Review | เปิดคลังแสงมาสคาร่าท้ังหมด 9 แท่ง♥

59 36

สวัสดีค่าาา ชื่อของขวัญนะคะ

จะเเนะนำมันอย่างเงี้ยทุกโพส 5555555555555 

เกริ่นก่อนว่าขวันเป็นคนชอบซื้อมาสคาร่ามากกกก เพราะมีปม

ขนตาขวันสั้นมากกกกกก แถมบางมากๆด้วย พอซื้อมาสคาร่าปุ้บ เเล้วถ้ามันใช้เเล้วไม่ขนตาไม่ยาว

ไม่งอน ไม่หนา ขวันจะรู้สึกมีปม.. แล้วจะไปถอยยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นมาลองเรื่อยๆ 55555555 

มันเหมือนรู้สึกหาคู่เเท้อะ ยังไม่ใช่ก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ณ ตอนนี้ยังไม่หยุดตามหานะ

เกริ่นเยอะละ เริ่มเลยละกันนน

วันนี้ขวันจะมารีวิวมาสคาร่า ราคาถูก-แพง ทั้งหมด 9 ยี่ห้อดังนี้

ราคาตั้งเเต่ 199 - 1000 บาทเลย 

โดยขวันจะมีการทดสอบการกันน้ำด้วยนะ หัวข้อที่ขวันจะรีวิวมี

1. ปัดง่าย ไม่ต้องลงหลายรอบ หรือ ไม่พัน ไม่เป็นก้อน
  2. ความยาวและหนา
  3. กันเหงื่อ,น้ำ,ความมันบนเปลือกตา
  4. ล้างออกยาก/ง่าย 

ปล.บอกไว้ก่อนนะคะ ว่าขวันขนตาสั้นมากๆ อาจจะไม่เห็นความเเตกต่างมากเท่าไหร่จากรูปถ่าย หรือบางคน ขนตายาว มันเอื้อให้มาสคาร่าบางรุ่นปัดเเล้วยาวกว่า หนากว่าคนขนตาสั้น เพราะฉะนั้น ความคิดเห็นที่อยู่ในกระทู้นี้ จะเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของคนขนตาสั้นและบางเเบบขวันค่า 

Maybelline The Falsies แท่งม่วง ♥ 

มาสคาร่ายอดฮิตราคาไม่แพงมากที่หลายคนชอบใช้ หาซื้อง่าย แถมเป็น Waterproof ด้วย

1. ปัดง่าย ไม่ต้องลงหลายรอบ หรือ ไม่พัน ไม่เป็นก้อน : ขวันว่าแปรงปัดง่ายเลยน้า ไฟเบอร์ไม่น้อยไปเเละไม่เยอะไป ปัดเเล้วก็ดูเป็นคนมีขนตามากขึ้น เเต่ไม่ได้เด้งโดดอะไรขนาดนั้น แต่ไม่ค่อยเรียงเส้น ดูพันกัน
  2. ความยาวและหนา :     ขวันว่ามันยาวไม่มากขนาดนั้นนะ เคยชอบใช้ ไม่หนามากเท่าไหร่ กลางๆ
  3. กันเหงื่อ,น้ำ,ความมันบนเปลือกตา :ขวันลองเอาสเปร์ยน้ำแร่ฉีดเเล้วหยีตาเเรงๆ2-3 ที ก็ไม่มีอะไรหลุดเลอะออกมาค่ะ
  4. ล้างออกยาก/ง่าย : ล้างออกง่ายด้วย Eyes&Lips remover ค่ะ 

♥  Maybelline The Magnum

รุ่นนี้ก็ฮิตเหมือนกันน ซื้อตามใครไม่รู้ในจีบัน 55555555 เห็นเพราะบอกว่ามันหนาดี กันน้ำ

1. ปัดง่าย ไม่ต้องลงหลายรอบ หรือ ไม่พัน ไม่เป็นก้อน : ปัดง่ายกว่าตัวสีม่วงนะ เหมือนเนื้อมันลื่นกว่า เวลาปัดมันจะเป็นช่อหนากว่าแท่งสีม่วงค่ะ
  2. ความยาวและหนา : ไม่ยาวมาก แต่หนากำลังดีค่ะ ขนตาจับเป็นช่อหนากว่าแท่งม่วง ตาดูคมชัดขึ้นเยอะ
  3. กันเหงื่อ,น้ำ,ความมันบนเปลือกตา : กันน้ำค่ะ เเต่อาจจะมีเศษๆหลุดนิดหน่อยตามรูป หน้ามันก็ไม่เยิ้มค่ะ
  4. ล้างออกยาก/ง่าย ล้างออกง่ายด้วย Eyes&Lips remover ค่ะ 

♥  Maybelline The Rocket

ตัว นี้ขวันซื้อมาเพราะชอบสี 55555555 กับตอนนั้นมันลดราคาเหลือ 199 บาทเลยรีบสอยมาค่ะ รุ่นนี้ไม่ได้เขียนว่า waterproof นะคะ เพราะฉะนั้นไม่กันน้ำจ้า 

1. ปัดง่าย ไม่ต้องลงหลายรอบ หรือ ไม่พัน ไม่เป็นก้อน : ปัดง่ายมากๆ ชอบบบ หัวแปรงใหญ่ ซี่แปรงแบบนี้จะทำให้ขนตาเรียงตัวสวย เพราะซี่แปรงถี่มาก
  2. ความยาวและหนา : ยาวขึ้นเยอะค่ะ ในรูปเห็นไม่ชัด เเต่ยาวสุดใน3ตัวของ Maybelline เลย เเต่ไม่หนามากนะคะ กำลังดี ได้ลุคธรรมชาติ
  3. กันเหงื่อ,น้ำ,ความมันบนเปลือกตา : ไม่กันน้ำจ้าาา ไหลเยิ้มเลยนะถ้าโดนน้ำ เเต่ขวันใช้ปัดไปเรียนไม่โดนน้ำก็ไม่เลอะนะคะ กันความมันได้ดี เเต่ไม่กันน้ำ
  4. ล้างออกยาก/ง่าย : เนื่องจากไม่กันน้ำ ล้างด้วยโฟมก็ออกหมดเเล้วค่ะ ล้างง่ายมากๆ ขวันเน้นปัดในวันสบายๆ ไม่ต้องอะไรมาก คิดไรไม่ออกก็แท่งนี้เเหล่ะ 

♥  L'oreal False Lash Architect 4D

ตัวนี้ดังมากกก ช่วงนึง เเต่ราคาค่อนข้างแพงนะ สำหรับ Drugstore จำไม่ได้ว่าราคาเท่าไหร่ เเต่ประมาณ 400 บาทค่ะ หาซื้อง่ายนะ 

1. ปัดง่าย ไม่ต้องลงหลายรอบ หรือ ไม่พัน ไม่เป็นก้อน : ปัดยาก เพราะซี่แปรงสั้น มันทะลวงขนตาน้อยๆของขวันไม่ค่อยได้ ผลเลยออกมาเเบบสั้นๆแหว่งๆบ้าง
  2. ความยาวและหนา : ไม่ยาวเลย และไม่หนา (หรือเพราะขวันปัดไม่ดีหว่า) ด้วยความที่ขนแปรงมันสั้นเเละมันเอียงไปเอียงมาสลับกัน มันเลยไม่ทะลุทะลวงมั้งคะ..
  3. กันเหงื่อ,น้ำ,ความมันบนเปลือกตา : กันน้ำกันเหงื่อ เริ่ดเลยยย ไม่หลุด พอโดนน้ำเอาทิชชู่ซับก็ไม่พังนะคะ
  4. ล้างออกยาก/ง่าย  : ล้างยากนิดหน่อยด้วย remover ต้องใช้เวลาค่ะ

Benefit They're Real ♥ 

ตัว นี้ก็ดัง ซื้อตามบล๊อกเกอร์ฝรั่ง 55555555555 ชอบแพคเกจจิ้งทุกอย่าของ  Benefit นะมันน่าร้ากกก หัวแปรงลูกตุ้มๆด้วย ชอบ เหมาะกับขนตาสั้นๆแบบขวันดี

1. ปัดง่าย ไม่ต้องลงหลายรอบ หรือ ไม่พัน ไม่เป็นก้อน: ปัดง่ายยยยยยยมาก เพราะหัวแปรงลูกตุ้มหนามๆ เเต่โดนตาก็แอบเจ็บ 55555 ปัดเเล้วขนตาเรียงตัวสวยค่ะ
  2. ความยาวและหนา : ยาวว และหนา เเต่ไม่เป็นก้อน ไม่เป็นช่อใหญ่ คือกำลังดี ตาดูกลมโตขึ้นค่ะ (ในรูปมาสคาร่าใกล้หมด เเต่ที่ขวันเขียนคือขวันใช้ตอนมันยังใหม่ๆอยู่ค่ะ )
  3. กันเหงื่อ,น้ำ,ความมันบนเปลือกตา : ไม่กันน้ำค่ะ เยิ้มลงมาด้านล่างเลย เเต่ถ้าไม่โดนน้ำ หนังตามันๆก็ไม่เยิ่มนะคะ
  4. ล้างออกยาก/ง่าย : ล้างออกง่ายยย มีความสุขขข ไม่ต้องใช้ Remover ก็ได้ เเต่ใช้ก็จะสะอาดเกลี้ยงเกลากว่า 

Utip Sweet Secret Double Mascara volume

มาส คาร่าของ Utip แบรนด์ที่ขวันไม่เคยเหลียวเเล เเต่พอได้ลองเท่านั้นเเหล่ะ หลงรักกกกกกกกกกก หลายอย่างมากที่ขวันมีทั้ง อายไลน์เนอร์ มาสคาร่า แป้ง คือดีงะ ไปลองหาซื้อมาใช้กันน้า

1. ปัดง่าย ไม่ต้องลงหลายรอบ หรือ ไม่พัน ไม่เป็นก้อน : หัวแปรงเหมือนเป็นแอ่งๆเเละขนแปรงยาวไฟเบอร์เยอะ ทำให้ปัดง่าย ขนตาเรียงตัวสวย
  2. ความยาวและหนา : ยาวขึ้นมากๆ (นี้มากสำหรับขวันเเล้วเเหล่ะค่ะ 55555555) คือเวลาปัดนะ ขนตามันจะเป็นช่อตรงโคน เเละเเยกออกตรงปลาย(ดูรูปล่างซ้าย) สวยงะ หนากำลังดีเลยค่ะ ชอบ
  3. กันเหงื่อ,น้ำ,ความมันบนเปลือกตา : กันน้ำพอประมาณ ใช้ในชีวิตประจำวันได้ เเต่ปัดไปเล่นสงกรานต์ไม่ได้นะคะ เลอะ 5555
  4. ล้างออกยาก/ง่าย : ด้วยความที่มันเป็นไฟเบอร์และเป็นเนื้อฟิล์มนิดๆ ทำให้ล้างออกง่าย หลุดออกมาเป็นเส้นๆเลย หมายถึงมาสคาร่านะ! ไม่ใช่ขนตา 55555555 

Kate Mascara ชื่อรุ่นอยู่ที่กล่องงะ ทิ้งไปแย้ว T T 

ยี่ห้อ Kate เนี่ย ไม่ค่อยดังเรื่องมาสคาร่าเท่าไหร่นะคะ เเต่ด้วยคุณสมบัติที่มันเขียนไว้ที่กล่องว่า ไฟเบอร์เยอะพิเศษช่วยต่อขนตาให้ยาวขึ้น ขวันเลยสอยมาแบบไม่คิดเลย 555555555555 ไฟเบอร์ในเนื้อมาสคาร่าเยอะจริงๆ ลองดูรูปล่างเลยค่ะ

1. ปัดง่าย ไม่ต้องลงหลายรอบ หรือ ไม่พัน ไม่เป็นก้อน : แปรงเล็กปัดยาก ต้องปัดหลายทีมากๆ กว่าจะสวย เเละด้วยไฟเบอร์จำนวนมาก บางทีเข้าตา เจ็บมาก เป็นขนตาทิ่มเลย แถมต้องระวังไฟเบอร์ที่ไปต่อขนตามันจะเอียงๆ เบี้ยวๆด้วย สรุปคือ ปัดยากกก
  2. ความยาวและหนา : ยาวขึ้นจริงๆ เเต่เบี้ยวๆ เอียงๆ ดึงออกมาเป็นเส้นๆได้ด้วย T T
  3. กันเหงื่อ,น้ำ,ความมันบนเปลือกตา : กันน้ำกันเหงื่อกันความมันบนเปลือกตาค่า ไม่เลอะ
  4. ล้างออกยาก/ง่าย : จะว่าง่ายก็ง่ายนะ เเต่ต้องระวังไฟเบอร์จำนวนมากเข้าตา ดูรูปล่าง

นี่ไม่ใช่ขนตาเค้าน้าาาาาาาาา 555555555555 มันคือไฟเบอร์ในมาสคาร่างะ เข้าตานี่ไม่อยากจะคิด..

♥  iron Curve love mascara

มิสทีนรุ่นญาญ่า ซื้อตามเพื่อน เพราะเห็นเพื่อนขนตาเด้งมากกก 

1. ปัดง่าย ไม่ต้องลงหลายรอบ หรือ ไม่พัน ไม่เป็นก้อน : ปัดยากกกกก เป็นก้อนหนาเชียว
  2. ความยาวและหนา : ยาวปานกลาง เเต่หนามากกกกกกก หนาเป็นก้อนเลย ต้องปัดดีๆค่ะ เเต่ข้อดีมันคือ ปัดเเล้วเด้งมาก ไม่เหี่ยวลงมาเลย ขนตาจะงอนตลอด
  3. กันเหงื่อ,น้ำ,ความมันบนเปลือกตา : กันน้ำสุดยอด กันเหงื่อ กันความมันบนเปลือกตาด้วย
  4. ล้างออกยาก/ง่าย  : ล้างออกโคตรยากกกกกกก ต้องใช้ Remover แปะค้างไว้ เเล้วรูดๆขึ้น 

Majolica Majorca Lash Enamel Glamour volume on

ยี่ห้อ Majo เนี่ย มาสคาร่าแยกกันเเทบไม่ออก ต้องสังเกตที่รูปหัวแปรงบนเเพคเกจเอานะคะ ราคาเเพง เเต่ลดบ่อยยย 

1. ปัดง่าย ไม่ต้องลงหลายรอบ หรือ ไม่พัน ไม่เป็นก้อน : ปัดง่ายมาก หัวแปงประหลาดๆ เเต่มันดีมาก คือรุ่นนี้ที่ขวันซื้อ เพราะบีเอบอกว่า ปัดเเล้วขนตาจะเป็นช่อ ซี่ๆ เหมือนขนตาปลอมญี่ปุ่น เลยซื้อมา หัวแปรงเป็นแบบหวีซี่ห่างกับถี่ เเล้วเเต่เราจะเลือกให้มันถ่างๆหรือถี่ 5555555 ในรูปขวันใช้แบบถ่างค่ะ (คำน่าเกลียดมาก 555555555 เเต่เข้าใจกันเนอะ)
  2. ความยาวและหนา : ยาวเด้ง และเเข็งอยู่ทรงมาก ปัดให้งอน ก็งอนอยู่แบบนั้นทั้งวัน หนาไม่มาก กำลังสวย ที่สำคัญคือมันไม่เป็นก้อนเลยยย  เเละเรียงตัวสวยมากกกกก
  3. กันเหงื่อ,น้ำ,ความมันบนเปลือกตา : กันน้ำโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่หลุดเลย ขยี้ตาก็ไม่หลุด เอามือลูบๆก็ไม่หลุด เพราะฉะนั้น ไม่เยิ้มระหว่างวันชัวร์
  4. ล้างออกยาก/ง่าย : ด้วยความที่มันติดทนมาก มันล้างออกยากมากๆ ขวันเคยลืมเอารีมูฟเวอร์มา ละมันก็ติดอยู่อย่างงั้นอะ ข้ามวันเลย ไม่หลุด ไม่เลอะตาด้วย น่ากลัวมากก ทรงพลังมากกก  รักมาก

ด้วย ความที่รักมาสคาร่า Majolica รุ่นนี้มาก แถมให้อีกรูป เป็นรูปถ่ายช้อนขึ้น เห็นเส้นขนตาเรียงสวย เอาน้ำฉีดใส่ เเล้วก็เอาทิชชู่กดทับ มันยังงอนเด้งอยู่เลยดูเด้!!!! ชอบมากกกกกกก โคตรทน 55555555

เปรียบเทียบหัวแปรงเเต่ละแบบค่ะ การเลือกหัวแปรงที่เข้ากับขนตาเเละรูปทรงตาเราสำคัญนะคะ

อย่าง ขวันเนี่ย ขนตาสั้น บาง ชั้นตาหลบใน ที่ขวันใช้มานะ จะชอบหัวแปรงแบบลูกตุ้มหนามมากสุด เพราะมันเรียงตัวสวยดีค่ะ แล้วก็แบบหวี แบบที่หัวแปรงมันเว้าเป็นแอ่ง ทำให้ช้อนขนตาให้งอนขึ้นได้ค่ะ

ไม่ได้ลำเอียงนะ รูปใส่ไม่พอ.. (เหรอออ 55555555555555555)

ส รูป 2 ตัวที่ขวันชอบมากที่สุด ตัวแรกคือ Majolica Majorca รุ่น  Lash Enamel Glamour volume onใช้ในวันที่แน่ใจว่าจะไม่ขี้เกียจล้าง เเละอาจจะต้องลุยๆหน่อย ขวันจะใช้ตัวนี้เลย

อีก ตัวที่ชอบมากเหมือนกันคือ Mabelline The Rocket ขวันใช้บ่อยนะถึงจะไม่กันน้ำ เพราะชีวิตเราไม่ได้จะเจอน้ำอะไรขนาดนั้นจริงๆ ขวันใช้ปัดไปมหาลัย เเละวันที่ขวันขี้เกียจล้างหน้า หรือเเต่งหน้าเบาๆ ขวันจะใช้ตัวนี้เเหล่ะ เเล้วขวันจะใช้คลีนซิ่งแบบออยล์ นวดๆเมคอัพทั้งหมดออก เจ้ามาสคาร่าตัวนี้จะหลุดออกด้วย ง่ายมาก เหมาะสำหรับคนขี้เกียจ 555555 

หมดแล้วว เยอะสะใจดีมั้ย

เหมือนน้อยนะคะ 9 ตัว เเต่ขวันทำรีวิวนี้ครึ่งวันเลยนะ

ตาเปื่อยแบบ แห้งเป็นขุยเลย 5555555555555555 ปัด ล้าง เช็ด ปัด ล้าง เช็ด อยู่อย่างงั้น 9 รอบ T T

ไปละค่า ไปนอนแปะมาร์สกตาแปป

ไวเจอกันใหม่รีวิว,ฮาวทูหน้าค่ะ 

Khwankhong

Khwankhong

ชื่อของขวัญ อายุ 21 ปี
นิสิตครูดนตรี ชั้นปีที่4 :D
ig : khwanvasinee
Blog : http://khwankhong.blogspot.com/
fb fanpage :https://www.facebook.com/khwankhong

FULL PROFILE