How to :: เมื่อแก๊งนางฟ้า ถูกสาป ให้กลายร่างเป็น แม่มด [ Aum Bellezza , Jossy Berry, Techyladygogo ]

20 7
สวัสดีค่ะ วันนี้ พวกเรา แก๊งนางฟ้า จะมาทำ How to ให้ทุก  ๆ ท่านได้ชมกัน เป็น ฮาวทู การแต่งหน้า เพื่อเฉลิมฉลองเทศกาลงาน Halloween Day ที่กำลังจะมาถึงนี้นั่นเองค่ะ พวกเรา จะมากันใน How to concept นางฟ้า ที่ถูกสาป ให้กลายเป็นแม่มด แต่ยังแฝงด้วยความงามที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิด

โดยเริ่มแรก อั้มจะมาทำ How to ของอั้มให้ชมก่อนนะคะ ของอั้มเป็น แม่มด "เบลเลสซ่า" ผู้ที่มีพลัง สายฟ้า และ มนต์ดำ ที่ฝึกอยู่ในป่าจนสำเร็จขั้นสูง

ขั้นตอนการเตรียมผิวหน้า ::

1. เริ่มแรก ลงด้วย Whitening Rose Baby Green Base SPF30 PA+++
2. รองพื้นที่ซื้อมาผิดเบอร์ 555 อาจใช้ที่มีอยู่แล้วก็ได้น่ะ แต่อั้มมีขวดนี้เบอร์ขาวสุด ๆ ของ L'oreal True Match เลยหยิบมาใช้ในวันนี้
3. ลงแป้ง มิสทีน คัพเค้ก ซุปเปอร์ ไวท์ แอนด์ ไลท์เทนนิ่ง เพาเดอร์ เอสพีเอฟ 25 เพื่อเซ็ทรองพื้นและปกปิดอีกขั้นหนึ่ง

ขั้นตอนการทำคิ้วเขียว ::
อยากเป็นแม่มดที่มีคิ้วเขียว เพราะแม่มดมีบ้านอาศัยอยู่บนตนไม้ เลยแปลงคิ้วให้เขียว เป็นเหมือนใบไม้นั่นเอง อั้มใช้ Maybelline Color Tattoo ค่ะ

ขั้นตอนการแต่งตา ::
1. ตาเปล่า ๆ หลังเขียนคิ้วเสร็จแล้ว งานนี้เน้น สีส้ม  เพราะอยากให้จินตนาการถึง ลูกฟักทองสีส้ม ๆ ฟักทองที่ทุกคนจะนึกถึงเมื่อพูดว่า ฮัลโลวีน นั่นเองค่ะ ส่วนคิ้วนั่น ใบฟักทอง 555
2. ใช้ NYX Jumbo Eye Pencil 604 Milk สีขาวลงให้ทั่วเปลือกตา เพราะจะทำให้สีส้มชัดขึ้น
3. ทา Eye Shadow Palette City Color สีส้ม ลงบนจุดที่ทา NYX Jumbo Eye Pencil ไว้
4. ทาชั้นรอยพับตาด้านบน เพื่อสร้างเบ้าตา ด้วย Eye Shadow สีน้ำเงินเข้ม
5. ใช้ Eye Shadow สีน้ำเงินเข้ม ทาที่ช่วงตาล่าง มาจนถึงบริเวณกึ่งกลางดวงตา
6. ใช้ Eye Shadow สีส้ม ตัวเดิม มาทาบริเวณหัวตา
7. กรีดตา โดยเน้นให้หัวตาเป็นเหมือนปากเหยี่ยว และ ใช้ NYX Jumbo มาทาที่ขอบตาล่าง จนถึงหัวตา
8. ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า ขนตาบนและล่าง ด้วย Mistine Panaroma Tip2Tail มี 2 หัว สำหรับขนตาบนและขนตาล่าง ติดขนตาปลอม ขนตาบน อั้มใช้ AYUMI เบอร์ P05 ส่วนขนตาล่าง ติดเพียง 2 ช่อ ใช้ของ Daiso

