“สลัดแซลมอนซอสญี่ปุ่น” อร่อยได้สุขภาพสไตล์เจแปน!!

21 13

สวัสดีครับ ช่วงนี้ก็ใกล้สิ้นปีแล้วววว อากาศเมืองไทยก็เริ่มเย็นขึ้นล่ะเนอะ
แต่สำหรับหลายๆคนยอดดอยของไทยก็อาจจะยังเย็นไม่สะใจ
จึงต้องเตรียมวางแพลน ไปใช้โบนัสปลายปีกันให้คุ้มความเหนื่อย
นั่งจ้องหาโปรโมชั่นตั๋วไปเที่ยวกันตลอดดด ผมรู้นะ 5555+
และที่ยอดฮิตตอนนี้ก็คงไม่พ้นเมืองเจแปนนน สินะ อิอิ

วันนี้เลยขอเอาเมนูสไตล์เจแปนมาทำซะหน่อย
ถึงผมจะยังไม่ได้ไปแต่ก็ขอกลิ่นไอเจแปนในอาหารนิดนึง

และก็เอามาฝากสาวๆที่รักสุขภาพทั้งหลาย
ที่เคยได้ลองทานน้ำสลัดซอสญี่ปุ่นของผมไปบางแล้ว
จากกิจกรรม Harem " Beauty On The Way" ของทางจีบัน
น้ำสลัดซอสญี่ปุ่นที่อยู่ในเบนโตะ จาก ชายอ้นน่ะครับ ^_^

เมนูวันนี้ก็คือ "สลัดแซลมอนซอสญี่ปุ่น"

เริ่มจากวัตถุดิบที่จะต้องเตรียมครับ

ผัดสลัด ที่ผมเลือกมาวันนี้ส่วนใหญ่จะเน้นประโยน์ชสูง และหน้าตาสวยๆครับ อิอิ
แต่ก็สามารถเปลี่ยนแปลงได้ตามชอบเลยครับ
1. ปลาแซลมอน  ผมเลือกใช้แซลมอนซาซิมิที่มีขายตามซุปเปอร์มาเก็ตทั่วไปเลยครับ
2. ร็อคเก็ต
3. สวิสชาร์ด
4. อัลฟัลฟ่า
5. แรดิช
6. แตงกวาญี่ปุ่น

ส่วนผสม น้ำสลัดซอสญี่ปุ่น
1. โซยุญี่ปุ่น  2 ช้อนตวง
2. น้ําส้มสายชูแอปเปิ้ล 1 ช้อนตวง
3. มิริน 1 ช้อนตวง
4. น้ำมันงา 1 ช้อนตวง
5. งาคั่วบด 1 ช้อนตวง
6. น้ำตาล 1 ช้อนตวง

>>> พร้อมแล้วมาเริ่มกันเลยครับ <<<

เริ่มจากการผสมน้ำสลัดซอสญึ่ปุ่นกันเลยครับ
แบบว่าง่ายมากกกกก

เท โซยุญี่ปุ่น 2 ช้อนตวง

ตามด้วย น้ําส้มสายชูแอปเปิ้ล 1 ช้อนตวง

มิริน 1 ช้อนตวง

น้ำมันงา 1 ช้อนตวง

น้ำตาลทราย 1 ช้อนตวง

ส่วนผสมมันจะแยกชั้นกันแบบนี้ครับ

เราก็ทำการตีๆ ให้ส่วนผสมมันเข้ากัน

จากนั้นก็เติมงาคั่วบดหยาบๆ ตามลงไป 1 ช้อนตวง

แล้วก็คนส่วนผสมให้ขั้นกันอีกครั้ง

ลองชิมดูครับ ถ้าหากต้องการให้ความปรี้ยวเพิ่มขึ้น
ก็สามารถเติมน้ําส้มสายชูแอปเปิ้ลลงไปได้อีก
ปรุงรสชาติน้ำสลัด ได้ตามใจเราเลยครับ

แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

เรียบร้อยแล้วครับ "สลัดแซลมอนซอสญี่ปุ่น" by Chaiaon 

จะเสริฟแบบฟิวชั่นเกร๋ๆ ในงานปาร์ตี้ก็ยังได้
เอาแซลมอนมาม้วนโรลกับแตงกวาเสียบไม้ราดซอส

หรือจะเสริฟแบบสลัดชามน้อยๆ ก็อร่อยได้สุขภาพอีกเช่นกัน

อร่อย สดชื่น ได้สุขภาพ  

ขอบคุญมากครับผม ที่เข้ามาติดตามรีวิวกัน
พบกันใหม่เมนูหน้า รักและเป็นห่วง มาก มว๊ากกก นะครับ ^_^
---------------------------------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE