“Toast Toppers” มาทานผักผลไม้แบบสวยๆคลีนๆกันครับ

66 22

สวัสดีครับผม เป็นงัยกันบางครับ ได้ข่าวว่าเดือนนี้ตัวแน่นกันเลยยย คือผมเองนิแหละครับ 5555+

ก็ทั้งดินเนอร์ช่วงวันวาเลนไทน์ แล้วยังมาจัดหนักต่อด้วยวันตรุษจีน อี๊กกกก

โอ้ยยยตัวแน่นกันเลยทีเดียว ไม่เป็นไรครับ มาๆได้เวลากินคลีนๆกันแล้ว เนอะ!!

จริงๆตัวผมเองก็ไดเอทอยู่นะครับ จริงๆนะ แต่ว่าผมเนียกินผักกินคลีนๆไม่ค่อยจะเป็น แหะๆ

ถือโอกาสดีๆหลังจากผ่านวันตรุษจีนมา ตอนนี้ก็ยังพอมีผลไม้มากมายหลงเหลืออยู่ตามตู้เย็น

และวันนี้ก็ได้เริ่มลองทำแล้ว มันก็พอไหวอยู่นะครับ กินผัก กินผลไม้ กินหญ้า โอ้ยยยสบ๊ายยย >_<

เมนูพิเศษวันนี้ก็คือ "Toast Toppers" บาย ชายอ้น

ก็เป็นเมนูทั่วๆไปแหละครับ วันนี้ผมก็มานำเสนอเผื่อให้เป็นอีกไอเดียสนุกๆ สวยๆ

จะได้ไม่เบื่อในการกินผัก กินหญ้า 55555+

เริ่มจากวัตถุดิบที่จะต้องเตรียมครับ

ขนมปังโฮลวีต เตรียมไว้ก่อนเลยครับ

ผมขอแยกเป็นอันๆดีกว่า จะได้เข้าใจง่ายๆ (คือผมงงเองนิแหละครับ 555+)

สูตรที่หนึ่ง โยเกิร์ต ฟรุต (อันนี้ใช้ขนมปังโฮลวีตแบบปิ้งครับ)

1. โยเกิร์ตรสธรรมชาติ 1/2 ถ้วย

2. น้ำผึ้ง 1 ช้อนชา

3. สตอร์เบอรี่

4. กีวี

5. งาคั่ว

สูตรที่สอง แอปเปิ้ล เมดิเตอร์เรเนียน (อันนี้ผมคิดเอาเอง 555+)

(อันนี้ใช้ขนมปังโฮลวีตแบบนุ่มครับ)

1. แอปเปิ้ล

2. บลูเบอร์รี่ (ผมใช้แบบอบแห้ง)

3. น้ำมันมะกอก

4. พริกไทย, เกลือเล็กน้อย

5. ผักชีลาว

6. เลมอน

7. ถั่วลิสงคั่ว

8. ไข่ต้ม

สูตรที่สาม ไข่ขาว มายองเนส (อันนี้ใช้ขนมปังโฮลวีตนุ่มครับ)

1. ไข่ต้ม ใช้เฉพาะไข่ขาว (จริงๆก็คือไข่ต้มส่วนที่เหลือ จากสูตรที่ 2 )

2. มายองเนส (น้อยมากๆ 1 ช้อนชา)

3. พริกไทย, เกลือเล็กน้อย

4. ผักชีฝรั่ง

5. มะเขือเทศ

6. งาคั่วบด

ไข่ดาว วาลเฟิลอันนี้เป็นไอเดียละกันครับ 555+ คือผมอยากลองทำเฉยๆอะครับ >_<

ใช้เครื่องทำวาลเฟิล ข้างหนึ่งเอาขนมปังลงไปหนีบไว้

ส่วนอีกข้างก็รอจนร้อน ทาด้วยน้ำทันมะกอก แล้วก็เอาไข่ใส่ลงไปเลยครับ

รอจนสุกก็เอามาเสริฟได้ครับ

ผลไม้อื่นๆก็เอามาหั่นรวมๆกัน เป็นฟรุตสลัดแบบธรรมชาติๆไปครับ

เสร็จเรียบร้อยครับ เช้านี้เสริฟชุดแบบนี้เลยละกัน ครบ แบบคลีนๆนิดๆ อิอิ

สุดท้ายนี้ผมขอแถมเป็น Food Art แบบคลีนฟู้ดสวยๆ เผื่อเป็นไอเดียมิกแอนด์แมทช์ช่วงนี้ต้องมีอะไรอาร์ตๆบ้าง เห็นเขากำลังฮิต ฮิปสาเตอร์ กันอยู่ 555+

ขอบคุญมากครับผม ที่เข้ามาอ่านรีวิวกัน

พบกันใหม่เมนูหน้า ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ บะบ๊ายยย ครับผม ---------------------------------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE