อากาศเริ่มหนาวชวนสาวๆ ตะลุย 10 ร้านเด็ดเยาวราช (ถ้าพลาดก็ไม่เป็นไร)

22 26
สวัสดีค่ะสาวๆ ช่วงนี้รู้สึกไหมคะว่าหน้าหนาวมันกำลังมาแล้ว ถึงอากาศจะยังไม่หนาวแต่เราสัมผัสได้ค่ะว่ามันมาแล้วจริงๆ แค่ยังไม่แสดงตัว แสงแดดอันเจิดจ้าพร้อมกับสายสมที่ผสมความหนาวพัดตั้งแต่เช้าจนถึงค่ำ บรรยากาศแบบนี้อยู่เฉยไม่ได้ค่ะไปเดินเล่นชิลๆ อิ่มท้องแบบใกล้ปริที่เยาวราชกันดีกว่า

ร้านเด็ดที่รวบรวมมาในวันนี้มีทั้งสิ้น 10 ร้านด้วยกันค่าา โดยแต่ละร้านเนี่ยถือได้ว่าเป็นตำนานของเยาวราชทั้งนั้นแต่ก็ใช่ว่าทุกร้านจะอร่อยหรือถูกปากเราเสมอไป บางทีรีวิวก็เว่อร์เพราะฉะนั้นรีวิวของเราวันนี้ จะมาบอกว่า 10 ร้านนี้ฃร้านไหนต้องไปและร้านไหนที่ไม่ไปก็อยู่ได้ !! ไปร่วมตามหาเดอะเบสท์ออฟร้านเด็ดเยาวราชกันค่าาาา

ร้านที่ 1 บะหมี่จับกัง
สาวๆ หลายคนคงเคยได้ยินกิตติศัพท์อันลือลั่นถึงความเยอะของบะหมี่จับกัง ด้วยความหิว + เวลาทำให้เราพุ่งไปที่บะหมี่จับกังเป็นที่แรก รู้เรื่อง !! เลยค่ะที่แรกก็ พัง พัง พัง .. 

เฮียคะ แห้ง 1 น้ำ 1 #ข่ะ !!

ชอบหมูที่นี่ค่ะอร่อย เหมือนเขาหมักจนรสชาติมันเข้าไปในเนื้อ ตัวเส้นก็หอมๆ น่ากินแต่ด้วยความที่เยอะจนเกินไป ต้องพยายามกินทุกทีสุดท้ายก็กินไม่หมดโดยรวมๆ รสชาติออกหวานกลมกล่อมใครชอบแบบไหนปรุงเพิ่มเอานะคะ แนะนำว่าให้กิน 2 คน ต่อ 1 ชาม

ชอบแห้งสั่งแห้ง ชอบน้ำสั่งน้ำค่ะ สำหรับฉันแห้งอร่อยกว่าเพราะถ้าน้ำจะเยอะเว่อร์วังอลังการเกินไป เปิดตั้งแต่เช้า 8.00 - 18.00 น. (เขาบอกว่าอย่างนั้นแต่บางวันไปก็ปิดเร็วนะ) และที่สำคัญคือวันปิดร้านเดือนนึงจะปิด 2 วัน วันไหนมิได้ระบุแน่ชัด ต้องลุ้นกันเองค่าา

พิกัดร้านเด็ด อยู่ที่ ซ.เจริญกรุง 23 บุกไปด่วน แผนที่กดดูลิงค์ได้เลยค่ะ

ร้านที่ 2 ข้าวหมูแดงสีมรกต
ร้านนี้ถือว่าเป็นที่สุดแห่งข้าวหมูแดงหมูกรอบเลยก็ว่าได้ เคยมีคนรีวิวว่าเป็น "ข้าวหมูแดงที่อร่อยที่สุดในเมืองมนุษย์" อะไรจะขนาดนั้น !! ฉันไม่เชื่อ ฉันต้องไปลอง ...

แอร้ยยย น้ำเดินอีกแล้วค่ะกระทู้นี้ แต่เป็นน้ำลายกับน้ำย่อยนะคะ !! 

