแต่งยังไง แต่บังเอิ๊ญ บังเอิญเปิดทีวีไปเจอรายการเล่าเกี่ยวกับแฟชั่นฮิญาบของสาวมาเลเซีย เราดูแล้วแบบเอ้ย สวยอะ ผ้าคลุมสวยๆ บล็อกตากันแน่นๆ ขนตายาวๆกัน มันเป็นอะไรที่ปังมาก เลยขอลองจัดสักหน่อย มาเริ่มกันค่ะ

ปล. ฮาวทูเดียใช้แค่กล้องมือถือถ่ายนะคะ อาจจะชัดบ้างไม่ชัดบ้างขออภัยค่ะ ^^

ฮาวทูนี้เดียเน้นที่ตาแน่นๆนะคะ ไม่ค่อยลงลองพื้นเยอะ ลงแค่จุดๆ ช่วง T โซนค่ะ เลยอาจจะไม่ค่อยได้อธิบายขั้นตอนนี้ละเอียดเท่าไหร่นักนะคะ

ปล. หน้าเดียลงกันแดดไปแล้วนะคะ บังเอิญสีออกเนื้อๆเลยเหมือนลงลองพื้นไปแล้ว

เดี๋ยวเราลงแค่บางจุดตอนหลังค่ะ หลายคนสงสัยทำไมลงรองพื้นหลังบล็อกตา

คือเอาจริงๆปกติเป็นคนไม่ค่อยทารองพื้นค่ะ แต้มแค่บางจุด กันแดดแล้วลงแป้งเลย

เลยอาจจะไม่ได้โบกให้ชมกัน ไว้โอกาสสำคัญออกงานถึงโบกรองพื้น

เริ่มจากติดสติ๊กเกอร์ตาสองชั้นค่ะ และเขียนคิ้วด้วย ดินสอเขียวคิ้ววาดโครงคิ้วก่อนนะคะ เดียชอบวาดโครงข้างล่างก่อน ค่อยขึ้นกรอบข้างบน แล้วใช้แปรงเกลี่ย

ใช้แท่งเดียวอยู่ค่ะ คุ้มจริงๆ ถ้าจะเอาคุ้มสุดๆในดวงใจก็ชอบ มิสทีนทรีดีนะคะ แท่งเดียวมี 3 อย่างคุ้มเว่อออ ไว้ฮาวทูหน้าจะเอามารีวิวนะคะ

ส่วนทั้งหมดนี้เป็นอุปกรณ์ที่เดียใช้บล็อกตากันนะคะ เริ่มจากลงสีตาทั้งหมดด้วยสีหมายเลข 1 จากนั้นใช้สีที่ 2 ลงหัวตาไล่มา แล้วใช้สีที่ 3 เกลี่ยหางตาเล็กน้องแล้วคัดเบ้าด้วยสีที่ 4 ค่ะ

ส่วนสีที่ 5 นั้นใช้ลงใต้คิ้วค่ะ

หลังจากบล็อกตาเรียบร้อยแล้วนั้นกรีดอายไลน์เนอร์ทับ ทั้งตาบนและตาล่างค่ะ ตาบนเดียใช้ของ Etude ส่วนตาล่างใช้ของเมลินดาค่ะ ถูกและดีค่ะ ร้องไห้ 3 รอบยังไม่หลุด!!

ส่วนขนตาปลอมรอบนี้ซ้อน 2 ชั้นค่ะ ขอเน้นตาแน่นๆ ค่ะ ใช้เป็นขนตาไต้หวัน HS-15 กับของเมลินดา เบอร์ 145 ที่ใช้ประจำค่ะ

เสร็จกันที่ตาแล้ว เรามาลงรองพื้น แป้ง บรอนเซอร์ บลัชออนกันค่ะ อย่างที่บอกเป็นคนลงรองพื้นไม่เยอะค่ะ ลงเฉพาะช่วง T โซนนิดหน่อยค่ะ แล้วเกลี่ยเอา จากนั้นตามด้วยแป้ง ใช้แปรงปัดเอาเช่นเคย

ครั้งนี้ไม่อยากเน้นแก้มมากค่ะ เดี๋ยวมาแย่งซีนขนตาเรา ใช้บลัชออนสีโกลล์ๆหน่อยปัดแก้ม ครั้งนี้เลือกใช้สีของ เมเบอลีน maybelline cheeky glow สี creamy cinnamonจากนั้นใช้ของ elf ลงซ้ำที่โหนกแก้มให้ดูมีสีระเรื่อเล็กน้อยค่ะ แล้วใช้สีน้ำตาลปัดเบาๆตรงกรอบหน้า และสันจมูกเล็กน้อยค่ะ

ลงลิปสติกของ wet n wild สี just peachy ค่ะ สีงาม แต่แมตมากก ก็ลงปากก่อนด้วยสีผึ้ง วาสลีนอะไรก็ได้ค่ะ ไม่งั้นตกร่องหมดแน่!!

เรียบร้อยแล้วค่ะ พยายามหาพร็อบให้ใกล้เคียงที่สุด ลุ๊คนี้ขอเน้นขนตาปังๆ แน่นๆ พอค่ะ

แล้วก็พยายามหาพร็อบให้เหมือนใส่ฮิญาบ งามแบบสาวมาเลย์ค่ะ

ขอบคุณที่รับชมนะคะ ^^

nichacaramel

nichacaramel

nichacaramel <3
นิชาคาราเมลค่าาาาา
รักการแต่งหน้า เพราะ Makeup is Magic :)

FULL PROFILE