หิวเมื่อไหร่ ก็แวะมา ... หิวไหม๊ ? ไปกินกัน เซเว่น All Meal อาหารจานด่วน 24 ชั่วโมง

14 11

สวัสดีค่า เมื่อประมาณอาทิตย์ก่อน มีรูปเซเว่นอาหารตามสั่งแชร์กันเต็มเฟสบุ๊ค 

เป็นกระแสที่แปลกใหม่มาก เพราะสำหรับพวกเราเซเว่นก็ล้ำพอตัวแล้ว

มีอาหาร ขนมจีบ ซาลาเปา ไส้กรอก รวมไปถึงแซนวิช ขนมปัง พิซซ่า ขนมหวาน

แต่จะแปลกใหม่กว่าอาหารแช่แข็งเหล่านั้นยังไง ทำไมผู้คนถึงตื่นเต้น

จริงๆจิ๊บก็แอบตื่นเต้นไปด้วยนะ เพราะชอบฝากท้องกับข้าวกล่องเซเว่นอยู่บ่อยๆ

เนื่องจากเซเว่นแถวบ้าน เดินไปไม่ถึง 5 นาทีก็ถึง แต่สาขาแรกนี้แอบไกล ไปชิมกันค่ะ

เราเคยเห็นเซเว่นที่มีขายเบเกอรี่กันไปแล้ว วันนี้ขอนำเสนอ เซเว่น All Meal 

ที่มีบริเวณเพิ่มเติมเป็นของตัวเอง มีโต๊ะ เก้าอี้ ปลั๊กไฟคอยบริการ 

7/11 All Meal หรือ เซเว่นออลล์มีล

สาขาแรกนี้ตั้งอยู่ที่ซอย ประชาสงเคราะห์ 23 แถวๆ มหาลัยหอการค้าไทยค่ะ

จริงๆแล้วเป็นสาขาทดลองแห่งแรกในเมืองไทย ก่อนเปิดบริการจริง

แต่ด้วยความที่โลกยุคโซเชียล ทำให้ข่าวสารไปไวมากจริงๆ 

เราเลยได้มาทดลองกัน ว่าแตกต่างอาหารกล่องแช่แข็งอย่างไร 

( ใช่แล้วค่ะ ไม่ใช่ข้าวกล่องหรืออาหารที่นำมาอุ่นไมโครเวฟแล้วเสริฟ )

