♥♥Review♥♥ All My Sun Protection ...เปรียบเทียบบรรดากันแดด (drugstore) ในกรุ

38 23

สวัสดีจ้าเพื่อนๆทุกคน วันนี้เอจะขอเปิดกรุกันแดด ที่เอใช้อยู่ขณะนี้ค่ะ

ช่วงนี้อากาศก็เริ่มกลับมาร้อน แดดแรงอีกแล้ว กันแดดเป็นไอเท็มที่ทุกคนห้ามมองข้ามเด็ดขาดนะคะ

ำหรับกันแดดทาหน้าที่เอใช้อยู่เป็นประจำ มีด้วยกัน 7 ตัวค่ะ (จะเยอะไปไหนมีอยู่หน้าเดียว)

ซึ่ง 6 ใน 7 ก็สามารถหาซื้อได้ตามร้าน watson, boots, tops และร้านขายเครื่องสำอางในห้าง หรือแม้แต่ 7-11 ค่ะดังนั้นวันนี้เอก็เลยจะมารีวิวเหล่ากันแดดที่เอใช้แล้วชอบและซื้อซ้ำ และหาซื้อง่ายกัน

มาที่ตัวแรกกันเลยค่ะ

Biore UV Aqua Rich Watery Mousse SPF50/PA++++

ไม่รู้เป็นหลอดที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับกันแดดตัวนี้ เพราะชอบมากกก ตัวนี้กันแดดสูตรน้ำ ที่มาในรูปของเนื้อมูส ซึมซาบเร็ว ไม่มันเหนอะหนะ ปกป้องครบทั้งยูวีเอ และยูวีบี พร้อมบำรุงผิวโดยเก็บกักน้ำหล่อเลี้ยงให้ผิวนุ่ม เพราะมีส่วนผสมของ Hyaluronic Acid และ Mix Citrus Essence ที่สกัดจากเกรฟฟรุ๊ต ออเรนจ์ และเลมอน ทาง่ายมาก ใช้เพียงปริมาณเล็กน้อยก็สามารถทาได้ทั่วทั้งหน้าและลำคอเลย แถมยังใช้แทนเบสเมคอัพได้อีกด้วย พูดเลยตัวนี้เลิฟมาก ไร้ที่ติเลย

Biore UV Aqua Rich Watery BB SPF50+/PA++++

กันแดดที่มาในรูปของกันแดด และบีบีพร้อมกัน เป็นกันแดดเนื้อบีบี สูตรน้ำ ที่เนื้อค่อนข้างเบา เกลี่ยง่ายไม่หนักหน้าแบบบีบีทั่วไป ช่วยปรับผิวให้เรียบเนียน ควบคุมความมัน พร้อมทั้งปกป้องผิวจากรังสี UVA และ UVB เนื้อครีมมีสีอมเหลืองนิดค่ะ สาวผิวสีแบบเอทาได้สบายเลย วันที่ไม่อยากแต่งหน้าทาแค่ตัวนี้ทาแป้งทับก็นอนเล่นดูซี่รี่ย์อยู่บ้าน แบบไม่ต้องกลัวดำได้เลยจ้า ตัวนี้เอต้องใช้ในปริมาณน้อยๆค่ะ เพราะด้วยความผิวสีใช้เยอะหน้าลอยได้เหมือนกันนะจ๊ะ

La Roche-Posay UVIDEA XL BB CREAM SPF50/PPD18/ PA++++

ครีมรองพื้นผสมสานกันแดด ตัวนี้เนื้อครีมมีสีเบจหนักไปทางบีบี เนื้อแน่นกว่าตัวบนค่ะ แต่ยังให้ความชุ่มชื้น ปกป้องรังสี UV และปกปิดจุดด่างดำไปพร้อมๆกัน ตัวนี้เหมาะมากเวลาต้องแต่งหน้าแบบง่ายไปข้างนอก แต่มีเวลาน้อย ใช้ตัวนี้แล้วตามด้วยแป้งผสมรองะื้นนิดหน่อย หน้าเด้งตลอดวันค่ะ เพราะเนื้อค่อนข้างแน่นทีเดียว เสียที่แอบเกลี่ยยากนะ แถมยังแพงอีกด้วย เอใช้สีเบอร์ 2 ค่ะ

