มาส์กหน้าก็สำคัญนะ บอกก่อย ! DIY face mask + my face mask review ♡

28 17

ฮัลโหลววววววววววววววว <3

ช่วงนี้อากาศร้อนและร้อนมากนะคะ !

ออกจากบ้าน ห้ามลืมกันแดด เด็ดขาดดดด !!

วันนี้บิวมีสิ่งดีดีมาแนะนำค่ะ

เกี่ยวกับการมาส์กหน้า และผลิตภัณฑ์สำหรับมาส์ก

บางทีแค่สกินแคร์ทั่วไป ยังไม่เพียงพอนะคะ

บางคนเอะใช้สกินแคร์นี้มาตั้งนาน

ทำไมหนังหน้าไม่ดีขึ้นเท่าไหร่เลยย

ควรหันมามองการมาส์กหน้าบ้างนะคะ

บางทีเราไปออกแดดมา หน้าคล้ำขึ้น วั่ยยยยย ><

ไอ่เจ้ามาส์กหน้าเนี้ยแหละะ เป็นตัวช่วยที่ดีฝุดๆ~

นี่ก็คือมาส์กหน้าทั้งหมดที่บิวใช้นะคะ

จริงๆแล้ว มาส์ก สำหรับผิวหน้าเนี่ยมีหลายแบบ มะมะลุย

เป็นแบบแผ่น เป็นพอกแล้วล้าง หรือแบบทาไปแล้วนอนเลย

แต่สำหรับพวกมาส์กเราอย่าใช้บ่อยนะคะ

ใช่แค่อาทิตยละ 2-3 ครั้งก็เพียงพอแล้วค่ะ :)

มาดูกันทีละตัวเล้ย ฮึบ เริ่มมม !

1. KRACIE HADABISEI Clear White Whitening Mask

มาเริ่มที่ตัวโปรดตัวแรกกันเลยนะ คือบิวเป็นคนชอบใช้มาส์กสูตร brightening แบบอยากหน้าขาวๆงิ คือตัวนี้ชอบมาก รู้สึกว่าหนังหน้าดีขึ้นตั้งแต่ครั้งแรกเลยเอาะ ตัวนี้ที่ไทย เคยเห็นที่โลตัสพระราม 3 ตรงในโลตัสเลย ไม่รู้ตาฝาดป่าวอิอิ แต่ที่ญี่ปุ่นถูกมาก 5 แผ่นประมาน 180 บาท

ตัวนี้เราซื้อตาม Michelle Phan นางบอกว่าเริศ อะเมซิ่ง นี่ก็ไปตามล่ามาเลย สรุป ชอบบบบ <3

ตอนใช้อย่าลืมแช่ให้เย็นๆ เลยนะะ จะได้ช่วยกระชับรูขุมขนไปอีก

คะแนน 5/5 ไปเลย

2. Kracie Hadabisei Facial Mask Super Moist (Moisturizing Extra Rich)

ตัวนี้เหมาะกันคนหน้าแห้งนะคะ บิวไม่ค่อยใช้บ่อยเท่าไหร่เพราะเป็นคนหน้ามัน มาก

ปลื้มปลื้ม แบรนด์นี้ เลยอยากลองหลายๆสูตร เลยซื้อมาลองค่ะ

คะแนน 3/5 เพราะไม่เหมาะกับสภาพผิวเรา

3. Kracie Tightening Mask

มาต่อกับแบรนด์เดิม ตัวนี้จะช่วยทำความสะอาดรูขุมขนค่ะ พวกมาส์กสีดำ ตัวนี้ก็ถือว่าโอเคนะค่ะ

คะแนน 4/5

4. Kracie Hadabisei Facial Mask 3d Moisturizer

ตัวนี้ก็เหมาะกับคนหน้าแห้งค่ะ คือ 3D มันจะอารมณ์แบบใหญ่กว่าแผ่นปกติหน่อย

คะแนน 3/5 เพราะนางเหมาะกะชะนีหน้าแห้งง

5. DAISO Collagen Moisturizing Face Mask (60 บาท/กล่อง 3 ชิ้น)

อันนี้อยากลองงซื้อมาจากไดโซะ สรุปนางดีนะ บอกก่อยย ถูกด้วยดีด้วย ตัวนี้แนะนำค่ะ

พอใช้แล้วรู้สึกหน้า เด้งดึ๋งๆ เบา ไปสอยยยกันนนนะ

คะแนน 5/5

6. Kose Clear Turn Essence Facial Mask White (ราคา 500-600 บาท)

ยังต่อกับผลิตภัณฑ์ของญี่ปุ่น ตัวนี้ตามเว็บต่างๆ มีขายนะคะ ตัวนี้ยังไม่เคยลองใช้เลย แต่รีวิวเยอะมวกมวก เลยอยากลอง ไปจัดมา สรุปคือไม่ได้ลองสะที แต่ลอกพลาสติก มันออไปละ ฮ่าาาาาาาาา เด่วไว้ลองละจะมาบอกนะกั้บ ~

คะแนน ยังไม่ล่ายลองง

7. The Face Shop Real Nature Mask Acai Berry (30-50 บาท/แผ่น)

มาเปลี่ยนค่ายกันมั่ง มาแบบเกาหลี เกาหลี กัน ตัวนี้ของ the face shop นะคะ ใช้แล้วก็ถือว่าโอเคค่ะ ตัวนี้จะช่วยให้ผิวเต่งตึง กระชับขึ้น

