THE FAMOUS JOURNAL (BRIDE MAKEUP)

114 52

สวัสดีค่ะ
ฮาวทูของจูนวันนี้  เกิดจากนั่งคิดเล่นๆว่าถ้ามีโอกาสได้ดูแล Pre wedding set จะทำอะไรดี  แล้วก็ปิ้งไอเดียเลยค่ะ  

อยากทำให้เจ้าสาวยุคใหม่ดูสวยชิคขึ้น สนุกขึ้นแบบที่ไม่เว่อร์เกินไปนัก   ในชีวิตครั้งนึง คนเราใช้เงินที่หามาทั้งชีวิตไปกับการจ้างสตูดิโอเพื่อถ่ายภาพแฟชั่นเซ็ทบ่าวสาวก่อนแต่งงาน   ก็มีทั้งโชคดีได้เจอช่างภาพจริตถูกใจบ้าง  หรือบางครั้งก็เป็นความโชคไม่ดีซึ่งก็คงไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น    

เราจึงอยากหาหนทางให้คุณได้เป็นเจ้าสาวยุคใหม่ ที่ใช้งบน้อยยยยยยที่สุดในวันสำคัญกันค่ะ  ฮาวทูอันนี้จูนพยายามคัดเลือกเครื่องสำอางที่คุณภาพดีและราคาถูกที่สุดแล้ว  เพื่อให้ได้ผลงานคุณภาพ เราก็ต้องคัดที่เห็นสีสันชัดเจนนิดนึง ลองดูกันนะคะว่าชอบลุคต่างๆที่จูนทำขึ้นจากเครื่องสำอางราคาไม่แพงเหล่านี้มั้ย   และแถม  tips เล็กๆน้อยๆสำหรับการถ่ายเซ็ทไปให้ด้วยค่ะ เผื่อใครอ่านแล้วจะเกิดไอเดียสนุกๆเพิ่มขึ้นไปอีก

the famous journal
การเดินทางของรักที่ทุกคนจะไม่มีวันลืม    ไม่มีอะไรมากค่ะ งานมโนล้วนๆ 5555 

แค่อยากลองดูว่า เจ้าสาวในแบบที่ไม่ต้องติดขนตาหนาๆ หรือลงรองพื้นปกปิดทั้งๆที่หลายคนก็ผิวดีกันอยู่แล้ว  ปรับทัศนคติให้เจ้าสาวยุคใหม่สวยแบบ realๆ และใส่ความ fashionและ STORY ลงไปนิดหน่อย มันก็ไม่ยากนะ  และรูปก็สวยอยู่ได้นานด้วย    หลายคนอยากดูเป็นนางฟ้า หรืออยกาได้ลุคที่ดูขาวบริสุทธิ์เพราะมันจะทำให้ดูเป็นเจ้าสาวที่น่าทะนุถนอม  เราจึงอยากแนะนำไอเดียใหม่ๆที่จะทำให้ลุคเจ้าสาวดู chic ขึ้นและยังคงมีในส่วนที่เป็นความสวยงามในแบบฉบับที่ bride ควรมีอยู่  

MAKEUP LIST
  1. W7 IN THE NUDE PALETTE
  2. W7 IN THE BUFF LIGHTLY TOAST PALETTE
  3. FOUNDATION - SULWHASOO PERFECTING CUSION
  4. POWDER - W7 SHEER LOOSE POWDER - BISCUIT
  5. EYELINER - MILLE FOREVER BLACK PEN LINER WATERPROOF
  6. LIPSTICK - W7 MAGIC MATTE LIPS  
  7. BLUSHER - CANDY BLUSH W7 , EXPLOSION

LOOK1

1. ลงสีน้ำตาลเบสิกทั่วเปลือกตา เน้นบริเวณมุมหัวตา และช่วงเบ้าหางตา
2.ลงสีที่มีประกายกึ่งกลางเปลือกตา 
3.ใช้ไลน์เนอร์แบบครีมหรือดินสอสีน้ำตาล ลงชิดหางตาลางแล้วเบลนให้ฟุ้ง
4. ใช้สีน้ำตาลเข้ม ผสมกับสีดำเล็กน้อย ลงซ้ำอีกรอบบริเวณที่เป็นเบอร์ 1 และกดให้ชิดขอบตาล่าง
5.ดัดขนตา ปัดมาสคาร่าเด้งๆ กรีดอายไลน์เนอร์เล็กๆถมช่องว่างขนตา
6. ทาปากสีนู้ดเบลอๆ 

