How to Anatasia >> Fifty Shades of Grey <<< งานมโนมาแล้วว

79 32

สวัสดีค่า เราชื่อ พลอยนะคะ แนะนำตัวนิดนึงเพราะห่างหาย How to ไปหลายเดือน กลับมาแล้วกลัวเพื่อนๆ จำไม่ได้ 555 วันนี้พลอยมาแต่งหน้าที่ได้ Inspiration มาจากนางเอก Fifty Shades of Grey Anatasia ของเรานั้นเอง เอาจริงชอบนางเอกมากกว่าพระเอกอีกนะ (จริ๊งจริง....) แววตามีเสน่ ถุงใต้ตาน่าหลงใหล 555 ชอบการแต่งหน้าที่ดูค่อนข้างธรรมชาติ เวลา Dakota Jhonson ไปออกงานแต่ละทีเค้าจะเน้นสโมคกี้อายรอบตาฟุ้งๆ บวกกับสีตาด้วยแล้ว โอ้ยย ละลาย ส่วนตัวชอบการแต่งตาที่ไม่เน้นกรีดอายลายเนอร์ พูดน้ำมาเยอะ ไปดู How to กันดีกว่า 555 จัด 3 ลุคกันเลยทีเดียว

วันนี้พลอยมี 3 ลุค ที่ได้แรงบันดาลมาจาก Dakota Jhonson ก็ประยุกต์เครื่องสำอางค์ที่เรามีมาแต่งอาจจะไม่เหมือนเป๊ะ แต่ก็พอไปวัดไปวาได้เนอะ เอ้า...เริ่ม....

Step 1 ช่วงที่ทำพอดีไม่ค่อยเป็นสิวและไม่ได้ต้องการปกปิด เลยใช้ BB ครีมผสมกับไพร์เมอร์สีเขียว เพื่อเพิ่มความสว่างให้กับผิว ผสมในสัดส่วนที่เข้ากัน ใช้แปรงวนๆ ให้ทั่วหน้าคะ

Step 2 ใชเแปรงปัดแป้งโปร่งแสงคะ งานนี้เน้นโชว์ผิว

Step 3 ใต้ตาก็ใช้รองพื้นเนื้อบางเบาลง ชอบลุคนี้ที่ชุด เพราะเราได้โชว์ถุงใต้ตา 555 รับรองไม่แพ้ใครในเรื่องนี้ ฉะนั้น ลุคที่ได้อาจจะเห็นแพนด้าบ้าง มานก็มีความสวยงามในแบบของมันนะ ก็เลยไม่เน้นปกปิด โชว์ริ้วรอยบ้าง รอยคล้ำหน่อย ><

อุปกรณ์ที่ใช้ รายละเอียดตามรูปเลยคะ

งานคิ้ว พลอยปั้นอยู่นานมาก แต่ด้วยโครงคิ้วและโหนกคิ้วเราเอง ด้วยส่วนหนึ่งก็อาจจะไม่ได้เหมือน แต่ก็เน้นเส้นเล็ก จัดขนคิ้วให้เรียงเส้น เน้นสีที่ค่อนข้างไปทางน้ำตาลเข้มเทาๆ วีธีตามรูปนะฮะ ดูกันง่ายๆ ไม่ยาก และเก็บรายละเอียดขอบด้วยคอนซิลเลอร์

ตา Look 1

พลอยเน้นธรรมชาติ คัดเบ้าเบาๆ ฟุ้งๆ ให้ตาดูลึกนิดๆ เหมือนคนอดนอนหน่อย 555 ไม่ใช่เซ็กซี่เบาๆ ตะหาก ขั้นตอนตามรูปเลยค่า ส่วนของที่ใช้ตามรูปด้านล่างเลยนะค่ะ ระบุไว้ชัดเจน

Step 1 ใช้สีบรอนเซอร์ที่ใช้กับผิวเราประจำมาทาเปลือกตาบน บางๆคะ เพื่อสร้างมิติความลึกให้กับดวงตา

