☆ REVIEW ☆ ศรีจันทร์ ของไทยไทยที่สาวไทยคู่ควร (แป้ง&มาส์ก)

20 8
สวัสดีค่ะสาวๆวันนี้บีมมารีวิวของไทยไทยที่สาวไทยคุ้นเคย
นั่นคือออออออออออ

ศรีจันทร์

โดยรีวิวครั้งนี้บีมออกตัวก่อนเลยว่า ทางแบรนด์ส่งมาให้ลองใช้นะคะ
รีวิวนี้บีมเขียนจากความรู้สึกบีมล้วนๆ 

เริ่มจาก สภาพผิวบีมเป็นผิวมัน มีสิว รอยดำ(นิดหน่อย)

เริ่มรีวิวจากมาส์กก่อนนะคะ มีทั้งหมด 2 สูตร คือสูตรดั้งเดิม(original) และสูตรทานาคา

สูตรดั้งเดิม(original) ORIGINAL POWDER MASK

แพ็กเกจใหม่ สวยงามดูทันสมัยขึ้นเยอะเลยค่ะ แถมดีไซน์รูของแป้งให้มีขนาดพอดี ทำให้เราสามารถที่จะควบคุมปริมาณแป้งออกมาได้ค่ะ สะดวกขึ้นเยอะเลย กลิ่นหอมเป็นเอกลักษณ์ของศรีจันทร์เลยค่ะ 
แป้งตัวนี้ทางแบรนด์เคลมว่าช่วยลดความมันบนใบหน้า อันนี้จริงค่ะ หลังจากที่มาส์กหน้าเสร็จล้างออกรู้สึกว่าหน้าตึงๆไม่มีความมันบนใบหน้าเลยค่ะ 

สูตรทานาคา TANAKA GOLD POWDER MASK

การออกแบบดีไซน์เหมือนกับสูตรดั้งเดิมทุกประการแต่ต่างที่สีของแพ็กเกจค่ะ
ทางแบรนด์เคลมว่า 

แป้งสำหรับพอกหน้าสูตรหน้าเนียน 2 เท่า ที่ผสานคุณค่าการบำรุงผิวด้วยทานาคาเข้ากับคุณสมบัติเด่นในการลดความมัน ผลลัพธ์ที่ได้คือผิวสวยเนียนใส เหมาะกับผู้ที่มีผิวผสมหรือผิวมันปานกลาง

ทางแบรนด์บอกว่าไม่แนะนำให้นำแป้งพอกมาใช้แทนแป้งฝุ่นเพราะลักษณะของผงแป้งถูกออกแบบมาเพื่อใช้ผสมกับน้ำหรือของเหลวอื่นๆ นอกจากนั้นยังมีความหยาบและเนื้อที่หนักค่ะ หากนำมาทาบนหน้าแบบแห้งๆ นอกจากจะมีสีขาวลอยแล้ว ยังอาจจะทำให้ไม่สบายผิวหน้าและล้างออกยากมากจนอาจทำให้เกิดสิวอุดตันในภายหลังได้ค่ะ

และแป้ง Translucent 

พัฟเนื้อกำมะหยี่ แน่นอยู่ค่ะ สามารถบัฟแป้งขึ้นง่าย ขนาดพัฟไม่ใหญ่แต่ก็ไม่ได้เล็กมาก กำลังพอดีค่ะ
เนื่องจากเป็นแป้งทรานส์ลูเซนท์(แป้งโปร่งแสง)ทำให้เหมาะกับทุกสีผิวค่ะ เหมาะกับสาวๆทุกสภาพผิวยิ่งผิวมันยิ่งดีค่ะ เพราะคุมมันดีมากกกกกกกกกกกกกกกก 

สิ่งที่ชอบคือดีไซน์ให้ตลับแป้งสามารถหมุนเปิด-ปิดได้ ทำให้แป้งไม่ออกมาเยอะจนฟุ้งกระจาย