เสร็จแล้วว

น้ำตาลฟุ้งเบลอที่ลงรอบขอบตาบนและล่างสร้างความลึกลับให้ดวงตาทั้งคู่ เบรค story ไม่ให้ดาร์คจนเกินไปด้วยปากโทนนู้ดเบสิคและแก้มสีเดียวกันกับผมที่ปล่อยตามสบาย  เป็นการเริ่มต้นวันสวยงามแบบง่ายๆ  เติมกิมมิคอีกนิดที่ head piece เก๋ไก๋ทำเองตามสไตล์ความชอบของสาวๆแต่ละคน (จริงๆน่าจะหันมาทำกันเป็นธรรมเนียนนะคะ เจ้าสาวกับแม่หรือเพื่อนช่วยกันทำเครื่องประดับเพื่อใส่ถ่ายรูป น่ายักดี จะได้ของที่ไม่ซ้ำใครด้วย)  

tips for fashion set ลุคนี้จะเหมาะกับการเลือกโลเคชั่นเป็นลานใบไม้แห้ง  ข้างบึง หรือจะทุ่งหญ้าสีทองก็ได้ฟีล spring ดีเชียวแหละ   ไม่ต้องแบกพร๊อพหัวใจที่ทำจากโฟมไปให้วุ่นวาย  ชุcocktail dress  หรือชุดนอนแบบ little dress ก็น่ารักดี เขวี้ยงส้นสูงทิ้งไป  เดินเท้าเปล่าให้เขาจูงกันเข้าป่าแดดตอนเช้าถึงสาย  หอบกองผ้ามุ้งสีขาวตุ่นๆความยาวสักสี่เมตรไปด้วย   คุยกันหนุงหนิง นั่ลร้ากกก  เดินสักพักก็เหนื่อยเปลี่ยนมานอนมานั่งมั่ง ใช้กองผ้าให้เป็นประโยชน์ ภาพจะออกมาฟรุ้งฟริ๊ง ~

LOOK 2

ลุคที่เน้นตัดขอบตาดำเข้มทั้งบนและล่างมีสีเบาๆของชมพูอมน้ำตา หรือที่เรียกว่าสี TAUPE นั่นเองค่ะ

เพิ่มdegreeให้ set นี้แซ่บขึ้นด้วยลิปสติกสีแดงโทน warm 
  inspired 'Marakesh' หน่อยๆโดยการ จับผ้าบางผืนเดิมมามัดๆไพล่ไปข้างเดียวเหมือนเวลาชนชั้นมีอันจะกินเขาไปเที่ยวประเทศแถบเมดิเตอเรเนียนกัน  ทำให้นึกถึงเรื่อง SEX N THE CITY    เป็น bride ในลุคเปรี้ยวๆแต่ให้อารมณ์แสบซ่า active ในเวลาเดียวกัน

1.ใช้ดินสออายไลน์เนอร์เนื้อนิ่มๆหรือเจลไลน์เนอร์ วาดทั้งขอบตาบนและล่าง
2.ใช้ eyeshadow สีกลางใน palette in the nude กดทับรอบๆแล้วเบลนให้ฟุ้งเข้ากัน
3. ติดขนตา แต้มสีสว่างเล็กน้อยบริเวณหัวตาล่าง
4. เลือกลิปสติกสีแดงสด แบบ asian red  เป็นแดงแมททาชั้นเดียวแล้วเม้มทิชชู่ค่ะ เพื่อให้ได้ปากแดงบางเบาแบบกลีบกุหลาบ  ไม่เป็นเนื้อลิปหนาๆเกาะปาก  

เท่านี้ค่ะ ง่ายและรวดเร็ว^^

tips for fashion set  เหมาะกับสถาปัตยกรรมแบบ moroccan  หรือโถงใหญ่ๆ  ถ้าอยากเพิ่มความหลายหลายลองหาชุดลำลองแบบที่ให้ฟีลเดียวกับหน้าผมมาใส่ด้วย เจ้าสาวจะลองใส่กางเกงก็ได้นะ !  แล้วเล่นกับ facilities ในบ้าน โซฟา หน้าต่าง  เล่าเรื่องราวการมีปฏิสัมพันธ์กันของคนในบ้าน (ทีนี้แหละทีมงานจะได้รู้ว่าบ้านนี้ชายหรือหญิงที่ใหญ่กว่ากัน lol)   หรือเป็นฟีลปาร์ตี้ผัวเมียที่แอบจัดกันเล็กๆในบ้านก็แซ่บดีนะ เพราะเจ้าสาวลุคนี้จะ bitch ได้หน่อยๆ ไม่ต้องเรียบร้อยสวยหวานมุมเดียวก็ได้