Step 2 สร้างขอบขนตาล่างด้วยสีบรอนเซอร์ เหมือนอันแรก จากหางตาค่อยไล่มาให้เลยกลางตามานิดนึงคะ

Step 3 ใช้คอนซิลเลอร์เก็บขอบที่อาจจะดูฟุ้ง หรือเลอะบริเวณใต้ตา ไม่เน้นขอบคมนะคะ

Step 4 เนื่องด้วยนางเอกขนตายาวงอนมาก แต่เราไม่มี ก็ใช้ตัวช่วยนิดนึงเป็นเหมือนไพรเมอร์ขนตาที่ขนตาก่อนทามาสคาร่า เพื่อให้ทามาสคาร่าแล้วจับกับขนตาเราได้มากขึ้นก่อน

Step 5 ปัดมาสคาร่าสีดำ เน้นเส้นหนา และงอน

Step 6 ปัดเไพรเมอร์ที่ขนตาก่อนทามาสคาร่า

Step 7 ปัดมาสคาร่าที่ต่อให้ขนตายาวขึ้น ของเรากุดมากและน้อยมากได้มาเท่านี้จริงๆ

Step 8 เพิ่มความสว่างให้ดวงตาเป็นประกายสดใสนิดนึง ใช้สีที่ออกเนื้อๆ มีวิ้งละเอียด ไม่เน้นสว่างมากนะคะ ลุคนี้ต้องการความเป็นธรรมชาติ จะมากริตเตอร์วิ๊งแรงๆ ไม่ได้น๊า

ส่วนตาเป็นอันเสร็จ ก็ดูไม่ต่งจาก Before 55 ต่างนะดูดีๆ เราบอกแล้วว่าเรามาสายสวยแนวธรรมชาติแบบ Anatasia แต่งเหมือนไม่ได้แต่ง แต่เป็นการสร้างมิติให้ดวงตาแทน

- ปัดแก้ม เน้นระเรื่อๆ ใช้ชมพูออกแดงนิดๆ บริเวณหน้าแก้ม เหมือนมีเลือดฝาดแต่ไม่เน้นสีชัดเจนขอบฟุ้งๆ

- Hightlight & Shading แก้มกรอบหน้าไม่เน้นพลอยหน้าเล็กอยู่แล้วก็เลยไม่เน้น แต่ก็มีใช้บ้าง ใช้สีอ่อนที่ไม่ได้เข้มเกินไป ให้เหมือนไม่ได้ตั้งใจเฉด แต่เป็นการสร้างมิติบางๆคะ ส่วนจมูกเน้นหน่อยอยากจะจมูกโด่งก็ต้องสร้างนะคะ อยู่เฉยๆ ดั้งไม่มานะคะ ตามรูปเลยคะ ของที่ใช้ตามรูปและรายละเอียดด้านล่างคะ

ส่วนลิปสติกที่เลือกใช้ คือด้วยสีปากเดิมไม่ใช่ชมพูอ่อนหรือขาวใส ขอบปากสีเข้ม พลอยเลยเลือกใช้ให้เค้ากับสีปากเดิมพลอยมากกว่า ชุ่มชื้นนิดๆให้ดูเปล่งปลั่งสดใสหน่อย แต่ก็ไม่ได้ดูว่าเราทาลิปสติกแบบตั้งใจเกินไป อย่างที่บอกพยายามให้ดูธรรมชาติที่เข้ากับตัวเอง เสร็จแล้วค่าสำหรับลุคที่ 1 ใช้ในชีวิตประจำวันได้สบายๆ Anatasia จะไปตลาด ก็ดูไม่เว่อจนเกินไป ฝากรูปลุค 1 ด้วยค่า