ขั้นตอนการทาปาก ::
1.ทาลิปมัน หรือ ลิปกลอส ลงไปก่อน วันนี้อั้มใช้ ZA Rich-Glam liquid rouge OR221 
2.ใช้ Eye Shadow สีเดียวกับที่ทาตา สีส้มทาบริเวณขอบ ๆ ปาก จนเกือบด้านในปาก
3.ใช้ Eye Shadow สีดำ ทาด้านในปาก แล้วค่อยเบลน ออกมาด้านนอก แต่ไม่ต้องถึงของปากน่ะ เราจะได้เห็นสีส้มด้วย

การแต่ง Effect ต้นไม้ ::
1. อั้มใช้ Eyeliner Clio ชนิดปลายพู่กันในการเขียนค่ะ จริง ๆ แล้วใช้ Eye liner อะไรเขียนก็ได้นะคะ แล้วแต่ชอบ แล้วแต่ที่มี แล้วแต่ถนัด อั้มถนัดใช้แบบปากกา เลยใช้ Clio Waterproof Brush Liner
2. เริ่มสร้างที่ตาก่อน อันแรกทำที่ตาด้านขวา โดยเริ่มวาดจากหางตา ตรงปลาย อายไลเนอร์ ค่อย  ๆ วาด ค่อย ๆ เติม อย่างเบามือ
3. มาทำที่ปากต่อ
4. แล้วก็ทำที่หัวตาเพิ่ม
จบแล้วค่ะ ลุคนี้ แม่มด ผู้ที่อาศัย
หลบซ่อนตัวอยู่บนตนไม้ กลางป่าใหญ่ เงียบ เหงา และไม่มีแฟน เธอเหงามาก จนมีแรกผลักดันให้ฝึกวิชา สายฟ้าฟาด และ มนต์ดำขั้นสูง สำเร็จ มาดู Finish ลุคกันค่ะ

"Cursed Witch"
จากนางฟ้าแสนสวย ถูกสาปให้กลายเป็นแม่มดผู้โชคร้ายที่ติดอยู่ในความมืดและไร้คู่
ได้แต่รอวันให้เทพบุตรสุดหล่อมาช่วยถอนคำสาป (อิอิ) 
ปล. อันนี้เรื่องสมมุตินะคะ เรื่องจริงขออย่าให้เป็นเช่นนั้น
สวัสดีค่ะ ทีนี้มาดูฮาวทู Makeup for Halloween ของจอสบ้าง
อย่างที่บอกค่ะว่าเคยเป็นนางฟ้ามาก่อน แล้วโดนคำสาป
สภาพที่ออกมาเลยยังมีเค้าโครงของความสวยอยู่บ้าง หวังว่าเจ้าชายจะมองเห็นความสวยที่ซ่อนอยู่ภายในนะคะ
เริ่มขั้นตอนการแต่งหน้าเลยดีกว่า ใช้รองพื้นสองตัวนี้ค่ะ
1. MAC studio fix fluid nc45
2. L'oreal true match n3
ลงรองพื้นลอรีอัลสีเดียวกับผิวเราก่อนทั่วใบหน้า จากนั้นลงสีเข้มจากแมคช่วงกรอปหน้าค่ะ
แล้วลงแป้งฝุ่นซับความมันค่ะ อย่าลืมใช้แป้งฝุ่นรองไว้ใต้ตาด้วยนะคะ กันผงอายแชโดว์ร่วง
มาดูวิธีแต่งตาบ้างค่ะ บอกก่อนว่าขั้นตอนไม่เยอะ แต่ที่เยอะคือจะต้องใช้เวลาในการเกลี่ยสีให้เนียนฟุ้งค่ะ
1. ลงสีแดงคัดเบ้าให้ทั่วทั้งเปลือกตาค่ะ
2. จากนั้นแตะสีดำแมทลงไปให้ทั่วเปลือกตาแล้วเบลนให้สองสีกลืนกันค่ะ
3. ลงสีแดงที่ขอบตาล่างโดยลงแค่ช่วงปลายครึ่งดียว
4. ส่วนใต้ตาช่วงหัวตาลงเป็นสีขาวค่ะ
5. ใช้แปรงเล็กๆทาอายแชโดว์สีดำที่ใต้ตาแล้วลากหัวตาให้เฉี่ยวลงมาทั้งบนและล่าง
6. เพิ่มความเข้มด้วยการใช้ลิควิดไลเนอร์ทาทับลงไปอีกครั้งค่ะ
7. จากนั้นก็ปัดมาสคาร่าติดขนตาปลอมได้เลย
8. เสร็จแล้ว ขอจิ้มไฝใต้ตานิดนึง
ใช้บรอนเซอร์สีน้ำตาลลงช่วงกรอปหน้า แล้วใช้อายแชโดว์สีดำลงทับอีกทีให้มีมิติ
จากนั้นก็ทาลิปสีพลัม Nars Audacious สี Vivien
เสร็จแล้วค่ะ ตอนนี้เราก็ได้ลุคแม่มดสาวที่โดนสาป แต่ยังแฝงไว้ด้วยความสวย
ลุคนี้จอสพยายามไม่แต่งให้แฟนซีหรือเว่อร์เกินไป เผื่อว่าใครจะลองแต่งตามดู ไว้ไปปาร์ตี้ก็ยังได้ค่ะ
จบแล้วค่ะ วันนี้แม่มดจอสซี่ขอตัวลาไปรอเทพบุตรมาแก้คำสาปให้ก่อนนะคะ
สวัสดีค่ะ Techyladygogo มารายงานตัว แม่มด ตนที่สาม จากสาวสวย ก็ต้องกลายเป็นแม่มดกับเขาบ้าง กับลุค 
"แม่มดใจร้าย"

