ต้อนรับเทศกาลกินเจกับเมนู “เต้าหู้ทรงเครื่องผักบุ้งกรอบ" มาอิ่มบุญอิ่มพุงกันเลยครับ

26 16

สวัสดีครับผม เช้านี้ผมรู้สึกจิตใจสดใส เบิกบานฝุดๆ
มองไปทางไหน ร้านค้า ร้านอาหาร เห็นธงเจเต็มไปหมด
ใช่แล้วครับ เวมคัมทู เทศกาลกินเจ
(หากถามว่าผมกินเจไหม?
ตอบเลยว่า ม่ายยย แต่ผมอิน 555+)

แต่ผมรู้ครับว่าหลายๆคนกินเจกัน อิ่มบุญกัลลล
วันนี้ชายอ้นเลยต้องปักธงเจในอาหารกับเขาบ้าง ฮ่าๆ
อยากอิ่มบุญกับเขาบ้างงง >_<

ปล.หากตัวเราไม่กินเจ ก็สามารถทำให้คนข้างๆได้นะครับ อิอิ
 เมนูวันนี้ผมอาจปรับๆเปลี่ยนๆไปจากสูตรเดิมๆนะครับ คริคริ

เมนูอิ่มบุญอิ่มพุงวันนี้ก็คือ "เต้าหู้ทรงเครื่องผักบุ้งกรอบ"

เป็นการมาพบรักกันของ คุณเต้าหู้ทรงเครื่อง และ คุณผักบุ้งกรอบ 555+

วัตถุดิบที่จะต้องเตรียมครับ

1. เต้าหู้ 1 ก้อน ผมใช้แบบเนื้อแข็งครับ ถ้าได้จากร้านที่ทำใหม่ๆ จะอร่อยมากกกกครับ
2. โปรตีนเกษตร หาซื้อได้ทั่วๆไปเลยครับ ยิ่งช่วงนี้เทศกาลกินเจ เพียบ หรือแบบทอดแล้วก็ได้ครับ
3. ถั่วลิสง เพียงเล็กน้อย ไม่มีก็ผ่านไปครับ
4. งาคั่ว ช่วยให้หอมๆ เล็กน้อยครับ
5. แครอท คือเดี๋ยวจะขาดวิตามิน ผมเจอในตู้เย็นพอดี๊ 5555+
6. ผักบุ้ง เลือกที่ต้นอ้วนๆนะครับ เราจะเอามาซอยฝอยๆกัน คริคริ
7. แป้งทอด
8. ปรุงรส เต้าเจี้ยว ซีอิ๊วขาว น้ำตาล

>>> พร้อมแล้วมาเริ่มทำกันครับ <<<

เริ่มจากการนำผักบุ้งมาเด็ด เอาใบกับยอดออกครับ
สามารถเอาใบกับยอดที่เด็ดออก ไปทำผัดผักบุ้งก็ได้ครับ

วันนี้ผมมีอุปกรณ์ช่วย (อีกแล้ว 555+)
พอดีได้มาเป็นของฝากจากต่างประเทศ (เวียดนาม)
ราคา 20-30 บาท เองครับ ใครไปก็ซื้อมาเล่นได้ครับ
 แต่หาซื้อในบ้านเรายากหน่อย คริคริ

นำก้านผักบุ้งมาซอยเลยครับ มันง่ายๆแบบนี้
แต่ถามว่าถ้าไม่มีทำไง ก็สามารถใช้มีดกรีดๆให้เป็นฝอยได้ครับ

เสร็จแล้วก็แช่น้ำเย็นไว้ ก้านมันก็จะม้วนๆเป็นฝอยๆ
ดูน่ากินมากเลยยยย

ทำการผสมแป้งทอดครับ เหลวๆข้นๆกลางๆ

นำก้านผักบุ้งฝอยไปคลุกๆแป้งที่ผสมไว้แล้ว
ให้แป้งเกาะๆทั่วๆครับ

พร้อมแล้วก็เอาคุณผักบุ้งฝอยลงทอดเลยยยย

ซ่าส์.... ฟู้ๆๆ (ซาวด์ประกอบนะครับ 5555+)

ทอดจนเป็นสีเหลืองทอง ก็เอาพักไว้ให้สะเด็ดน้ำมันครับ

ต่อไปก็นำเต้าหู้มาทอดต่อครับ หั่นเป็นชิ้นๆ
เทลงทอดเลยครับ 

ฟู้ฟ่า..... ฟู้ฟ่า.....

ทอดจนเป็นสีเหลืองทอง เช่นกันครับ

สุดท้ายก็ทอดโปรตีนเกษตร 
ทอดเร็วๆนะครับ เดี๋ยวมันจะเกรียมไป สีอาจดูยากนิดหนึ่ง

----------------------------------------------------------
 ต่อไปก็มาทำน้ำราดครับ เนื่องจากเป็นสูตรเจ
ก็ไม่ค่อยมีอะไรเท่ารัย 5555+

ตั้งกระทะใส่เต้าเจี้ยวลงไปครับ

เติมน้ำเล็กน้อย ปรุงด้วยน้ำตาล

ใส่แครอทลงไป แล้วก็คนๆ
เคี่ยวให้น้ำงวดลง ชิมๆให้อร่อย รสเค็มๆหวานๆ ก็เสร็จครับ

เตรียมเสริฟครับ จัดขบวนการของทอดทั้งหลายลงจาน

ราดด้วยซอสเต้าเจี้ยวที่เราได้ทำเอาไว้
ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ เสริฟด้ายยยย

เรียบร้อยแล้วครับ "เต้าหู้ทรงเครื่องผักบุ้งกรอบ" by Chaiaon เมนูเจอิ่มบุญอิ่มพุง

เป็นอีกเมนูเจ ที่เสริฟมาแล้วหมดเร็วมากกก เสริฟมาร้อนๆ กรอบๆ
+ + อร่อยยยย + +

ขอบคุญมากครับ ที่เข้ามาอ่านรีวิวนี้กัน กินเจไม่จำเจนะครับ 
พบกันใหม่เมนูหน้า ด้วยรักและอิ่มบุญ บายคร้าบบบ 555+
---------------------------------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE