Fat off yoga !!!

12 3

สวัสดีค่ะ สาวๆ Jeban Girl  
บทความของเราในวันนี้จะเกี่ยวกับอะไรน้า ไปชมกันจ้า (^O^)/

สุริยนมัสการอย่างง่ายๆ รอบที่ 1 ค่ะ ^^

รอบที่ 1
ยืนตรงส้นเท้าปลายเท้าชิดติดกัน
หายใจเข้าพนมมือไว้กลางอก
หายใจออกพับตัวลงขาเหยียดตรง

หายใจเข้า วาดแขนขึ้นเหนือศีรษะ เงยหน้า
หายใจออก ย่อเข่าพับตัวลง ฝ่ามือทั้งสองแตะพื้น

ถอยขาขวาไปด้านหลัง คุกเข่าขวาลง
เลื่อนเท้ามาด้านหน้าให้หัวเข่ากับข้อเท้าตรงกัน
หายใจเข้า ปลายนิ้วแตะพื้น ยืดตัวขึ้น เงยหน้า
หายใจออก ถอยขาซ้ายไปด้านหลัง

ยังหายใจออกอยู่วางเข่า อก คาง ลงที่สัมผัสพื้น

หายใจเข้า เลื่อนตัวไปด้านหน้า บีบศอกเข้าหาตัว
ยืดอกขึ้น เงยหน้า ใช้กำลังของกล้ามเนื้อหลัง ไม่ใช้กำลังของมือดันพื้นนะคะ

หายใจออก ก้มศีรษะ ตั้งปลายเท้า ดันสะโพกขึ้น
เข้าสู่ท่า Downward Facing Dog

ก้าวเท้าขวาไปด้านหน้าระหว่างมือ คุกเข่าซ้ายลงที่พื้น
ปลายนิ้วแตะพื้น หายใจยืดตัวขึ้น เงยหน้า
หายใจออก ก้าวเท้าซ้ายมาด้านหน้าคู่กับเท้าขวา

หายใจเข้า ยืดตัวขึ้น เงยหน้า
หายใจออก ลดมือลงพนมกลางอก ลดมือลงข้างลำตัว

รอบที่ 2

หายใจเข้า พนมมือกลางอก
หายใจออก พับตัวลง ขาเหยียดตรง

หายใจเข้า วาดแขนขึ้นเหนือศีรษะ เงยหน้า
หายใจออก ย่อเข่า พับตัวลง ฝ่ามือทั้งสองสัมผัสพื้น

ถอยขาซ้ายไปด้านหลัง คุกเข่าซ้ายลง
หายใจเข้าปลายนิ้วแตะพื้น ยืดตัวขึ้น เงยหน้า
หายใจออก ถอยขาขวาไปด้านหลัง

ยังหายใจออกอยู่ ลด เข่า อก คางลงแตะพื้น

หายใจเข้า เลื่อนตัวไปด้านหน้า บีบศอกเข้าหาลำตัว
ยืดตัว ยกอกขึ้น เงยหน้า

หายใจออก ก้มศีรษะ ตั้งปลายเท้า ยกสะโพกขึ้น
เข้าสู่ท่า Downward Facing Dog

ยังหายใจออกอยู่ ถอยขาขวาไปด้านหลัง

หายใจเข้า ปลายนิ้วแตะพื้น ยืดตัวขึ้น เงยหน้า
หายใจออก ดึงเท้าขวากลับมาด้านหน้าชิดกับเท้าซ้าย

หายใจเข้า วาดแขนขึ้นเงยหน้า
หายใจออก ลดมือพนมกลางอก แล้วลดมือลงข้างลำตัว

เราสามารถเพิ่มจำนวนรอบได้ตามความพร้อมของร่างกายค่ะ
ใครอยากลดน.น.เร็วๆ ให้ตื่นเช้ากว่าปกติสัก 20 นาที 

แล้วทำสุริยนมัสการง่ายๆแบบนี้วันละ 10 รอบนะคะ
สิ่งที่สำคัญคือ ไม่กลั้นลมหายใจนะคะ !! 

ให้ความสำคัญกับลมหายใจให้มากๆค่ะจะได้ไม่หน้ามืดวิงเวียน
หากช่วงแรกยังไม่สามารถประสานลมหายใจกับท่าได้
ก็ไม่เป็นไรนะคะ

ให้ทำท่าได้คล่องๆก่อนแล้วค่อยมาปรับลมหายใจให้สัมพันธ์กับท่าอีกทีค่ะ
ถ้าเราสามารถหายใจได้สอดคล้องกับท่าโยคะ
จะทำให้ระบบเผาผลาญของเราดีขึ้นค่ะ

เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ
มาสลัดไขมันด้วยกันค่ะ (^O^)/

chingchingyoga

chingchingyoga

คุณครูโยคะเภสัชกร

A Certified International Yoga Teacher : Freelance

FULL PROFILE