เมื่อเข้ามาในร้าน จะมีโซนเป็นส่วนตัวอย่างที่บอก มีเคาน์เตอร์ และแถบเมนูด้านบน

เมนูอาหารจะเรียกว่าเยอะก็คงจะเชิง เพราะวัตถุดิบหลักนั้นยังไม่หลากหลายมาก

แต่ก็แก้เบื่อได้เพราะเมนูจะไม่ค่อยซ้ำกับอาหารกล่องแช่แข็งค่ะ

และยังเรียกได้ว่ามีอาหารครบทุกประเภทเลยค่ะ

เพราะมีพวก โจ๊ก ข้าวต้ม เมนูราดข้าว เมนูข้าวผัด เมนูเส้น 

เมนูทานเล่น พวกไส้กรอก นัตเก็ต ของหวาน ส้มตำผลไม้ และ สลัด 

มาชมภาพเมนูทั้งหมดของเค้ากันค่ะ 

แยกเป็นหมวดๆ ข้าวหน้า ข้าวผัด ก๋วยเตี๋ยว ของทานเล่น ของหวาน

จากนั้นเมื่อเราเลือกเมนูที่สนใจจะทานได้แล้วก็สั่งได้เลยค่ะ 

จะมีเมนูเล็กๆให้เลือกอยู่ที่หน้าเคาน์เตอร์อีกรอบ 

เมนูทั้งหมดเลยมี 47 อย่าง 

แต่ถ้านับเป็นเมนูข้าวหรือก๋วยเตี๋ยวจริงๆมีเพียง 19 เมนูค่ะ 

เมนูทานเล่นเป็นพวกนัตเก็ต ไส้กรอก 6 เมนู

และยังมีท็อปปิ้ง 9 เมนู จำพวก ไข่ต้ม ไข่ลวก ไข่ดาว ไข่เจียว 

หรือจะเพิ่มข้าว เพิ่มหมู เพิ่มไก่ก็ได้เช่นกันค่ะ 

ที่หน้าเคาน์เตอร์เมื่อเราสั่งอาหารแล้ว 

เค้าจะหยิบป้ายด้านข้างที่มีบาร์โค้ดนำมายิงเข้าเครื่องรวมราคาค่ะ 

จากนั้นเค้าจะนำป้ายอันนี้ส่งต่อไปยังโซนครัวเพื่อทำออเดอร์เราค่ะ 

จากนั้นเค้าก็จะให้บัตรคิวเรา เพื่อนั่งรอคิวค่ะ 

ระหว่างนี้ก็นั่งหรือยืนรอได้เลยค่ะ ไม่นานเลยในแต่ละออเดอร์ 

แปปเดียวก็ได้แล้วค่ะ อย่างข้าวสวยก็จะตักจากหม้อหุงข้าว 

ไม่ได้เป็นอาหารอุ่นไม่โครเวฟแต่อย่างใด 

เพียงแต่เนื้อหมู ไก่ หรือไข่ จะเป็นการทำสำเร็จรูปมาจากที่โรงงานค่ะ

ระหว่างรออาหาร สายตาก็เริ่มไปโฟกัสด้านข้าง

มีผลไม้ ส้มตำ สลัด ให้เลือกทาน 

ผลไม้ ผัก สดใช้ได้เลยค่ะ อย่างผลไม้ 3 อย่าง 

จะมีให้เลือก 2 แบบ ผลไม้จะไม่เหมือนกันค่ะ 

ส้มตำจะเป็นส้มตำผลไม้ ง่ายๆเพียงนำน้ำราดที่อยู่ในซองมาคลุก

ก็ได้เป็นส้มตำผลไม้แล้วค่ะ สะดวกดี 

จากนั้นก็มาชมอาหารของจิ๊บในวันนี้กันว่าสั่งอะไรไปบ้างน๊อ 

จิ๊บสั่งข้าวห่อไข่ค่ะ เป็นเมนูที่สะดุดตาดูน่าจะคุ้ม 

และยังเป็นเมนูแนะนำของทางร้านอีกด้วย 

และอีกเมนูที่แนะนำคือ กล้วยไข่ มะพร้าวอ่อนนมสด ค่ะ 

สั่งมาทดลองด้วยเช่นกัน 

แกะทานโดยเริ่มจาก ข้าวผัดไก่ห่อไข่ 

มีช่องผักให้ทานด้วยค่ะ และข้าวก็ปริมาณเยอะกว่าข้าวกล่องเวฟ

ส่วนไข่ที่ห่อนั้นใหญ่มาก ไม่ได้ห่อมาแค่ด้านบน แต่ห่อไปถึงด้านล่างใต้ข้าวด้วย 

ราคาแพงกว่าอาหารเวฟ แต่ได้ปริมาณมากกว่า 

ไม่ได้แช่แข็งมา มีผักให้ทาน มีซอส จิ๊บว่าคุ้มค่าโอเคเลยค่ะ 

เมนูต่อมาที่ไม่คิดว่าจะมีในร้านนี้ ( ขอยืมถ่ายรูปจากคนอื่น )

คือเมนูเส้น เป็นก๋วยเตี๋ยวค่ะ 

ข้อดีของครัวแบบนี้ กับอาหารสำเร็จรูปแบบนี้ 

ลูกค้าสามารถรีเควสรสชาติได้ เช่น ขอเผ็ดน้อยค่ะ 

เค้าจะทำตามรีเควสได้ค่ะ หรือจะใส่ไข่เพิ่มก็อร่อย 

ต่อมาเป็นโจ๊กหมู เป็นเมนูเบาๆที่เค้าแนะนำเช่นกัน 

ตอนแรกจิ๊บมองข้ามโจ๊กไปเลย เพราะกลัวเรื่องรสชาติ

แต่มีพี่ท่านหนึ่งบอกอร่อยมาก เลยสั่งกลับบ้านไปลอง

หิ้วขึ้นรถไฟฟ้า ต่อแท๊กซี่ จะบอกว่าโจ๊กไม่หกไม่เลอะเลย 

แพคเกจเค้าค่อนข้างระวังให้เราดีค่ะ พอลองทานพบกว่า อร่อย !! 

รสชาติดีเลยค่ะ ส่วนหมูเป็นแนวหมูเด้งปรุงรสค่ะ

ยำไส้กรอก เท่าที่กินรู้สึกจะเป็นไส้กรอกสโมกกี้

ในปริมาณสัก 2-3 ชิ้น ของไซร์ปกติ นำมายำ มีผัก มีหัวหอมค่ะ

เนื่องจาก กินแค่ข้าวห่อไข่กับกล้วยไข่มะพร้าวอ่อนก็อิ่มแล้ว 

แต่ยังอยากลองเมนูอื่น รสชาติก็อร่อยดีเท่าที่ชิมไป 

เลยซื้อกลับบ้านไปลองอีกสักหน่อย แต่ถ่ายรูปมาไม่ครบนะคะ 

ข้าวผัดหมูย่างราดซอสเกรวี่ อันนี้ให้หมูเยอะมาก และข้าวก็เยอะ 

เอาจริงๆปกติกินข้าวกล่องเซเว่น กล่องเดียวไม่ค่อยอิ่ม แต่อันนี้กล่องเดียวอยู่

ส่วนเมนูกินเล่นที่แนะนำนะคะ ขอแนะนำ  นัตเก็ตไก่กับไก่ห่อชีส อร่อยเลยค่ะ 

ส่วนใครที่อยากไปทดลองทาน ตอนนี้มีเพียงสาขาเดียว

คือสาขาที่ซอยประชาสงเคราะห์ 23 เท่านั้นค่ะ 

เป็นสาขาทดลอง ทางทีมงานเล่าว่ายังต้องทดลองระบบอีกสักพักให้ลงตัวก่อน

เลยอาจจะยังไม่เห็นสาขา 2 เร็วๆนี้ อาจจะต้องรอไปก่อนค่ะ 

แล้วพบกันใหม่นะคะ บ๊ายบาย 

Jip

Jip

ตามดูอัพเดทก่อนกระทู้ได้ในเพจเฟสบุ๊คที่

หรือตามอ่านรีวิวเพิ่มเติมได้ที่ jupjip.com

จิ๊บค่ะ ชอบช็อปปิ้งเครื่องสำอางค์ ชอบรีวิว

ชอบอายไลเนอร์ เป็นพิเศษค่า ฮี่ๆ ^^

FULL PROFILE