[How To] Contest "Be Jewelled" Inspired by Diamond

10 5

สวัสดีค่ะสาวๆจีบัน วันนี้ก้อยมาแต่งหน้าส่งการบ้าน

October'14 How To Contest "Be Jewelled" เปล่งประกาย ดุจแสงอัญมณีค่ะ 

จริงๆอยากแต่งตั้งแต่โจทย์มาเลยค่ะ เพราะอ่านปั๊บก็ปิ้งไอเดียลุ๊คนี้ปุ๊บ

แต่เนื่องจากเพิ่งสักคิ้วเสร็จหมาดๆเลย จึงต้องรอคิ้วลอก

กว่าจะลอกหมดก็ปาเข้าไป3อาทิตย์ค่ะ เกือบส่งการบ้านไม่ทันซะแล้น  

สำหรับแรงบันดาลใจในการแต่งครั้งนี้คือ Diamond ค่ะ

เพราะเป็นสิ่งที่ก้อยใส่ติดตัวไว้ตลอด แทนคนที่ก้อยรักมาก2คน

คือแหวนคุณแม่ และแหวนตัวแทนความรักของก้อยกับสามี

ลุ๊คที่จะทำนั้น เด่นที่เครื่องประดับ ก็คือ "เพชร" ค่ะ (ซึ่งมาอย่างอลังการงานสร้าง 55+)

ดวงตาเป็นประกาย ใบหน้าสวยเงา แต่ไม่เว่อร์จนกลบความเด่นของเพชรค่ะ

ก่อนอื่น เรามาแวะทำเล็บฟรุ้งฟริ้งกันแบบง่ายๆ ^ ^

4 ขั้นตอนง่ายๆ ตามภาพอุปกรณ์เลยค่ะ คือ

1. ลง Base Coat

2. ลงสีพื้น ก้อยเลือกสีเงิน กับใช้สีขาวที่นิ้วนางค่ะ

3. ลงสีทาเล็บกากเพชร

4. จบด้วยทา Top Coat ค่ะ 

สำหรับอุปกรณ์หลักและเสริมที่ใช้มีดังนี้ค่ะ 

1. Nyx : Pore Filler #01

2. Evian Facial Spray

3. Revlon Colorstay Whipped #150

4. Revlon Colorstay Whipped #180

5. Maybelline Fit Me #10 Light

6. Sephora Mineral Powder #25 Medium

7. L'oreal Infallible Eyeshadow #337 Endless Sea

8. Maybelline Color Tattoo #40 Tenacious Teal

9. Sephora Moonshadow Trio

10. Maybelline Color Tattoo #05 Too Cool

11. Tarte Eyeliner Pencil #Black

12. Maybelline Gel Liner #Black

13. Maybelline The Magnum Volum Express Mascara

14. ที่ดัดขนตา SHU ใช้ทั้ง2แบบค่ะ

15. ขนตาปลอม Odbo #OD802

16. ขนตาปลอม Preciosa #A120

17. กาวติดขนตาปลอม Sheene

18. NYX Eyebrow Cake Powder #02

19. Benefit Hoola

20. NARS blush #Deep Throat

21. The Balm Cosmetics : Mary-Lou Manizer

22. Sephora Nano Lip Pencil #05 Native Nude

23. Wet N Wild Lipstick #903C Just Peachy

24. แปรง Sigma F80

25. ฟองน้ำ Real Techniques

26. แปรง Sigma E30 2อัน

27. แหนบเพื่อใช้ช่วยติดขนตาปลอม

28. แปรง Real Techniques : Deluxe Crease Brush

29. แปรง Sigma F40 

30. แปรง Real Techniques : Setting Brush

31. อุปกรณ์ตกแต่ง : เม็ดเพชร, สร้อยคล้ายไข่มุก, แหวน, ต่างหูเพชร

เย่! มาแต่งหน้ากันเถอะๆๆ 

คอนแทคเลนส์ ก้อยใส่ของ Dream Color1 แบบ3สี ไม่ Big Eyes สี Gray ค่ะ

ปรับพื้นผิวหน้าอันเป็นหลุมเป็นบ่อของก้อย ด้วย NYX Pore Filler #01

โดยใช้มือที่อุ่นและสะอาดของเราเกลี่ยให้ทั่วใบหน้าจ้า

รอ Pore Filler เซตตัวซักครู่ ก็มารองพื้นกันค่ะ

ก้อยใช้ Revlon Colorstay Whipped ใช้2เบอร์ผสมกัน

ในอัตราส่วน #180(2ส่วน)กับ #150(1ส่วน)