ช่างเป็นข้าวหมูแดงที่ดูรูปก็รู้ว่าอร่อย พอกินคำแรกเท่านั้นแหละค่ะปรี๊ดๆ อร่อยมากกกกกล้าพูดเลยค่ะ แต่จะอร่อยที่สุดในเมืองมนุษย์หรือเปล่านี่ไม่รู้นะ ต้องลองเอง แอบเม้าส์ ฉันว่าหมูกรอบอร่อยมากส่วนหมูแดงเขาหั่นบางไปบางทีอาจต้องเรียกว่า "ซอย" สัมผัสเท็กเจอร์ไม่ค่อยได้ค่ะแต่โดยรวมให้ 3 ผ่านค่ะ -3-

นอกจากข้าวหมูแดงหมูกรอบแล้ว เขายังมี "ซุปเป็ดตุ๋นมะนาวดอง" ที่อร่อยมาก ได้กลิ่นมะนาวชัดเจนตุ๋นแบบไม่หวงมะนาวดองเลยค่ะ ซดเข้าไปทีชื่นใจไปอีก 3 วัน  และยังมี "ซุปซี่โครงหมูตุ๋นมะระ" อันนี้ก็โอเค รสชาติขมนิดๆ เอามาไว้ตัดเลี่ยนก็ดีค่ะ

ปล. ร้านหมูสเต๊ะ "ชองกี่" ข้างๆ สีมรกตก็อร่อยเด็ดค่ะต้องสั่ง

พิกัดร้านเด็ด อยู่ที่ซ.สุกร 1 เยื้องๆ วัดไตรมิตร หน้าปากซ. มี 7-11 เดินเข้าไปกลางๆ ซอยก็จะเจอร้านแล้วค่ะ

ร้านที่ 3 ร้านข้าวแกงเจ๊กปุ้ย
สุดยอดของข้าวแกงต้องร้านนี้ค่ะไปเจอมากับตัว ถ้าจะกินต้องรีบและต้องตรงเวลามากๆ ร้านเปิด 16.00 น. รอบแรกฉันไปตอนบ่าย 3 ถือว่าเร็วไปร้านยังไม่เปิด ต้องไปเดินเล่นที่อื่นก่อนกลับมาอีกที 18.50 น. ของหมดค่าาาา !!! บางทีฉันก็คิดนะว่าฉันเดินเล่นนานไป เหลือแค่น้ำแกงแกงเขียวหวาน กับไข่พะโล้ซึ่งเหลือแค่ไข่ 3 ฟอง ถ้ามันจะเด็ดขนาดนี้ยังไงก็ต้องออเดอร์ค่ะ

ภาพปลากรอบเอ้ยยประกอบ นี่แหละค่ะที่สั่งทันเพราะตอนแรกลังเล แม่นางคนตักเงยหน้าขึ้นมาถามว่าจะเอาไหมคะพี่ไม่เอาจะหมดแล้วนะ "เอาค่ะ" เลยได้จานนี้มา พอกินเท่านั้นแหละค่ะเอ้ยยมันอร่อย ขนาดเป็นสามจานสุดท้ายแล้วนะ ต้องไปโดนค่าา คู๊นนผู้โช้มมมม

เป็นยูววว ยูวก็ต้องลังเล ~

ทานข้าวกันค่ะ ร้านนี้ โนวโต๊ะ โอนลี่เก้าอี้อย่างเดียวนะจ๊ะ บรรยากาศดูไม่ดีแต่รสชาติเลอร์ค่ามากค่ะ

พิกัดร้านเด็ด อยู่ในซอยข้างวัดมังกรต้นๆ ซอยก่อนถึงข้าวขาหมูนายโอ เปิด 16.00 น. ปิดเมื่อขายหมด แต่ไม่น่าจะเกิน 3 ชั่วโมง

ร้านที่ 4 ร้านข้าวเสียโป
เมนูอร่อยที่มีตำนาน เพราะที่ชื่อว่าข้าวเสียโปเนี่ย เนื่องจากว่าเวลานักพนันเล่นพนันกันจนหมดเหลือตังติดตัวนิดเดียว ก็จะไปกิน "ข้าวเสียโป" กันเพราะสั่งว่าให้เอาพวกเป็ดไก่เครื่องในโปะๆ ลงไปในข้าวแล้วราดด้วยน้ำพะโล้ อะไรประมาณนี้ ปัจจุบันหาทานได้ยาก ร้านที่พาไปวันนี้ อยู่แถวๆ วัดมังกรอีกเช่นเคยจ้า (ร้านนี้ฉันแลดูมีความรู้)

ตกลงวันนี้ขายฟักหรือขายเป็ดตุ๋นหรือมะนาวดองค่ะ อ่านแล้วแอบหวิวในใจ

ดูไปดูมามันก็คือข้าวหมูแดงนี่แหละ แต่น้ำราดเป็นน้ำพะโล้เหมือนข้าวขาหมูในจานจะมีเนื้อหลายๆ อย่าง หมู เป็ด ไก่ หมูกรอบ ไส้หมู กระเพาะหมู แล้วก็มีผักเคียงมาด้วยจ้า รสชาติแค่โอเคไม่ได้อร่อยมาก อยากพิสูจน์เมนูในตำนานก็เชิญมาได้ค่ะ

จานละ 40 บาทถือว่าคุ้มค่าอยู่ค่ะ มีไข่ด้วยยย

พิกัดร้านเด็ด อยู่ถัดจาก ถนนมังกรไปไม่ไกล ร้านอยู่หน้าตรอกเล็กๆ ประมาณ ซ.เจริญกรุง 19

ร้านที่ 5 ร้านขนมปังน้องแอม
เจอร้านนี้เข้าไป ปัง ปัง ปัง !!! จริงค่าาาทำไมไม่เคยมากินอร่อยมากกกกก พูดเลยว่า(ส่วนตัวคิดว่า)อร่อยกว่า ม น ส อีกค่ะต้องมา !!! เท่านั้นค่ะร้านนี้เจ้าของร้านอาจจะเป็นพ่อแม่น้องแอม และคนเสิร์ฟอาจจะเป็นน้องแอม บริการดี พูดจาดีค่ะ เป็นร้านที่น่าร้ากกก

ยืนสั่งๆ เสร็จก็ไปนั่งรอเลยค่าาา เดี๋ยวน้องแอมเอาไปเสิร์ฟ

มาแล้วค่าสังขยาหอมอร่อย กับขนมปังนุ่มๆ ฟินจริงๆ 

อร่อยแน่นอนค่ะ ดูความพริ้มของรูปปาก 555 นักชิมของเรา

พิกัดร้านเด็ด ตามไปด่วนๆ อยู่ปากซอยผดุงด้าว ฝั่งเจริญกรุง คลิ๊กลิงค์แผนที่ได้เลยค่าาา

ร้านที่ 6 ร้านข้าวต้มเป็ด - ข้าวต้มกระเพาะหมู ตั้งหงีฮวด
ร้านที่อยู่คู่กับซอยแปลงนามมากว่า 50 ปี(ที่จริงเขาบอกว่าเกือบ 80 นานไป๊ฉันเขียนแค่ 50 พอ - -*) เป็นข้าวต้มที่ดูสะอาดน่าทานมี 2 แบบคือ "ข้าวต้มเป็ด" ที่เนื้อเป็ดไม่เหนียว ไม่มีกลิ่นคาว น้ำซุปซดไปแล้วกลมกล่อมอีกแบบนึงคือ "ข้าวต้มกระเพาะหมู" อันนี้ก็มั่นใจได้เลยค่ะว่าสะอาด เพราะไม่มีกลิ่นเลย ไม่เหนียว เคียวหนึบๆ กำลังดี ร้านนี้ถือว่าโอเค แต่ถ้าอิ่มแล้วก็ไม่ต้องมาก็ได้ !!

ป้าเจ้าของร้านจะปรุงให้เราทีละชามๆ โดยใช้ข้าวคุณภาพดีเรียงเม็ดสวยทำให้ข้ามต้มดูน่ากินมากค่ะ ข้าวไม่แข็งเกินไป ที่สำคัญน้ำซุปร้อนได้ใจมากเหมือนใช้ถ่านหินจากภูเขาไฟฟูจิมาเป็นตัวจุดชนวน คือตอนทำคาดว่าคุณป้าต้องให้เดือดเต็มที่(อย่างถึงที่สุด) จึงจะยกลงจากเตาแล้วเทใส่ถ้วยให้เรา ขอเตือน ข้าวต้มร้อนมาก !! (ฉันปากพองมาแล้ว ฉันพลาด !) ราคาไม่แพงประมาณ 30 - 40 บาทเท่านั้นค่ะ

พิกัดร้านเด็ด อยู่ในซอยแปลงนามเดินเข้าซอยไปนิดเดียวเปิด 11.00 - 23.00 น. คลิ๊กลิงค์ที่แผนที่ได้เลยค่าาา