LOOK3

ลุคที่บางเบาที่สุด มีเพียงสีแก้มอ่อนๆแบบเด็กๆกับปากแบบคนสุขภาพดีที่ flush หน่อยเวลาหนาวๆ  เราทำลุคนี้ด้วย lipstick แท่งเดียว เลือกลิปสีแดงผสมcoral ที่มองจากแท่งแล้วจะดูเข้มๆ แต่สีแบบนี้เอามาแต้มบางๆตามที่บอกละเริ่ดมากค่ะ แถมยังแตะเปลือกตาได้เบาๆด้วย   รุ่นนี้เป็นลิปแมทแบบแมทมากก  จัดได้ทั้งหน้าเลยเพราะไม่มีความมัน   สร้างลุคอ่อนหวานเหมือนเราเปิดเผยด้านที่อ่อนไหวของเราอยู่  ลอนผมเบาฟุ้งเป็นทรงแบบไม่เนี้ยบ เหมือนไม่ได้สนใจกันมันเท่าไหร่แล้ว ลุคน่ารักๆไร้พิษภัยที่ไม่ต้องลงรองพื้นปกปิดหรือติดขนตาเบิกเนตรก็ทำให้เราดูน่ารักได้เหมือนกันนะ 

ในลุคนี้จูนใช้ลิปสติกสีแดงจากในลุคแรกค่ะ

เสร็จเรียบร้อยย จับคู่เบสิคprop หวานๆ

ปากใช้สี DAMSON - W7 ค่ะ เนื้อแมท ทาแบบบางเบาชั้นเดียวเบลนเนียนๆ สีสวยม๊ากกก

tips for fashion set  โลเคชั่นนี่ เตียงเลยค่ะ ผมbed head ขนาดนี้ !  

ล้อเล่นน้าา 55555555  
 ลุคที่ทำออกมาจูนคิดถึงแต่หน้าหนาวเลย คงจะเป็นป่าๆ ที่ใบไม้ร่วงหมดแล้วช่วงเข้าหน้าหนาว  เพิ่มความโรแมนติกด้วยแก้มแชมเปญไรงี้มั้ง (แหลกแม่งทุกที่เลยเนอะ ;P)

zoom zoom

แถม SWATCHES lipstick W7(อ่านว่าดับเบิ้ลยูเซเว่น)ให้อีก 6 สีเลยย
เป็นแบรนด์เครื่องสำอางราคาถูกมากๆ เนื้อลิปรุ่นนี้เป็นเนื้อแมทมากกกกกกนะคะ  คนที่ชอบเนื้อแมทบอกเลยว่าน่าสนใจ
แต่จูนเองก่อนทาอันนี้ก็โบกลิปบาล์มกันหน่อย จะทาง่ายขึ้นเยอะ undertone สีเหมาะกับคนไทยดีนะ
คือทาแล้วไม่ป่วย ไม่เวอร์ รอดทุกสีดีอ่ะ  

สุดท้ายนี้ขอบคุณมากกับการอ่านงานมโนของชะนีนางนึงที่ไม่เคยแต่งงาน  (แต่ไปแต่งหน้าคนในงานบ่อย lol)  มันคือความอัดอั้นล้วนๆที่บางครั้งตากล้องหรือสตูเวดดิ้งเขาก็อาจจะเป็นผู้ชายที่ไม่ได้สนใจแฟชั่น  หรือมุมมองความเพ้อฝันของผู้หญิงอย่างเราๆเท่าไหร่  ภาพส่วนใหญ่ก็จะออกแนวแข็งๆ ดูจัดฉาก ให้หอมกัน กอดกัน ถือป้าย i love you  หรือพยายามให้โพสท่ากับรถคันเก่งโดยจัดโพสเจ้าสาวอย่างกะพริตตี้ขายรถ   คือความเป็น reality หรือการแสดงออกถึงความรักไม่มีอยู่เลย   

ฝากตรงนี้ถึงสาวๆที่กำลังจะถ่ายพรีเวดดิ้งหรืออะไรก็แล้วแต่  เราเลือกได้นะคะ  บางครั้งก็ต้องบอกเขาว่าเราอยากได้แบบไหนค่อยๆคุยกันกับทุกฝ่ายจะได้จบงานแบบแฮปปี้ทั้งสองฝ่าย   ส่วนของคนที่ชอบสไตล์ที่ต่างจากเราก็ไม่ว่ากันเนอะ แค่อยากจะบอกว่า  ภาพที่มันประดิษฐ์มากๆ มีพร๊อพที่ไม่จริงมากๆ มันดูได้ไม่นานค่ะ แต่ภาพที่ไม่เน้นพร๊อพ หรือจับเอาสิ่งของที่เป็นธรรมชาติมาใช้อย่างดอกไม้ หรือเน้นที่ตัวบุคคลไปเลย    กี่ปีผ่านไปมันก็มองได้ไม่เบื่อค่ะ ด้วยรักนะคะ  ขอให้ทุกคนโชคดีกับชีวิตใหม่ที่กำลังจะเริ่มขึ้น  <3

je un nu ej

je un nu ej

i'm june ,my whole life is makeup ;)

FULL PROFILE