รูปซ้ายมือคือหลังจากทาแป้ง และรูปขวามือคือหลังจากนั้น 11 ชั่วโมง
หน้าแทบไม่มันขึ้นเลยค่ะ (สุดยอดดดดดดด)
ทั้งๆที่วันนั้นบีมทำภารกิจเยอะมาก อยู่ในสภาพอากาศธรรมชาติ ฝุ่นเยอะด้วย
และไม่ซับหน้าทั้งวันนะคะ ปล่อยเลยตามเลยแบบนี้ทั้งวันเลย
หลายคนอาจจะนึกสภาวะที่บีมอยู่ไม่ออก บีมยู่ในสภาพอากาศเย็นๆ มีแดดค่อนข้างจัด
ฝุ่นเยอะมากเพราะบีมเรียนวิศวะฯต้องทำเครื่อง เป่าลมเอาฝุ่นออกจากเครื่อง ไสไม้ บลาๆค่ะ
ดังนั้นถือว่าค่อนข้างสาหัส แต่แป้งยังอยู่ครบ ถือว่าเด็ดมากค่ะ

สูตรในการมาส์กหน้าหลักๆบีมก็มี 2 สูตรค่ะ คือ
สูตรน้ำมะเขือเทศ+powder mask

น้ำมะเขือเทศบีมใช้ของดอยคำค่ะ โดยน้ำมะเขือเทศมีวิตามินซีจากธรรมชาติช่วยให้หน้ากระจ่างใส
ลดรอยดำ ความหมองคล้ำบนใบหน้า

กับน้ำเปล่า+powder mask

โดยเวลามาส์กใช้เวลา 15-30 นาที หรืออาจจะมาส์กทิ้งไว้ทั้งคืนก็ได้ค่ะ 

ความรู้สึกหลังจากมาส์กเสร็จคือ ผิวแห้งกว่าเดิม (เพราะเค้าบอกว่าลดความมันส่วนเกินบนใบหน้า)
ส่วนเรื่องขาวใสนี่เฉยๆนะคะ ต้องอาศัยในการมาส์กหน้าสม่ำเสมอ และอยาลืมทากันแดดด้วยนะคะ
ส่วนเรื่องสิวถามว่าลดสิวได้เลยไหม สำหรับบีมครั้งแรกที่มาส์กสิวก็ยังไม่ยุบนะคะ 

มาให้คะแนนกับผลิตภัณฑ์ทั้ง 3 ตัวค่ะ
“ศรีจันทร์ ออริจินัล พาวเดอร์ มาสก์” ตลับสีฟ้า
แพ็กเกจ สวยทันสมัยขึ้นกว่าเดิมมาก ตลับฟ้าน่ารัก 5/5 คะแนน
ผลิตภัณฑ์ ใช้ง่าย มีรูให้เคาะแป้งออก รูไม่ใหญ่มากสามารถควบคุมปริมาณได้ 4/5 คะแนน
กลิ่น หอมมากกกกกกกก 5/5 คะแนน
ลดความมันบนใบหน้า ลดจริงค่ะ หลังจากที่ใช้เสร็จหน้าตึงๆ 5/5 คะแนน

“ศรีจันทร์ ทานาคา โกลด์ พาวเดอร์ มาสก์” ตลับสีเขียว
แพ็กเกจ สวยทันสมัยขึ้นกว่าเดิมมาก  5/5 คะแนน
ผลิตภัณฑ์ ใช้ง่าย มีรูให้เคาะแป้งออก รูไม่ใหญ่มากสามารถควบคุมปริมาณได้ 4/5 คะแนน
กลิ่น หอมมากกกกกกกก 5/5 คะแนน
ลดสิว อันนี้ขอยังไม่ใหเคะแนนค่ะ เพราะต้องใช้ระยะเวลา 

“ศรีจันทร์ ทรานส์ลูเซนท์ พาวเดอร์” ตลับสีม่วง
แพ็กเกจ สวยทันสมัย  5/5 คะแนน
ผลิตภัณฑ์ มีฝาเปิดรูให้แป้งออก สามารถหมุนปิดได้ ทำให้แป้งไม่หกเวลาพกพา(ไอเดียเก๋กู้ดมากเลิฟสุดๆ) 5/5 คะแนน
ควบคุมความมัน หลังจากที่ใช้เป็นเวลาถึง 11 ชั่วโมง หน้านี่แทบไม่มันขึ้นเลย แค่ดูดิวอี้ขึ้นเล็กน้อย  5/5 คะแนน

ส่วนตัวชอบแป้งทรานส์ลูเซนท์ที่สุดค่ะ ถ้าหมดซื้อต่อเองแน่ๆค่ะ 

ลาไปด้วยภาพปะแป้งแบใสใส(ไสยไสย)กันค่ะ 5555555

ขอบคุณที่รับชมนะคะ 

solarbeam

solarbeam

FULL PROFILE