ร้านที่ 7 ร้านหมูสะเต๊ะแปลงนาม
หมูสะเต๊ะเจ้าดังที่ใครๆ ก็พูดถึงมาแปลงนามแล้วไม่ได้กินเนี่ยถือว่ามาไม่ถึงนะค่าาาาา ฉันว่าหมูสะเต๊ะร้านนี้สามารถกินได้โดยที่ไม่ต้องจิ้มน้ำจิ้มเลยค่ะ แบบมันฟินตั้งแต่ไม้แรกยันไม้สุดท้าย หมักหมูได้เข้าถึงรสชาติมากค่ะพูดเลย !! ว่าอร่อยสุดตั้งแต่กินหมูสะเต๊ะมาฟินนาเลลิตี้ม๊ากกกก

หมูติดมันกำลังดีฟินค่าาา ~ 

ราคาไม้ละ 5 บาทเท่านั้นค่าา กินคนละ 10 ไม้ กำลังดี !!

ร้านนี้ถ้าไม่ได้กินถือว่ามาไม่ถึงทั้งแปลงนามทั้งเยาวราชค่ะ แต่ถ้ามาถึงแล้วก็ถึงค่ะ ไม่เถียง

พิกัดร้านเด็ด อยู่ในซอยแปลงนามต้นๆ ซอยเลยค่ะสังเกตดีๆ อยู่ซ้ายมือเข้าจากเยาวราช มีโต๊ะแค่ 3 - 4 โต๊ะเท่านั้น คิวย๊าวววววยาววววว

ร้านที่ 8 ร้านยู้ลูกชิ้นปลาเยาวราช
สูตรเด็ดของลูกชิ้นปลาที่ส่งต่อกันมากว่า 80 ปี (เขาบอกว่าอย่างนั้น) มีรายการทีวีมากมายไปถ่ายทำ เพราะฉะนั้นฉันจะพลาดร้านนี้ไม่ได้ เด็ดขาด !! พุ่งตัวอีกแล้วค่ะ 

ร้านแลดูมีการปรับปรุงแล้วเป็นร้านแบบสมัยใหม่ (แต่ฉันชอบร้านดิบอารมณ์เก่าๆ ของเยาวราชมากกว่านะ)

ลูกชิ้นปลาหน้าตาดี รสชาติงั้นๆ ค่ะ ฮือก้วยขอบข้างนอกแอบแข็งๆ

เขามีก๋วยเตี๋ยวขายด้วยนะ แห้ง น้ำ ต้มยำ มีหมดค่ะเส้นอร่อยกินกับลูกชิ้น ก็โอเคดี โดยรวมแล้ว ร้านนี้กินแล้วไม่ได้รู้สึกว่าเป็นตำนาน

พิกัดร้านเด็ด อยู่แถวแยกผดุงด้าวร้านอยู่ทางซ้ายมือ เราจะเห็นป้ายยิ่งใหญ่อลังการไม่ต้องกลัวหาไม่เจอค่ะ

ร้านที่ 9 ร้านคั่วไก่กระทะทองเหลือง
เจ้าเด็ดเจ้าดังที่ใครๆ ก็พูดถึงถ้าลองเปลี่ยนกระทะจากเหลืองเป็นแดงนี่อาจจะดังกว่าเดิมค่ะ 555 อยู่ที่เยาวราชซอย 6 ค่าาาหน้าปากซอยมีร้านขายของให้เรามองเข้าไปจะเห็นกระทะทองเหลืองเรืองรองรอต้อนรับเราอยู่ บุกค่ะบุกเมนูนี้ชอบมาก

ที่ต้องถ่ายไกลสุด !! เพราะว่าคุณลุงที่กำลังยืนคั่วก๋วยเตี๋ยวอยู่นั้น ฮีติดป้ายค่ะว่าห้ามถ่ายรูป โอเคฉันไม่ถ่ายตรงนั้นก็ได้ ออกมาถ่ายด้านนอก  ><" อย่าว่ากันนะคะ ถ้าใครว่าฉันจะลบภาพนี้ 555

