จะสมัครเรียน ม.รามน่ะค่ะขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ตอนนี้ศึกษาอยู่ชั้น ปวส. ปีที่1. อยากจะลงรามด้วย อยากทราบการเรียนการสอนของมหาวิทยาลัยนี้น่ะค่ะ และสามารถเรียนควบด้วยได้มั้ยคะ มีคนบอกมาว่าไม่แนะนำให้เรียนรามค่ะ ไม่ได้ดีอย่างที่เขาพูด แต่หนูอยากเรียนค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ เห็นเขาบอกว่าไม่ต้องสอบก็ได้แต่ว่าต้องเข้าเรียนและส่งงานให้ได้เปอร์ซ็นตามที่เขากำหนดจริงมั้ยคะ
ไม่ทราบจะเรียนคณะอะไรอ่าคะ พอดีเรียนรามเหมือนกันคะ ปี 3 แล้ว ถ้าจะเรียนรามสามารถเรียนควบกันได้คะ เรื่องที่เขาว่าไม่ต้องเข้าสอบก็ได้แต่ต้องเข้าเรียนและส่งงานให้ได้เปอร์เซ็นต์ตามที่เขากำหนด อันนี้ไม่เคยได้ยินมานะคะ ตั้งแต่เรียนมาจนถึงปี3 แล้วก็ไม่เคยมีแบบนี้คะ เรียนที่ไหนก็ดีทั้งนั้นแหละคะอยู่ที่เราจะเลือกเรียนคะ อีกนิดนะคะ มีแต่ไม่ต้องเข้าเรียนก็ได้ แต่ต้องไปสอบตามวิชาที่เราลงเรียนอ่ะคะ ไม่รู้ช่วย จขกท ได้ป่าว รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะ
มีบ้างคณะที่ต้องส่งรายงาน เช่น วิทย์คอม(รุ่นพี่บอกมา เพราะรุ่นพี่จบมาจากคณะนี้ ยากมาก)

แต่คณะที่ปิ๊กเรียนไม่มีต้องส่งงานค่ะ ไม่ต้องไปเรียนก็ได้ ไม่มีเชคชื่อ ไม่มีเก็บคะแนน คะแนนจากสอบเพียวๆ 100% เกรดมีแค่ 3 ตัว G(ดีมาก4.00) P(ผ่าน 2.25) F (ตก 0.00)

ไม่เคยได้ยินว่า ไม่ต้องสอบ ต้องสอบเท่านั้น เพราะเป็นตลาดวิชา เรียนเอง และไปสอบถึงจะผ่านค่ะ

คิดว่าเรียนควบได้มังคะ เพราะคนเรียนควบ 2 มหาวิทยาลัยก็มี ลองสอบถามรายละเอียด ที่ สวป. หรือ

www.ru.ac.th แต่แนะนำว่า ไปที่มหาวิทยาลัยเองเลยดีกว่าค่ะ

ปล. อย่าไปลงคณะนิติศาสตร์ กับรัฐศาสตร์ ช่วงนี้นะ การเมืองมันวุ่น ข้อสอบมันยาก อิอิ

เพิ่งจบจาก ราม ค่ะ

ทีแรก เอนท์ติด ที่ มอ. ปัตตานี ตอนนั้นยังไม่มีเรื่องวุ่นวายมากนัก

เรียนได้ 2 ปี เรื่องเริ่มหนักขึ้น รุนแรงขึ้น ที่บ้านเลยมีมติให้ลาออก

ออกมากลางเทอม เจอรามรับอยู่ เลยสมัครเข้าให้

โอนหน่วยกิตจากที่เก่า มาได้ 24 หน่วยกิตเป๊ะ (เพราะวิชาอื่นที่มอเก่าเรา 2นก. แต่ราม 3 นก. เลยโอนได้ไม่หมด)