คะแนน 4/5

8. The Face Shop Real Nature Blueberry Mask (30-50 บาท/แผ่น)

ตัวนี้จะช่วยให้ผิวเนียน สดใส เค้ากล่าววไว้ แต่คือเราใช้ก็เฉยๆนะ

คะแนน 3/5

9.The Face Shop Real Nature Honey Mask (30-50 บาท/แผ่น)

ตัวนี้เป็นสูตรน้ำผึ้งค่ะ กลิ่นหอมออกน้ำผึ้งนะคะ ใช้แล้วหน้านุ่มขึ้นค่ะ ไม่ค่อยเหนียวเท่าไหร่ ผ่านน

คะแนน 4/5

10. The Face Shop Real Nature Lemon Mask (ลืมถ่ายรูปปปปปค่ะ ขอโทษTT)

ตัวนี้ก็ถือว่าโอเคค่ะ สูตรทำให้หน้าขาวขึ้น แต่ปลื้มของ kracie มากกกว่า ใช้แล้วยังไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่ค่ะ

คะแนน 4/5

11. Studio 35 Beauty Cucumber peel-off mask (ซ้าย) - Studio 35Beauty Detoxifying Mask Lotus Flower & Ginseng at Walgreens (ขวา)

ย้ายมาฝั่งเมกัน กันมั่งงนะค่ะ แบรนด์นี้บิวก็ไปสอยถาม คุณมิเชล มาอีกแหละค่ะ ตัวซ้ายนี่ช่วยทำความสะอาดผิวหน้าค่ะ แต่ใช้ครั้งเดียวนี่ทำใจกับครั้งต่อไปเลย นางลอกออกยากมากก เจ็บหนังหน้าเลยค่ะ ฝั่งขวานี่ยังไม่ได้ลอง

คะแนน 3/5

12. Origins Clear Improvement™ Active Charcoal Mask To Clear Pores (ประมาณ 600 บาท/50 ml)

อันนี้เคยเขียนไว้ใน รีวิวสกินแคร์แล้ว ขอก็อปมาเลยละกันโน้ะ คือนางเหมือนดูดสิ่งสกปรกออกจากรูขุมขนของเรา บิวใช้มาร์คลักษณะนี้ สลับกับ มาส์กแบบ ชีท ค่ะ ทำความสะอาดรูขุมขนบ้าง ใช้ไม่บ่อยเหมือนกัน อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง บิวจะใส่ใจกับผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวกับรูขุมขนมาก เพราะเป็นสิ่งที่ตัวเองมีปัญหา และนางแก้ยาก ! T_T ลักษณะจะเป็นสีดำเลยค่ะ ทาไปสักพักหน้าจะตึงๆ รอมันแห้งติดหน้าไปเลย แล้วค่อยล้างออก แต่นางล้างออกยากอะคะ แอบเซง ขี้เกียจถู

คะแนน 4/5เหม็นอะ กลิ่นแรงฝุด

13. White Me Up Sleeping Pack (600 กว่าบาทมั่งค่ะ ไม่แน่ใจ)

ตัวนี้เริ่ดนะคะ จริงๆ คือใช้สำหรับวันไหนที่ พรุ่งนี้เป็นวันสำคัญๆ ตื่นมาละหนังหน้าอย่างดี คืออันนี้รู้สึกได้จริงๆ ใครยังไม่ได้ลอง ไปลองสะนะค่ะ วัตสันก็มี

คะแนน 4/5 แพงค่ะ ใช้ได้นิดเดียวมาก

มาดูมาส์กหน้า DIY ที่บิวทำบ่อยๆกันค่ะ

สูตรนี้จะช่วยให้ผิวกระจ่างใสขึ้น มันช่วยจริงๆนะยูวว ~

เตรียมอุปกรณ์

- ผงพิเศษ 1

- โยเกิตรสธรรมชาติ

- น้ำผึ้งซื้อที่ top

- มะนาวซีกเล็ก

ขั้นตอนแรก

เอาช้อนของโยเกิต นั่นแหละค่ะมาตัก ประมาณ 3-4 ช้อนพูนๆ นะคะ

ต่อมา ใส่ผงพิเศษ เอ่า ! หมดซองงงงงงงงงงงง

ใส่มะนาวค่ะ อันนี้บีบมะนาวไป ปริมาณเท่าช้อนพอแล้วนะค่ะ อย่าใส่เยอะค่ะ

น้ำผึ้งค่ะ ใครหน้าแห้งใส่เยอะกว่านี้ได้ค่ะ แต่บิวหน้ามันใส่นิดเดียวพอ

คนๆให้เข้ากันนน จากนั้นนำไปแช่ตู้เย็นให้เย็น เจี้ยบบบบ ! เลยยยย :D

จากนั้นก็นำมา พอกบนหน้า ทิ้งไว้ประมาณ 15-20 นาทีแล้วล้างออกเลยค่าา เด็ดดเอาะ ~

ขอบคุณที่ติดตามกันนะคะ :)

biewbrewery

biewbrewery

IG : biewbrewery
https://www.facebook.com/kannika.jiang

FULL PROFILE