Skincare พิชิตหน้าแหก ถูกและดี มีอยู่จิง *-*

3 2

สวัสดีคร่าทุกๆคน

วันนี้เราจะมาแชร์สกินแคร์ที่เราใช้มาตลอด ในช่วงที่รักษาสิวแบบหนักหน่วง

ใช้ดีมากสำหรับเรา และราคาน่าคบหาที่สำคัญ

** แต่ทุกๆอย่างก็ขึ้นอยู่กับสภาพผิวหน้าของแต่ละบุคคลด้วยนะคะ **

สภาพผิว เปนคนผิวมัน รูขุมขนกว้าง มีสิว มีรอยดำ รอยแดง

...มาเริ่มกันเล๊ย...

เริ่มจากขั้นตอนการทำค.สะอาดผิวหน้า

เช็ดตา มาสคร่า คิ้ว และ ลิปสติก

เราใช้ตัวนี้ ออยเด็ก ยี่ห้ออะไรก็ได้

แต่ที่ใช้ตัวนี้เพราะไม่ได้ซีเรียสเรื่องยี่ห้อ อะไรก็ได้ที่เป็นออย สามารถเช็ดได้ก็พอ

เรามีการทำค.สะอาดขึ้นตอนอื่นต่ออีก เอาแค่มันหลุดออกก็พอ

ราคาต่อขวด 50-100 บาท

ยิ่งถ้ามีโปรนะ 1แถม1 มันเริศมากเลยแหละ 5555 หาซื้อได้ตามห้างทั่วไปเลยคะ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------

ที่เช็ดเครื่องตัวนี้เลย ของ กิฟฟารีน

เปนเนื้อครีมสีขาวข้น ทาทั่วใบหน้า นวดๆ ถูๆ ให้ทั่วแล้วใช้สำลีเช็ดออก

ทำค.สะอาดได้ดีระดับนึงเลยคะ ไม่มีกลิ่นน้ำหอม ไม่แสบ

ราคาหลอดละ 95 บาท เราซื้อจากแม่เพื่อนเพราะนางเปนสมาชิก เราจะซื้อตุนเอาไว้เลยคะ เพราะหาซื้อค่อนข้างยาก

ต่อมาเป็นตัวทำค.สะอาดสุดท้ายและท้ายสุด ในการเช็ดเครื่องสำอางค์

ตัวนี้เลย ของ มิสทีน จากออยเปลี่ยนเปนน้ำนม รู้สึกได้ว่าสะอาด แต่กฌยังไม่สุด ถึงเค้าเคลมมาว่า ทำค.สะอาดทีเดียวจบ แต่เราก็คิดว่าต้องใช้โฟมอยู่ดีถึงจะหมดจด

ราคาขวดละ 120 บาท โดยประมาณ ตามร้านขายเครื่องสำอางค์ทั่วไป

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

พอทำค.สะอาดด้วยคลีนซิ่งน้ำนมเส็ดแล้ว ก็ล้างและเช็ดหน้าให้แห้ง

และทาด้วย Benzac 5 % ทิ้งไว้ 30 นาที ทุกๆวันแล้วล้างออก Banzac จะช่วยเรื่องสิวอุดตันสิวหนอง ให้แห้งและหลุดไวมากขึ้น

------------------------------------------------------------------------------------------------------

มาถึงขั้นตอนล้างหน้า

ตัวนี้สาวๆ หลายคนน่าจะรู้จักกันดี สมัยก่อนฮิตมาก แต่เด่วนี้ก็มีตัวอื่นและยี่ห้ออื่นที่อาจจะดีกว่า แต่เราเพิ่งได้มาลองใช้เมื่อประมาณกลางปี 57 ปรากฎมันดีและใช้ถูกกะหนังหน้าเราเว่อ ตอนนี้ใช้มานับขวดไม่ได้แล้วจิงๆ

ราคาขวดละ 85 บาท โดยประมาณ แต่ไม่เกิน 100 แน่นอนคร่า เราซื้อจากแม่เพื่อนเพราะนางเปนสมาชิก เราจะซื้อตุนเอาไว้เลยคะ เพราะหาซื้อค่อนข้างยาก

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

พอเสดจากการล้างหน้า ก็ต้องมาเช็ดหน้า แต่เราไม่ใช้โทเนอร์นะ

เราใช้น้ำเกลือ เรารู้สึกว่ามันบริสุท สะอาด หมดจดดี และน้ำเกลือมันช่วยสมานรอยแผล รอยสิวที่เกิดขึ้นด้วย เลยหลงรักนางและไม่คิดจะเปลี่ยนใจ

ราคาขวดละ 50 กว่าบาท หาซื้อได้ตามร้านขายยาเลยคร่า

หลังจากที่เช็ดน้ำเกลือเสดก็ทาครีมตาปกติ ได้เลยคะ

*** ครีมที่ใช้ตอนกลางคืนของเราคือ เรตินเอ (เราได้เขียนบอกสรรพคุณของนางไว้ที่กระทู้ช่วยหน้าพังแล้วน้าใครอยากรู้ย้อนไปอ่านได้นะคะ) ***

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนครีมตอนเช้า เราไม่ได้ใช้อะไร

จะใช้แค่ กันแดดของบีโอเร สูตรน้ำนม

ใช้ดีและใช้ได้นาน กลิ่นแรงไปหน่อย มีแอลกอฮอล

แต่เราไม่แพ้ เลยใช้ กลัวว่าถ้าเปลี่ยนแล้วแพ้ สิวเห่อจะยุ่งกันใหญ่เลยใช้ๆมันไป

ราคาประมาณ 200 กว่าบาท หาซื้อได้ตามร้านวสันต์ หรือ ห้างทั่วไป

นี่แหละคะ คือทั้งหมดทั้งมวลในการดูแลผิวหน้าของเรา หลังจากที่เคยหน้าพังจากการใช้ครีมกระแส ครีมตลาด จึงต้องดูแลและเลือกผลิตภัณฑ์ในการดูแลผิดหน้าเปนอย่างมากจิงๆ

/// ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากนะคะ ที่เข้ามาเยี่ยมชมกัน หวังว่าสิ่งที่เราเอามาแชร์ มันอาจจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย///

เพื่อนๆคนไหนสนใจก็ลองไปหาลองได้นะคะ ราคามันไม่แพงมาก

แต่ทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับสภาพผิวหน้าและค.ชอบของแต่ละคนนะคะ

zyme.tika

zyme.tika

สวัสดีคะ
ชื่อ เอนไซม์ enzyme คะ
ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนน้า ^^

FULL PROFILE