เราเรียนคณะมนุษย์ฯ สื่อสารฯ โทรัฐศาสตร์

ตอนนี้ จบ แล้วค่ะ สรุปเวลาที่เรียนราม 3 ปีเป๊ะ

ลองเข้าไปดูในเวป นะคะ ถ้าจำไม่ผิด ช่วงนี้ก็เปิดรับอยู่(รึป่าว ไม่แน่ใจเหมือนกัน)
ถ้าอยากเรียนควบไปด้วย ก็ต้องลงคณะที่ไม่ต้องทำรายงาน ไปสอบอย่างเดียวเรยค๊า อ่านหนังสือเอาเอง ฮิฮิ พอดีเพิ่งจบ คณะรัฐศาสตร์ จากรามเนี่ยแหละค๊า ไม่เคยไปเรียนเลย ไปสอบอย่างเดียว 3ปีก็จบแว้ว สู้ๆๆๆ ไม่มีอะไรยาก ไปกว่าความสามารถเราน๊า
จะเรียนคณะไหนอ่ะ (แอบอยากรุ้)
ที่คุณjeed2529 และคุณpukpik ตอบมา ใช่เลย
เรียนควบได้นะ มีคนเรียนควบเยอะเลย แต่ต้องขยันนิสนึง
ส่วนเราเรียนนิติ การเรียนรามนี่ ไม่ต้องเข้าเรียนก็ได้ แต่ต้องสอบๆ
ส่วนรายงาน แล้วแต่วิชาว่าอาจารย์สั่งให้ส่งรึป่าว แต่ยังไงก็เน้นสอบอยุ่ดี
เรียนรามนี่สบายดี อ่านๆๆแล้วก็ไปสอบๆๆ
สมัครเรียนได้หลายทางนะ แต่แนะนำให้สมัครด้วยตัวเองดีกว่า
สมัครด้วยตัวเอง 1-4 พ.ย.51 เวลา8โมงเช้าถึง15.30น.นะจ่ะ

ปล.สนับสนุนให้เรียนนิติ เพราะมีชื่อเสียงนะคะ (แถมสะใจดีด้วย)ฮฺฮฺ
เรียนไปเถอะคะ

ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถของเราหรอกคะ

อย่าเรียนตามกระแสนิยม

อย่าเรียนเพียงเพราะจบง่าย

แต่ให้เรียนเพราะ รักและมีอนาคต

มุก เรียน นิติ ราม คะ

ยาก มันก็ยากจริงๆ

ต้องพยายามก่อนนะคะ

อย่าเพิ่งบอกว่าไม่ได้ ทั้งที่ยังไม่ได้เริ่ม

รามตัดเกรด

ถ้า ข้อสอบ 100 ข้อ 60 ถึงได้ P 80ถึง G ต่ำว่า60 F

ถ้า ข้อสอบ 120 ข้อ 70 ถึงได้ P 100ถึง G ต่ำกว่า 70F

*-* โอนเทียบก็ได้นะคะ ถ้าไม่อยากเรียนเยอะอ่ะ

*-* คณะที่ต้องเข้าเรียน มีเทคโน สื่อสาร , มนุษ , วิทยาศาสตร์ , วิศวะ

ถ้าอยากจบเร็วนะคะ

ลงเทอม 1 24 หน่วย
ลงเทอม 2 24 หน่วย
ซัมเมอร์ 12 หน่วย = 60 ต่อปี

2 ปี ก็ 120 หน่วย เทอมสุดท้ายก็ขอจบแล้ว

2ปีครึ่งก็จบแล้วคะ
ส่วนตัวคิดว่า ถ้าเรียนจะเวิคมากๆเลยค่ะแบบว่า ไม่ต้องเข้าเรียน แต่ขยันอ่านหนังสือ ก็ทำข้อสอบผ่านได้ค่ะ ต้องดูด้วยนะคะ ว่าคณะไหนอ่ะ วาจบมา 2 ปีกว่าแล้ว ช่วงที่จบออกมานี่ พ่อไปลงเรียน รัฐศาสตร์ค่ะ พ่ออยากจบรามเหมือนลูกบ้าง 55555

แล้วพ่อก็ไม่เคยเข้าเรียนนะคะ อาศัยไปเสาะหาหนังสือ หรือเอกสารประกอบการเรียนของอาจารย์เอา ซึ่งแหล่งเอกสารที่ดีที่สุดคือ "ร้านถ่ายเอกสารประจำคณะ" ขอบอกว่า วาเจออาจารย์ไม่บ่อย แต่เจอพี่ร้านถ่ายเอกสารบ่อยมาก 555555 ขี้เกียจไปเรียนนั่นเอง ตัวอย่างไม่ดีสุดๆ พอดีบ้านไกลจากรามมากเลย นานๆไปเรียนที เอิ๊กกก