ขั้นตอนการโดนสาป
ขั้นแรกรองพื้นด้วยสีขาว ใช้ MTI Suriya Base ให้ทั่วใบหน้า

ตบด้วยแป้งฝุ่นสีขาว หรือโปร่งแสง แล้วเขียนคิ้วให้หักงอ หรือโก่งมาก ๆ คล้ายแม่มด ใช้ดินสอเขียนคิ้วสีดำ Cosluxe Slim Brow Pencil

เสร็จแล้วแต่งตา ด้วยอายแชโดว์สีดำ และเบลนด์ขอบด้านนอกด้วยสีแดง
ใช้สีดำและสีแดง จากพาเลทอายแชโดว์ 88 สี ค่ะ

ลงเฉดดิ้ง ใบหน้าและสันจมุกให้ดูตอบ เหมือนแม่มด

ใช้ดินสอเขียนคิ้วสีดำ Cosluxe Slim Brow Pencil แท่งเดิม ลากเส้นคิ้วให้เป็นริ้ว ๆ ชี้ขึ้น ดูใจร้าย
และใช้วาดขอบปาก เน้นตรงมุมปากให้เข้มกว่า

ทาปากด้วยสีแดงก่ำ 12plus Colorista สี 05 Red Berry

ใช้ปากกาเขียนขอบตาแบบเมจิก สีดำ Cosluxe Wanderlust Eyeliner เขียนเส้นคิ้วให้ชัดขึ้นอีก

เขียนอินเนอร์ไลนเนอร์สีดำ ใส่คอนแท็กเลนส์  NEO GEO สีแดง และขนตาปลอมค่ะ
เสร็จแล้วค่ะ !!!! นางจะไปหาคุณที่บ้าน...

Aumbellezza

Aumbellezza

ชื่อ "อั้ม" นะคะ เรียกในวงการ Aum Bellezza
♥ ชอบการทดลอง นู่น นี่ นั่น ไปเรื่อย ๆ ♗
♥ ชอบการแต่งหน้า
♥ ชอบเรื่องความสวย ความงาม ツ
♥ ชอบท่องเที่ยว ชอบกิน
♥ ชอบแชร์ สิ่งต่าง ๆ รอบตัว ที่คิดว่ามีประโยชน์กับตัวเองและคนอื่น

ฝากติดตาม พูดคุย แลกเปลี่ยนประสบการณ์ และ เรื่องราวดี ๆ ที่มีประโยชน์กันได้ที่

♔ Facebook ♔
- http://www.facebook.com/aumbellezza
♔ Instagram ♔
- aum_bellezza
♔ Contact me ♔
- aumbellezza@gmail.com

FULL PROFILE