Yoga on the chair โยคะไม่ง้อเสื่อ !!!

14 13

ที่แคบ ! ที่ไม่พอ ! ไม่มีที่ออกกำลังกาย !
รถติด ! ไม่มีงบไป fitness ! ไม่มีเวลาออกกำลังกาย !
ปัญหาเหล่านี้จะหมดไป !!  ด้วย  “Yoga on the chair” !!!!

สวัสดีค่ะ สาวๆ Jeban Girl  (^0^)/
ในวันนี้ครูขอนำเสนอ
ชุดท่าโยคะที่เราสามารถฝึกได้แม้ว่าเราจะมีพื้นที่น้อย

ไม่มีเสื่อโยคะหรืออุปกรณ์โยคะ
และสามารถฝึกได้ทั้งในที่ทำงานและที่บ้านค่ะ

ท่าโยคะที่ 1 กระชับกล้ามเนื้อใต้ท้องแขน

ก่อนอื่นนำเก้าอี้ไปชิดกำแพงค่ะ นั่งลงบนขอบเก้าอี้
วางฝ่ามือไว้ด้านข้างสะโพก ให้ปลายนิ้วชี้ไปด้านหน้า

ใช้นิ้วมือยึดขอบเก้าอี้ไว้ให้แน่น ศอกชี้ไปด้านหลัง
แล้วเลื่อนเท้าไปด้านหน้าให้เลยหัวเข่าค่ะ

จากนั้นมือและเท้าอยู่ที่เดิม
ขยับสะโพกเลื่อนออกจากเก้าอี้ให้เข่าอยู่เหนือข้อเท้าพอดี

หายใจเข้างอศอกไปด้านหลัง

หายใจออก เหยียดศอกตึงกลับมาที่เดิมค่ะ
ทำเช่นนี้ set ละ 5-10 รอบ ทำครั้งละ 2-3 set ค่ะ

ท่าโยคะที่ 2 คลายหลังเมื่อนั่งนาน

นั่งไขว้ห้าง ขาซ้ายอยู่หนือขาขวา
มือขวาวางไว้ที่ด้านบนของพนักเก้าอี้
มือซ้ายกดที่หัวเข่าซ้ายหรือด้านข้างน่องไว้

หายใจเข้ายืดหลังตั้งตรง
หายใจออกบิดตัวไปทางด้านขวา

ค้างท่าไว้ 5รอบลมหายใจ
จากนั้นทำสลับอีกข้างค่ะ

ท่าโยคะที่ 3 Twist Twist บิดไขมัน

นั่งแยกเข่าห่าง โน้มตัวไปด้านหน้า
มือซ้ายวางไว้ที่ บล็อกโยคะหรือ
นำหนังสือมากองเป็นตั้งสูงก็ได้ค่ะ

หายใจเข้ายืดหลังให้ตรงไว้แม้ว่าเราจะยังคงโน้มตัวไปด้านหน้า
หายใจออกบิดตัวไปด้านขวา ยกแขนขวาขึ้นด้านบน สายตามองตามมือ
ค้างท่าไว้ 5 รอบลมหายใจค่ะ

ถ้าความยืดหยุ่นดี สามารถลดระดับความสูงของบล็อก
หรือความสูงของกองหนังสือได้ค่ะ
จากนั้นสลับทำอีกข้างนะคะ

ท่าโยคะที่ 4 ยืดๆเหยียดๆ สีข้างลำตัว

นั่งกันมานานแล้ว เกรงว่าจะเบื่อมายืนกันบ้างอะไรบ้างนะคะ ^^
ยืนหันข้างให้เก้าอี้ วางส้นเท้าขวาไว้บนที่นั่ง
มือขวาแตะไว้ที่ต้นขาเบาๆ ยกแขนข้างซ้ายขึ้น

หายใจเข้ายืดตัวตรงๆไว้
หายใจออกเอนตัวลงไปทางด้านขวา

สไลด์มือขวาไปบริเวณหน้าแข้ง
ลดแขนซ้ายตามศีรษะมาค่ะ

สิ่งสำคัญคือ เอนตัวลงด้านข้างตรงๆ ไม่คว่ำลำตัว!!!
สิ่งที่เราควรจะรู้สึกคือ รู้สึกยืดตึงสีข้างลำตัวฝั่งซ้าย
ค้างท่า ไว้ 5 รอบลมหายใจค่ะ

คนที่มีความยืดหยุ่นของ Hamstring หรือกล้ามเนื้อขาด้านหลังมาก
สามารถนำปลายนิ้วมือขวาแตะปลายนิ้วเท้าได้ค่ะ

จากนั้นสลับทำอีกข้างนึงด้วยนะคะ

เป็นอย่างไรบ้างคะกับท่าโยคะง่ายๆ สบายๆ ทำที่ไหนก็ได้
แล้วพบกับบทความโยคะรูปโฉมใหม่ในคราวหน้านะคะ
คอยติดตามกันจ้า (^o^)/

ส่วนตอนนี้ครูขอไปพักผ่อนร่างกายเอนกายผ่อนคลายบนเก้าอี้นุ่มๆ อุ่นๆก่อนนะคะ
บายจ้า ^^

หมายเหตุ ภาพประกอบนี้ได้รับอนุญาตจากเจ้าของลิขสิทธิ์

https://www.facebook.com/onMerryDay เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

chingchingyoga

chingchingyoga

คุณครูโยคะเภสัชกร

A Certified International Yoga Teacher : Freelance

FULL PROFILE