ตอนนี้ มีเทปของอาจารย์ให้ดูในเน็ตด้วย พ่อพี่ก็เรียนออนไลน์ค่ะ สรุปจบ 4 ปี รัฐศาสตร์การปกครอง นับถือพ่อมากเลย ไม่เคยเข้าเรียนซักวิชา แต่พ่อดูข่าวบ่อยแล้วก็ขยันอ่านหนังสือมากๆ ก็ทำข้อสอบได้เอง

ส่วนคณะบริหารที่พี่เรียน ช่วงปี 4 หรือวิชาที่เป็นวิชาเอก อาจารย์จะค่อนข้างที่จะให้ทำรายงานบ้างอะไรบ้าง แต่ไม่ต้องกลัว ถ้าเราไมได้ทำ เพราะรายงานได้เต็มที่ 10 คะแนน (- -")ไปอ่านหนังสือเยอะๆแล้วเตรียมสอบเอาดีกว่า แหะๆ (ขี้เกียจทำรายงาน)

ยังไงลงไปก็ไม่เสียหายจ้า มันมีสอบแบบทางคอมด้วยอ่ะเลือกเวลาสอบได้ นี่ว่างๆ ว่าจะไปลงอีกปริญญานึงเรียนคณะอื่นๆบ้าง เรียนจบมา ค่าหน่วยกิจราวๆ 1 หมื่นบาท ^^ ถ้าตั้งใจเรียนจริงๆ สอบผ่านทุกรอบ 2 ปีกว่าๆ 3 ปี ก็จบแล้วจ้า
ม.รามไม่ได้ดีอย่างที่เขาพูดจริงๆ เพราะเป็นม.เปิด นิสิตมีอิสระเสรีเต็มที่ แบบฟอร์มไม่จำเป็นยกเว้นตอนเข้าสอบคุณต้องไปแบบสุภาพ เช็คชื่อเรียกชื่อไม่มี ไม่เข้าเรียนก็ได้ อยู่ในม.ก็สูบบุหรี่ได้ กินเหล้าก็ได้(แต่เราไม่สนับสนุนนะแค่บอกว่าทำได้)การที่ไม่มีกฎระเบียบเหมือนม.อื่นก็เลยพาลให้ดูไม่ดีอย่างที่เขาพูด แต่เราต้องมองกลับมาอีกด้านว่า คนที่จบไปเค้าได้อะไรกลับไปบ้าง นอกจากวิชาความรู้ที่ต่างคนต่างแสวงหาเอาเองไม่เหมือนม.อื่นที่มีอ.ดูแลใกล้ชิดกว่า แต่อย่างน้อยๆบัณฑิตที่จบไปก็รู้จักช่วยเหลือตัวเอง เอาตัวเองรอดได้ มีความรับผิดชอบต่อหน้าที่ของตัวเอง ขอสนับสนุนนะถ้าน้องจะเรียนที่นี่ เพราะพี่ก็จบที่นี่มา ใครจะรู้บ้างจากเด็กบ้านนอกคนหนึ่ง ได้เก็บเอาประสบการณ์จากม.รามกลับมาใช้ที่บ้านเกิดโดยหาซื้อที่ไหนไม่ได้ อีกอย่างนะม.รามเป็นม.เปิดตอนน้องเข้าไม่ต้องสอบแต่ถ้าอยากจบต้องเก็บหน่วยกิตให้ครบนะจ๊ะ ที่กล่าวมาไม่ได้ว่าม.อื่นไม่ดีนะ
เราจบวิศวกรรมศาสตร์ รุ่นที่ 1 จากมหาวิทยาลัยรามคำแหงค่ะ แต่เป็นการเรียนในระบบปิดนะคะ ใครบอกว่าเรียนรามไม่ดีอย่างที่คิด ขอบอกนะคะ วิดวะรุ่นแรกรามนี่เทียบเท่ามหาลัยรัฐบาลได้เลยนะคะ (ดีกว่าเอกชนด้วย) ตอนนี้มี นานาชาติเพิ่มมาอีกที่เป็นระบบปิด ส่วนนักศึกษาในภาคปกติ ถึงเค้าจะไม่ต้องมาเรียนทุกวัน ไม่ต้องใส่ชุดนักศึกษาทุกวันเหมือนคณะวิดวะ แต่ทุกคนก้อต้องตั้งใจ อ่านหนังสือ ไม่งั้นคงสอบไม่ผ่านหรอก ข้อสอบไม่ได้ง่ายเหมือนหลายคนเข้าใจ อาจารย์ที่สอนตามเอกชนหลายท่านก้อจ้างมหาลัยรามไปสอนเยอะแยะไป ส่วนเรื่องที่ว่ากินเหล้า สูบบุหรี่ในมหาลัยนั้น เป็นทุกมหาลัยค่ะ เพราะเราเคย เอนท์ทรานติดที่ ลาดกระบัง เรียนได้ 2 เดือนกว่า แต่ว่ามาสอบได้วิดวะ ที่รามด้วย ขอบอกเลยว่าอยู่ที่ตัวของเราค่ะ บางบริษัท เค้าจะคัดเด็กรามก่อน เด็กที่จบจากมหาลัยเอกชนด้วยซ้ำนะคะ ยังไงคิดดีๆละกัน นะน้อง
ใครบอกเรียนรามไม่ดี แมวขอเอาหัวค้านชนฝาเลย อย่างน้อยเรียนที่นี่ต้องมีความรับผิดชอบในตัวเอง เพราะจะไม่มีใครจ้ำจี้จ้ำไชเรา เราต้องรู้ตัวเองตลอดเวลา พอจบออกมาเราก็จะมีวินัยในตัวเอง ถึงแม้ว่าจะเป็นม.เปิด ที่ไม่ต้องสอบเข้าให้ยุ่งยาก แต่การที่จบออกไปนี่หินสุดๆ ไม่ต้องเข้าเรียนก็ได้ แต่ต้องสอบให้ครบทุกตัวให้ผ่าน(ถ้าอยากจบเร็วๆ) เรื่องรายงานนี่ไม่ทราบเหมือนกันนะ เพราะแมวเพิ่งปี 1 คณะมนุษย์ศาสตร์ เอกสื่อสารมวลชน ยังไม่แยกเรียนเฉพาะตามเอก ยังเรียนทั่วๆไปอยู่ แต่ถ้ามีก็สมควรทำให้ครบนะแมวว่า แต่ยังไงก็แล้วแต่ถ้าต้องการเรียนควบ หรือทำงานด้วยอยากเรียนไปด้วย เรียนม.เปิดอย่างราม หรือ สุโขทัย น่าจะสะดวกกว่าม.ปิดนะคะ...
อยากเรียนใจจะขาดค่ะ แตไม่ทราบว่าคณะอะไรเรียนด้านไหนยังไงอ่ะคะ ไม่รู้เรื่องเรยยยย เพราะโดนเอกชนปิดการรับรู้ค่ะ ช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบพระคุณพี่ๆทุกคอมเม้นท์ค่ะ
ตอนนี้เราก็เรียนอยู่จ่ะ อยู่คณะศึกษา เอกจิตวิทยา ปี 4ค่ะ

ถ้าอยากเรียนจริงๆ แล้วยังคงเรียนควบอยู๋กับที่อื่น

จะลงเป็น นอนดรีกรี แบบที่เอาไว้เก็ยหยอยกิตไปก่อน ยังไม่เลือกคณะได้นะ

หรือจะลงเป็นแบบปรกติก็ได้เหมือนกัน ลงหน่อยกิตแต่น้อยก่อน
สอบ เเละต้องสอบให้ผ่านนั่นคือทางรอดทางเดียว
ถ้าคุณเจ้าของคำถามได้อ่านนะ

เรียน มุนษย์ ก็ได้จบง่าย

ศึกษาสาด ก็ได้ง่ายพอกัน

ไม่ก็ รัดสาด แผน C อ่ะง่ายมากข้อย่ำ

ลองถามตัวเองว่าอยากจบง่ายแบบไหน

เพราะคุนอยากเรียนแค่จบนิ

2 ปีครึ่งก็จบแล้ว
เราก็เรียนอยู่จ้า แต่เป็นภาคพิเศษนะคะ
คณะมนุษยศาสตร์ เอกสื่อสารมวลชน
ใครบอกเรียนรามไม่ดีอย่างที่เค้าว่า