ยังไม่หมดๆๆ เวลา Anatasia อยากออกงานล่ะ ลุคเธอก็มีสเน่เย้ายวนใช่เลย พลอยไม่ได้ให้เหมือนเป๊ะนะคะ แค่ชอบสไตล์การแต่งตามากๆ ไม่กรีดอายเนอร์เลย ชอบสุดๆ ตาเด่น ด้านล่างนี้เป็นการแต่งเพิ่มจากลุค 1 ง่ายมากๆ คะ ลองมาดูกัน

ลุคนี้พลอยไม่ใช้อายไลเนอร์เลยคะ เน้นสโมคกี้ฟุ้งรอบดวงตา ไม่ได้เน้นความเป็นชิมเมอร์ของอายแชร์โด้เท่าไหร่ เน้นสีที่ขับสีของดวงตาคะ

Step 1 ทาบรอนเซอร์ให้เข้มขึ้นจากเดิมอีกนิดตามรูปคะ

Step 2 เบรนอายแชร์โด้สีเข้มเพื่อให้ขับตาสีอ่อนให้ดูสว่างขึ้นคะ แต่พลอยไม่ได้ทาทั้งเปลือกตาบนนะคะ ด้วยความที่ระยะห่างตาพลอยค่อนข้างชิด พลอยอยากเว้นระยะห่างของตาทั้งสองข้างนิดนึงจึงเว้นไว้ทาสีอ่อนทีหลังอีกที

Step 3 เพิ่มความเข้มที่ขอบตาล่าง ตาจะได้ดูมีมิติความลึกมากขึ้น เกลี่ยเกือบถึงหัวตาคะ เน้นขอบฟุ้งๆ

Step 4 ลงสีสว่างอีกนิดนึง เกลี่ยให้นัวกันไปกับสีเข้ม

Step 5 ติดขนตาคะ พลอยลองหาขนตาที่ไม่ดูเป็นขนตาปลอมจนเกินไป หรือหนา พอดีไปเจออันนึงเป็นขนตาขนกระต่าย ซึ่งได้เส้นที่เหมือนขาตาจริงแต่เหมือนปัดมาสคาร่า อันนี้ชอบส่วนตัวเลย ดูไม่เยอะ ไม่หลอกดีคะ

ของที่ใช้แต่งตา Look 2 ตามรูปด้านล่างเลยคะ

เสร็จและคะสำหรับการแต่งตาลุคที่ 2 สำหรับออกงาน เซ็กซี่ก็ว่าได้ มีสเน่ไม่แพ้กัน พลอยลองใช้ลิปสติกสองโทนที่พลอยมีเพื่อให้ได้ลุคที่แตกต่างกัน เนื้อลิปเป็นแบบกลอสซี่เพิ่มความฉ่ำให้ลิมฝีปาก ถึงแม้ Anatasia ของเราจะไม่ได้ปากฉ่ำออกไปทางแมตนิดก็ตาม แต่พลอยไม่มีสีที่อยากได้เนื้อแมตก็เลยใช้อันที่มี แต่ก็ได้ลุคแบบอันนึงเซ็กซี่แอบหวาน กับเซ็กซี่เย้ายวน ไม่แพ้กันเลย ลองดูกันนะคะ ว่าใครชอบแบบไหน

ฝากผลงานเค้าด้วยนะๆๆๆ ชอบไม่ชอบ ติชมกันได้พลอยจะพัฒนาเรื่อยๆ และจะหาอะไรสนุกมาให้เพื่อนๆได้อ่านได้ชมกันอีกนะ หวังว่าเป็นเป็นประโยชน์กันนะฮะ ขอบคุณทีแวะมาชม :)

SapphireS

SapphireS

ชื่อ >>>พลอย<<< ค่ะ

Freelance Makeup Artist
ครีเอทเมคอัพลุค แต่งหน้าหลากหลายสไตล์ ลองอะไรใหม่ๆ ฝากผลงานด้วยฮะ แวะมาทักทายกันได้ฮะ

FB : Ploy SapphireS Make Up
IG : ploy_suladda

FULL PROFILE