รักษาสิวหายใน2เดือน ซื้อได้ตามร้านขายยา

15 14
สวัสดีคะ ^^ ชาวจีบันทุกคนนนนนนน 

นี่เป็นกระทู้แรกของเราเลย เขิน >,<

ตามท้อปปิคเลยค่ะ เราจะมาแชร์ประสบการณ์ในการรักษาสิวในแบบของเราน้า
ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดยังไง แต่ตอนนี้หน้าเราหายจากสิวแล้วเป็นที่เรียบร้อยจ้า อาจจะมีขึ้นบ้างช่วงประจำเดือน 

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะคะ ว่าปกติแล้วเราไม่ใช่คนที่เป็นสิว แต่หน้าค่อนข้างแพ้และเป็นผื่นง่าย
จนมาช่วงนึงเราแพ้ผลิตภัณฑ์ล้างหน้าตัวนึงแล้วก็เป็นสิวมาตลอดไม่ยอมหายเลย สงสัยฮอร์โมนพลุ่งพล่านด้วยมั้ง 5555
เราเข้าใจความรู้สึกของคนที่เป็นสิวดี ว่าเครียดและทรมานมากแค่ไหน ( เว่อไปปะ 5555 ) 

สิวเราจะเน้นช่วงคางมาก ขึ้นเป็นกระจุกอยู่ที่คางเป็นก้อนเลย เครียดสุดๆ TT

อันนี้คือเริ่มดีขึ้นมาหน่อยนึงค่ะ ตอนเป็นหนักไม่กล้าถ่าย แหะ -.-

เริ่มกันเลยนะคะ Let's GO !!!

~ขั้นตอนการรักษาสิว~

1. ใช้คลีนซิ่งเช็ดหน้าให้สะอาดสุดๆๆ จนสำลีไม่เปลี่ยนสี ไม่แต่งหน้าก็ต้องเช็ด ยี่ห้องใดก็ได้นะคะ เลือกที่ถูกกับสภาพผิวหน้าของแต่ละบุคคล

2. เช็ดหน้าตามด้วยน้ำเกลืออีกที รอจนหน้าแห้ง

(ขออุญาติก๊อปภาพจากกูเกิ้ลค่ะ)

3. ทาเบนแซค (เริ่มที่ 2.5%) ทิ้งไว้ 15-20 นาที ห้ามเกิน !!! 

(ขออุญาติก๊อปภาพจากกูเกิ้ลค่ะ)

4. ล้างหน้าตามปกติ ให้สะอาดสุดๆ ยี่ห้อใดก็ได้นะคะ เลือกที่ถูกกับสภาพผิวหน้าของแต่ละบุคคล

5. เช็ดโทนเนอร์  ยี่ห้องใดก็ได้นะคะ เลือกที่ถูกกับสภาพผิวหน้าของแต่ละบุคคล

6. แต้มสิวอักเสบ ถ้าสิวไหนกดออกได้ให้กดออก(สำหรับสิวอุดตันนะ) ถ้าไม่กดออกมันจะกลายเป็นสิวอักเสบ ถ้ากดสิวแล้วเป็นแผลให้ทาผงวิเศษตราร่มชู่ชีพ แล้วไปนอนซะ !!!! 

*เทคนิคส่วนตัว* เราจะใช้ผงพิเศษ ผสมกับน้ำยาแต้มสิวคลินดาเอ็มเลย แล้วโปะไปบริเวณที่เป็นสิว ส่วนใหญ่จะใช้ตอนที่เพิ่งกดสิวใหม่ๆ

7. ถ้าสิวหนอง ใช้ที่กดสิวด้านเข็ม สกิดสิวนิดนึง แล้วแปะแผ่นแต้มสิว วิธีนี้ก็ดีค่ะ

## อ้อ !!! ขอเพิ่มอีกหน่อยนะ สำหรับคนที่เป็นสิวอักเสบแบบไม่มีหัว ทำไงก็ไม่หาย จะกดออกก็ไม่ได้ แต้มสิวก็ไม่หายซักที ซึ่งเราเป็นสิวแบบนี้ประจำ แนะนำให้ ทาเรตินเอ หลังล้างหน้าเสร็จทิ้งจนหน้าแห้งซัก15นาที ทาเรตินเออย่างเดียวเลยนะ ห้ามทาอะไรร่วมด้วยทั้งนั้นน้า ตื่นเช้ามามีหัวหนองขึ้นมาแล้วกดออกได้เลย เราใช้ที่ความเข้นข้นสูงสุด 
ปล. ใช้แค่ตอนที่เป็นสิวอักเสบแบบไม่มีหัวน้า 

**ถ้าเป็นสิวเยอะ งดทาครีมบำรุง ถ้าจะทาให้ทาครีมบำรุงที่เน้นเรื่องความชุ่มชื่น ผิวหน้าแข็งแรง อย่าเพิ่งใช้ครีมที่ผสมพวก vit-c แล้วก็พวกกรด
(เรื่องผิวขาวชั่งมันก่อน สิวหายแล้วค่อยบำรุงให้เต็มทีเลยค่ะ เดี๋ยวหน้าก็ใสขาวเอง)

ดีขึ้นตามลำดับเนอะ ปล. รูปอาจจะน่ากลัวไปนิด 

ปล. กันแดดสำคัญมาก ห้ามลืมทา แล้วใช้ที่ไม่อุดตันรูขุมขน

***สิ่งสำคัญที่สุดคือ "อดทน" อย่าไปแงะแคะแกะเกามัน *** 

ดื่มน้ำเยอะๆ 

นอนเร็วๆ (อาจจะทำยาก เราก็ทำไม่ได้ค่ะ 5555 == ) ถ้าทำได้จะหายเร็วขึ้นมาก 

สุดท้าย นี่เป็นรูปตอนปัจจุบันค่ะ 

ถ้าทุกคนตั้งใจทำอย่างเป็นประจำ เราเชื่อว่าสิวจะต้องหายไปอย่างแน่นอน ขอแค่อดทน !อดทนเท่านั้นค่ะ
เราเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ สู้สู้ 

ขอบคุณที่ติดตามนะค้าาา ^^

_saowalak

_saowalak

FULL PROFILE