ลงด้วยแปรง Sigma Flat Kabuki F80 ค่ะ

โดยก้อยจะเอาน้ำแร่สเปรย์ไปที่แปรงก่อน แล้วค่อยวนรองพื้นมาทาที่หน้าค่ะ

เพราะก้อยหน้าแห้งมาก วิธีนี้จะช่วยให้รองพื้นไม่เป็นคราบเวลาก้อยลงค่ะ

ปกปิดรอยคล้ำใต้ตา และเพิ่มความสว่างบริเวณ T-Zone

ด้วย Maybelline Fit me เบอร์ 10 สี Light เกลี่ยด้วยฟองน้ำของ Real Techniques ค่ะ

จากนั้นมาลงแป้งกันเล๊ยยย 

ก้อยใช้ตัวโปรดของก้อยคือ Sephora Mineral เบอร์25 สี Medium ค่ะ ^ ^

ลงแป้งครั้งแรกนี้ ก้อยจะลงแค่บางๆเพื่อเซตรองพื้นก่อนนะคะ

มาเริ่มในส่วนตากันค่า สีแรกใช้ L'oreal Infallible เบอร์337 สีEndless Sea

ทาบริเวณรอยพับตาและเหนือรอยพับตานึดนึง อย่าเพิ่งทาทั่วเปลือกตานะคะ

โดยใช้นิ้ววนๆสีมาเบาๆค่ะ อย่าวนแรง เดี๋ยวสีติดมาเป็นก้อน

เวลาทาให้ทาเลยหางตามานิดนึงนะคะ

สีที่2 ใช้ Maybelline Color Tattoo เบอร์40 สี Tenacious Teal

ทาบริเวณกลางเปลือกตาค่ะ ถ้าเราทาสีแรกทั่วเปลือกตา สีน้ำเงินที่ 2 นี้

จะไม่เด่นสวยค่ะ เพราะมันจะกลืนกันไป ก้อยจึงลงสีแรกไม่ทั่วเปลือกตาค่ะ

ต่อไปสีที่3 ใช้สีน้ำเงินเข้มสุดในพาเลต Blue Blood ของ Sephora Moonshadow Trio

ทาเป็น V shape บริเวณหางตาค่ะ ก้อยลงด้วยแปรง Sigma E30

Eyeshadow อันนี้ร่วงเยอะนะคะ ต้องเบามือนิดนึง

จากนั้นใช้สีเดียวกันนี้ทาบริเวณใต้ตาค่ะ โดยทายาวจากหางตามาประมาณ2/3ค่ะ

สีสุดท้ายเป็น Maybelline Color Tattoo เบอร์05 สี Too Cool ค่ะ

ก้อยใช้แปรง Sigma E30 แต้มมาทาบริเวณหัวตาด้านบนและด้านล่าง

ระวังติดมาเป็นก้อนเช่นเดียวกันค่ะ

ใช้ดินสอเขียนขอบตาของ Tarte สี Black ทาบริเวณขอบตาด้านในของตาบน

จากนั้นใช้ Gel Liner ของ Maybelline สี Black เขียนขอบตาด้านบนและล่างค่ะ

ดัดขนตาด้วย SHU ก้อยใช้ทั้ง2แบบนะคะ

เพราะอันเล็กดัดขนตาตรงหางตาได้ถึงโคนมากกว่าค่ะ

จากนั้นปัดขนตาด้วย Maybelline The Magnum Volum Mascara

ติดขนตาปลอม2ชั้นค่ะ ก้อยใช้ Odbo #OD802 กับ Preciosa #A120

ติดด้วยกาวติดขนตาปลอมของ SHEEne

จากนั้นปัดมาสคาร่าอีกครั้งเพื่อให้ขนตาทั้ง3กลมกลืนกันค่ะ