คั่วไก่กระทะทองเหลืองกลิ่นหอมเย้ายวนใจ หน้าตาโอเคค่ะ ราคา 30 บาท ปริมาณน้อยมากกเอาจริงๆ กิน 3 คำก็หมดค่ะ ไม่ค่อยฟินเท่าไหร่นะ คั่วไก่นิมมานที่เชียงใหม่อร่อยกว่า อีกทั้งบรรยากาศของร้านมึนอึมครึมแปลกๆ เหมือนมากินร้านนี้ต้องห้ามเสียงดัง อะไรประมาณนี้ เจนสัมผัสได้ !! ไม่ได้ must try แต่ถ้า you want ร้านดังก็เชิญมาค่ะ = ='

พิกัดร้านเด็ด ปากซอยตลาดเก่าเยาวราช สังเกตดีๆ นะคะร้านอยู่ในซอยนิดนึงเดินเข้าไปเงียบๆ ค่อยๆ สั่งเบาๆ ชู่วว

ร้านที่ 10 ร้านขนมปังเจ้าอร่อยเด็ดเยาวราช
หากใครเดินผ่านไปผ่านมาบนถนนเยาวราช คงต้องแปลกใจเพราะจะมีร้านริมถนนร้านนึงที่คนเข้าคิวเยอะมากนั่นก็คือร้านขนมปังร้านนี้แหละค่าา ด้วยความที่มีขนมปังให้เลือกถึง 3 แบบและไส้อีก 9 ไส้ คนเลยล้นทะลักขนาดนี้ แต่ร้านนี้ก็ทำเร็วมากนะคะ รอไม่นานก็ได้แล้วค่ะ

มาถึงจะกินอะไรก็หยิบบัตรคิวมาแล้วเขียนสั่งได้เลยค่ะ โดยให้จำรหัสใบสั่งไว้เขาจะเรียกให้รับขนมตามรหัสขนมปังจะกินแบบไหน 1 2 หรือ 3 เบอร์ 3 นี่คืออันที่ออกทีวีแล้วทำให้ร้านนี้เป็นร้านดังนะคะ ต้องลองๆ

ปริมาณคนรอ .. บางคนก็หล่อนะคะ เอ๊ะยังไง เอาน้องฟริ้งมาปิดไว้ดีกว่าเก็บไว้ดูคนเดียว 555

แถว 1 เนยกรอบ แถว 2 เนยนิ่ม แถว 3 กรอบนอกนุ่มใน

แต่ละไส้ก็เหมาะกับขนมปังแต่ละแบบเราต้องเลือกดีๆ ค่ะร้านนี้ขนมปังอร่อยไส้ก็อร่อย(แค่บางไส้) แยมส้มแยมสตรอเบอรี่เนี่ยน่าจะเหมาะกับเนยกรอบนะคะ ส่วนไส้เนยราดถั่วไม่ค่อยเวิร์คนะ ไส้อื่นก็โอเคค่ะให้ผ่าน

พิกัดร้านเด็ด อยู่บนถนนเยาราชเลยค่ะ เดินเลยซอยแปลงนามไปไม่ไกล ให้สังเกตร้านที่คนรอเยอะๆ หน้าธนาคาร UOB

----------------------------------------------------------

จบแล้วค่ะ 10 ร้าน รีวิวท้องเกือบแตกกินจริงเจ็บจริงทุกร้านประมาณ 5 ร้านแรกฉันฟินนะ 5 ร้านหลังบอกเลยว่าฉันกล้ำและกลืนลงไปมันอิ่มมากกกกกกจริงๆ เข้าใจอารมณ์นักชิมก็ครั้งนี้แหละค่าาา กินจนเดินไม่ไหวต้องเปิดห้องนอนที่เยาวราช เป็นเอามาก 555 ตามที่บอกไปค่ะว่าบางร้านก็อร่อยจริงต้องมาลอง ส่วนบางร้านก็งั้นๆ แหละค่ะไม่ต้องกินก็ได้เก็บท้องไว้กินร้านอื่นดีกว่า

สาวจีบันคนไหนมีร้านเด็ดร้านดังในดวงใจ จะย่านไหนแถวไหนก็บอกกันบ้างนะคะ
วันนี้ลาไปก่อนแล้วบ๊ายยย บายยยย

รีวิวร้านอาหารที่ผ่านมา
The Battle ร้านไหนเด็ดสุด !! ข้าวขาหมู เยาวราช
ไปชิมหอยหวาน หอยดี หอยนี้ที่ "เยาวราช"

La Kikiz

La Kikiz

"KiKi" Jeban - Daisy
Lifestyle | Travel | Tech

"Data" is the best way to know you :)

FULL PROFILE