เคล็ดไม่ลับการรักษาฝ้าและกระ จากหัวไชเท้า

สวัสดีค่ะ ชาวจีบันทุกท่าน

วันนี้มีเคล็ดไม่ลับนำมาบอกต่อค่ะ (ฟังมาจากรายการวิทยุจ้า)
การรักษาฝ้า และกระ จากหัวไชเท้า
วัตถุดิบมี
1. หัวไชเท้า
2. มะนาว

ขั้นตอนมีดังนี้จ้า

นำหัวไชเท้าไปล้างน้ำและปอกเปลือกให้สะอาด แล้วนำมาปั่นจนละเอียด
จากนั้นนำหัวไชเท้าที่เราปั่นเรียบร้อยแล้ว มาผสมกันกับน้ำมะนาว
พอได้ทีแล้ว ก็นำมาพอกที่หน้าที่ล้างเรียบร้อยแล้ว เว้นบริเวณ ตากับปากนะจ๊ะ
ทิ้งไว้ประมาณ 15 นาที แล้วก็ล้างออกด้วยน้ำสะอาด ....ก็เป็นอันเสร็จ

เพื่อนๆ คนใหนนำเคล็ดไม่ลับนี้ไปลองแล้ว หรือใครที่เคยลองนำไปใช้แล้ว
ผลเป็นไง อย่าลืมรายงานผลด้วยนะคะ
ส่วนตัวยังไม่ได้ลองค่ะ เพราะว่าพึ่งฟังเคล็ดไม่ลับนี้มาเมื่อเช้า....

ขอให้ชาวจีบัน มีความสุขในทุกๆวัน จ้า

กลัวแอบแสบผิวจากมะนาวจัง
เพราะขนาดเอามะนาวผสมกับน้ำผึ้ง ทิ้งไว้แปปเดียว ยังแสบหน้าเลย เง้อ
แต่ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีนะค่ะ อิอิอิ

น่าสนๆๆ อิอิ มะนาวนี่สารพัดประโยชน์จริงๆ

มะก่อนเห็นแม่เคยใช้หัวใชเท้าฝานบาง ๆ เอามาแปะแล้วก็ถูตรงบริเวณที่เป็นก็จางหายไปเหมือนกันจ้า

เคยอ่านเจอว่าน้ำผึ้งผสมน้ำมะนาวก็ลดรอยด่างดำได้เหมือนกันค่ะ
แต่มานต้องทำติดต่อกันนานๆ อ่ะนะ ไม่เห็นผลทันที ต้องอดทนๆ
หัวไชเท้า เนี่ยกัดแรงเหมือนกันนะ
ถ้าจะทำแนะนำให้ใช้น้อยๆ จ้า
หรือลองตรงบริเวณพวกแผลเป็นก่อนก็ได้
ก่อนจะไปลองที่หน้าจริงๆ
เคยเอาหัวมาแปะหน้าแสบมากกๆๆๆ
ลองแล้วแสบหน้าจนทนไม่ไหว เกือบหน้าพัง
ลองทำแระ ถ้าไม่วิตกไปเองนะ รุ้สึกว่า หน้าดำขึ้นอ่ะ

แต่เดี๋ยวลองทำไปเรื่อย ๆ ก่อน (หน้าจะพังก่อนเห็นผลหรือเปล่าน๊า อิอิ)