เราเถียงตายเลย

เราเรียนรามคณะมนุษยศาสตร์เอกภาษาอังกฤษ โทญี่ปุ่น

เรียนยังไม่จบตอนนี้ทำงานมาแค่ครึ่งปี(ใกล้จบแล้วค่ะ)

ตอนนี้ทำงานที่แอร์พอร์ทเงินเดือนหกหมื่นแล้วค่ะ

แต่เซ็งเหมือนกันนะคะ " เวลาที่ใครถามว่าทำไมเรียนที่ม.ราม "

ไม่เรียนเอกชนล่ะ ไม่เข้าใจว่าม.รามไม่ดีตรงไหน

เราก็รู้สึกแย่ทุกครั้งที่คนพูดเหมือนดูถูกสถาบันที่ให้ความรู้เราค่ะ
เอ่อ.......

แล้วจะบอกว่า "คุณ คห.14 " คะ

เรียนคณะมนุยศาสตร์ ไม่ได้จบง่ายอย่างที่คิดนะคะ

มีตั้งหลายเอก อังกฤษ จีน ญี่ปุ่น ฝรั่งเศษ

ง่ายตรงไหนเหรอคะ และก็เรียนแค่เอาจบ

อย่าเรียนดีกว่า!!! เปลืองเงินพ่อแม่ค่ะ
เรียนคณะอะไรดีค่ะที่ราม ตอนนี้หนูอยุ่ม.5 แต่คิดมาตลอดที่อยากเรียนราม แต่ไม่รุ้จะเรียนคณะอะไรดี
บางทีมีแต่เพื่อนถามทำไมอยากไปเรียนรามรามไม่เห้นดีตรงไหน ทำไมชอบว่ารามไม่ดีน่ะ หนูคิดว่าม.ราม เป้นมหาลัยที่ให้โอกาสคนมากที่สุดแล้ว ไม่ต้องเรียนเก่งได้ เกรด 3 เกรด 4 ก็เข้าได้

ขอบคุณค่ะที่มีมหาลัยดีแบบนี้

*** อยากทราบว่าเรียนคณะอะไรดีที่สมัยนี้จบมามีงานทำดี เงินดี บ้างค่ะ
เรียนรานม ป.ตรี มีเอกภาษาญี่ป่นด้วยเหรอ....
ตอนนี้ เรียนบริหาร ม.รามอยู่ค่ะ ยางไม่จบ แต่ก้อพยายามอยู่ (สู้ตายค่ะ)
อยากเรียนที่รามมากๆ แต่จบปวส.คณะสัตวศาสตร์อยากทราบว่าพอจะมีสาขาอะไรที่เทียบโอนกันได้บ้างและจบตามกำหนด 2ปี ตอนนี้ก็ทำงานอยู่ที่สนามบินสุวรรณภูมิและทำงานเป็นกะ แต่มีพี่สาวอยู่ฝรั่งเศษและพี่สาวก็อยากให้ไปอยู่ด้วยมากๆ แต่ติดที่ไม่ได้ภาษากับใบปริญญานี้แหละใครรู้ช่วยบอกด้วยค่ะ.อยากอยู่เมืองนอกง่ะ.
สวัสดีค่ะ ตอนนี้ที่ม.ราม เปิดรับสมัครเรียนรึเปล่าค่ะ คณะรัฐศาสตร์ค่ะ
ถ้าเรียน นิติ มีกี่หน่วยกิตคะ ใช้เวลาอย่างน้อยกี่ปีถึงจบคะ
ม.รามนะดีจะตาย เราแอบชื่นชม ม.รามนะ ไม่มีมีที่ไหนคิดได้เหมือนม.รามอะ
เราจบศิลปากรนะด้านภาษาและเราก็มาทำงานเป็นล่ามแถวราม สองนะไปอ่านหนังสือที่ห้องสมุดที่รามทุกวันเสาร์ คนน่ารักก็มี ต้องขอบคุณรามนะตอนนี้เราอยู่ญี่ปุ่น หนังสือที่รามทำให้เรามาสอบที่ญี่ปุ่นได้ด้วย ดีจริงๆ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again