Biore UV Aqua Rich Watery Jelly SPF30/PA+++

กันแดดสูตรน้ำ ที่เปลี่ยนเป็นน้ำทันทีที่ทา เรื่องจริงค่ะ เนื้อกันแดดจะคล้ายเจลเหลวๆ เย็นๆ

พอทาแล้วก็ซึมเข้าผิวเร็วมากๆ และเบาหน้าสุดซึมซาบเร็ว ไม่มันเหนอะหนะ และผิวทำให้ชุ่มชื่นด้วย

มีส่วนผสมของ Hyaluronic Acid และ Mix Citrus Essence ที่สกัดจากเกรฟฟรุ๊ต ออเรนจ์ และเลมอนค่ะ ตัวนี้ยังเป็นสูตร Whitening ช่วยให้ผิวดูขาวขึ้น...แต่ส่วนตัวยังไม่รู้สึกอะไรกับตรงนี้ เหมาะกับใครที่ไม่ได้โดนแดดมากนัก หรือวันที่ไม่แต่งหน้าค่ะ

Biore UV Aqua Rich Watery Essence SPF50+/PA+++

อีกหนึ่งกันแดดที่เอเชื่อว่าหลายๆคนต้องมีหรือเคยมี กันแดดสูตรน้ำเนื้อเอสเซ้นส์

ตรงนี้นางเก๋ตรงที่เนื้อเบามากๆ มากพอขนาดที่ทาทับระหว่างวันได้ โดยที่ไม่เป็นคราบ...แต่ก็ต้องใช้ในปริมาณน้อยนะจ๊ะ เป็นอีกตัวที่ใช้บ่อยเป็นอันดับ 2 ด้วยเนื้อที่เบามาก เอก็ใช้ทาตัวด้วยเลย

Cancer Council Australia Active Sunscreen SPF 50 PA+++

กันแดดที่หนักที่สุดที่มีในกรุของเอตอนนี้ แต่เป็นตัวที่ใช้ทุกวันเพราะใช้ได้ทั้งตัวเลย

เอเลยทาตัวก่อนออกจากบ้านทุกวัน แต่สำหรับวันไหนที่ต้องว่ายน้ำ เอจะใช้ทาหน้าด้วยค่ะ

แน่นอนว่าหนักหน้ามาก ไม่คุมมันด้วย แต่ก็ช่วยป้องกันแรงแดดได้เป็นอย่างดี ไม่ดำไปกว่าเดิมจ้า

เอจะเปรียบเทียบให้เพื่อนๆดูกันนะคะ

นี่คือปริมาณจริงๆที่เอใช้กับหน้าเอค่ะ

พอทาแล้วจะเห็นเลยว่า

La Roche-Posay UVIDEA XL BB CREAM , Biore UV Aqua Rich Watery BB , Biore UV Aqua Rich Watery Mousse ช่วยปรับสีผิวให้ดูสว่างขึ้นเล็กน้อยค่ะ

ตอนนี้ก็ยังคงหลงรักพวกนางอยู่ และยังใช้ต่อไปเรื่อยๆ

เพราะซื้อง่าย ใช้ง่าย ตรงจุดประสงค์ของเอจ้า

ขอบคุณค่ะ

สำหรับ flawless me เป็นกันแดดที่มีขายใน drugstore นะคะ แต่เป็นกันแดดที่เอชอบใช้เวลาหน้าแห้งมากๆ เหมือนค่อนข้างให้ความชุ่มชื้นสูงทีเดียว ทาก็ง่าย ได้ผิวลื่นๆนุ่มๆ ชอบเลย แต่เอไม่ค่อยใช้เยอะนะค่ะ เพราะมีมันบ้างช่วง T-Zone ค่ะ เสียที่หาซื้อยากนิดนึง ต้องสั่งซื้อแทนจ้า

AeBong

AeBong

ผู้หญิงหน้าตาบ้านๆคนนึงที่รักในแฟชั่นและแมวเป็นชีวิตจิตใจ แต่สิ่งที่ทำให้ชีวิตเปลี่ยนคือการแต่งหน้าและเครื่องสำอาง

ติดตามเอได้ตามช่องทาง
aebonglife.com
FB : AeBong
IG : ae_bong
Youtube : AeBong Life

FULL PROFILE