ที่สำคัญ แสบหน้า มั่ก ๆ เลยนะ
แสบแต่ได้ผลเหมือนกันนะ เพราะเราทำอยู่แหละ
ยังไม่ได้ลองเหมือนกันแต่มะนาวเคยลองเอามาทาตรงบริเวณหน้าแล้วหน้าเนียนมากเลยแต่ว่าหัวไชเท้ายังไม่เคย กลัวหน้าพังว่ะ
ลองแล้วกัดหน้ามากกก คือดำเป็นปื้นขึ้นมาเลย อันตรายมากๆ ค่ะ ไม่ควรเอาของธรรมชาติ แท้ๆ โดยไมได้สกัดมาสัมผัสผิวโดยตรง แม้กระทั่ง ว่านหางจรเข้เอง ค่ะ
อ่านจากที่นี่ นำไปทำแร้ว มะวานนี้เอ้ง ขอบอกแสบมากๆๆๆ พอเช็ดออกหน้าแดงมากๆๆๆๆ แสบร้อนเหมือนถูกพริก ขนาดหน้าไม่เคยแพ้รัยเรยน่ะ อันตรายมาก
ไม่เชื่อก้อนำไปรองดูด้ายเรย จริงอย่างคุณเนตาว่า ของธรรมชาติยังไม่ได้สกัด
ไม่ควรนำมาใช้โดยตรง ไม่ได้โทดผู้หวังดีที่นำมาบอก เปนเพราะเรามาอ่านแร้ว
นำไปทำเพื่ออยากจะหาย แต่ผู้ที่นำข่าวมาน่าจะลองทำดูก่อนน่ะ แล้วค่อยมาบอก
ผู้มาอ่านใหม่มาเจอ ขอบอกจากผู้ที่เคยทำกับตัวเองแร้ว อย่านำไปทำเด็ดขาดค่ะ
(คิดว่าตัวเองจะทนได้เพราะไม่เคยแพ้ไร) หวังดีค่ะ อย่านำไปทำน่ะค่ะ
ช่วยลบข้อมูลนี้เถอะค่ะ ไม่มีประโยชน์เรยค่ะ
ลองทำแล้วเหมือนกัน แสบหน้ามาก ช่วยบอกวิธีที่ทำไม่ให้แสบหน้าหน่อยค่ะ
อ้า....เกือบทำตามแล้วซิเรา คิดนะกะว่าจะไปทำวันนี้ เพราะเท่าที่ลองมาน้ำผึ้งผสมน้ำมะนาวก็ลดรอยด่างดำได้เหมือนกันค่ะ แต่ก็แสบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ช่วยแนะนำคลีนิคหมอที่รักษาหาย ด้วยค่ะ
ก็โง่ ทำตามทำไมล่ะ สมน้ำหน้า ลองกินแบนด์เนอร์ คลอฟิล+กลูต้าไธโอน
รู้สึกหน้าขาวใส สิว ฝ้า ลอยด่างดำ จางลงเยอะเลย
เอามะเฟืองมาคั้นเอาแต่นำ ทาดีกว่าไม่แสบด้วย ฝ้าจะค่อยๆ จางลงเอง
ใช่นะเห็นดว้ยคั้นน้ำมะเฟือง เปรี้ยว ผสมเกลือนิดๆ แช่ตู้เย็นไว้
ทาเช้า ทาเย็น กอ่นอาบน้ำ ทำทุกวันนะ อดทนหนอ่ย รับรอง
2เดือน เห็นผล เพราะมีเพื่อนคนหนึ่งฝ้าดำมาก ตอนนี้หน้าขาวสวยขึ้น
แต่ เวลาออกแดด หรืออยู่บ้าน กอ่นนอน เค้าจะทาครีมกันแดดตลอดนะ
กลูต้าไธโอนของอะไรเหรอ ขายที่ใหนบกที
เคยมีประสบการตรงค่ะพี่สาวใช้หัวไชท้าวนี่แหล่ะแต่เค้าฝานเปนชิ้นๆ
แล้วเอามาวางตรงที่เปนฝ้า มันจะแสบๆหน่อยนะคะเพราะมันเปนฤทธิ์ของหัว
ไชท้าวทำทุกวันจนเกิดผล คือมันจาเริ่มจากแสบก่อนต่อมาก็จะแดงตรงที่
เป็นฝ้า แล้วก็ลอกออก พี่เค้าทำจนมันลอกออกหมดอ่ะ จนตอนนี้เค้าไม่มีฝ้าแระ
แต่ก็ต้องใช้เวลาหน่อยนะคะ แล้วเค้าก็กินยาบำรุงด้วย เพื่อรักษาคู่กัน
วันนี้จะลองทำดู
ลองแล้วนึกว่าใครเอาน้ำกรดมาสาดใส่หน้า
จะรองดูบ้าง ฝ้าเข้มมาก ใช่ถ้าผิวลอกมันจะจาง ได้ผลแบบไหนแล้วบอกต่อ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น