เขียนคิ้วด้วย NYX Eyebrow Cake Powder สี Dark Brown ค่ะ

Hilight โหนกคิ้วด้วย Maybelline Color Tattoo เบอร์ 05 สี Too Cool ค่ะ

จากนั้นตบแป้งเจ้าเก่าอีกรอบค่ะ รอบนี้โบกได้เต็มที่เบยยย

ใช้ Benefit Hoola เฉดดิ้งบริเวณแก้ม โดยวัดจากหูมามุมปาก

บริเวณ2ข้างหน้าผาก และปลายคาง ด้วยแปรงที่อยู่ในตลับเลยค่ะ 

จากนั้นเฉดดิ้ง2ข้างจมูก ก้อยใช้แปรง Deluxe Crease Brush ของ Real Techniques ค่ะ

ปัดแก้มด้วย NARS สี Deep Throat ลงด้วยแปรง Sigma F40ค่ะ

Hilight ด้วย Mary-Lou Manizer ของ The Balm

บริเวณช่วงบนโหนกแก้มถึงขมับ และแนว T zone ค่ะ

ก้อยลงด้วยแปรง Setting Brush ของ Real Techniques ค่ะ

ปรับสีพื้นปากด้วยดินสอเขียนขอบปากของ Sephora เบอร์ 05 สี Native Nude ค่ะ

ทาปากด้วย Wet n Wild เบอร์ 903C สี Just Peachy

จากนั้น Spray ทั่วใบหน้าด้วยน้ำแร่ เป็นการเซตเครื่องสำอางค์ทั้งหมดค่ะ

ทรงผมที่ทำง่ายๆ ใช้ได้ในวันที่รำคาญผมตัวเองค่ะ 

เริ่มจากมัดรวบผมให้สูงนิดนึง แล้วแหวกบริเวณด้านบนผมให้เกิดช่องว่าง

จากนั้นม้วนๆปลายผมให้เป็นก้อน แล้วใส่ลงไปในช่องว่างเมื่อสักครู่

ขยับๆผมให้เข้าที่ จะได้ผมเกล้าทรงฟักทองง่ายๆแบบนี้จ้า

ติดเพชรเก๋ๆ ที่จมูกด้วยกาวติดขนตาปลอมของ Sheene ค่ะ

ก้อยใช้สร้อยคล้ายไข่มุก มาคล้องบนศีรษะ

เพิ่มความอลังการด้วยต่างหูเพชร หรือจะนำต่างหูมาติดที่หน้าผากแทน

ก็จะเก๋ๆ คล้ายเจ้าหญิงไปอีกแบบค่า

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่แวะเวียนมาชมค่า 

ชอบไม่ชอบยังไง ติชมกันได้เลยนะคะ ^ ^

และขอบคุณ SUQQU ผู้สนับสนุนกิจกรรมครั้งนี้ค่ะ 

Koii_Koii

Koii_Koii

“งานสวยก็มา งานฮาก็มี ของไม่ดี ไม่มีอวยตาแตก” ก้อยเป็นคนชอบลอง เจอของดีจริงบ้าง ไม่ดีจริงอย่างที่เค้าว่าบ้าง ไหนๆตัวเองต้องหน้าแหก จะทำยังไงให้มันไม่สูญเปล่า เลยอยากมาเล่าสู่กันฟังค่ะ สภาพผิวเป็นคนผิวบอบบาง แพ้ง่าย เป็นสิวง่าย และรักการแต่งหน้า ใครหัวอกเดียวกัน เชิญมาเป็นเพื่อนกันตามลิ้งค์ที่ให้ไว้ได้เลยนะค่า ♡

FULL PROFILE