How to Rococo style inspiration

35 12

สวัสดีค่าาา กลับมาทำฮาวทูอีกครั้ง เป็น rococo inspiration ทุกคนอาจจะนึกไม่ออกว่า rococo style เป็นอย่างไรไปดูภาพกันเลย

ภาพนี้เป็น rococo ยุค baroque ค่ะ คิ้วจะบางมากๆๆ เขียนเป็นเส้นเล็กๆ แก้มสีสด ปากสีแดงก่ำเลยค่ะ

ภาพนี้มาจาก illamasqua once collection

ส่วนภาพนี้เป็น rococo ในช่วงของมารีอังตัวเน็ตค่ะ คิ้วจะบางๆ จะชัดที่สุดคือแก้มค่ะ

เราจะทำสไตล์การแต่งหน้า 2ภาพนี้มาผสมกันนะค่ะ เป็นอย่างไรไปดู before after เลยค่ะ

ชอบแบบไหนมากกว่ากันค่ะ ^^ ภาพแรกนี้เราสามารถแต่งไปงานกลางคืนได้เลย แต่ภาพล่างนี่จะเบากว่าภาพแรกค่ะ มาดูวิธีการแต่งกันเลยค่ะ

มาเริ่มที่งานผิวเลยนะค่ะ

จากซ้าย Laneige snow BB cream spf41 PA++

MAC Face and Body foundation เบอร์ C2

Candy Doll concealer เบอร์ 01/02

เราใช้ Mac face and body foundation ผสมกับ Laneige เลย แล้วลงให้ทั่วใบหน้าและลำคอค่ะ ลุคนี้หน้าจะฉ่ำๆ วาวๆ จากนั้นใช้คอนซีลเลอร์ลงบริเวณที่อยากปกปิดค่ะ

มาที่ตากันเลยค่ะ

Tarte eye shadow

เราใช้สี 1 ลงให้ทั่วเปลือกตาเลยค่ะ สีจะออกคอปเปอร์ๆ ทองๆค่ะ (สีcabana)ทาใต้ขอบตาล่างด้วยนะค่ะ

จากนั้นเราใช้สี 2 (สี locket) ทาตามรอยปะเลยค่ะ เบลนด์ให้เข้ากัน สีนี้จะออกแดงๆคอปเปอร์มากกว่า

สุดท้ายเราใช้สี 3 (สี tiramisu) คัดเบ้าค่ะ ตามรอยปะเลย

จากข้างบน MAC Brow set สี girl boy

Maybelline New York Great lash

เราไม่เขียนคิ้วค่ะ เราอยู่ในคอนเซ็ป คิ้วบาง ไม่ได้คิ้วเข้มและหนาแบบในปัจจุบันค่ะ

ใช้แมคบราวเซ็ทปัดเลยค่ะ จากนั้นดัดขนตาปัดด้วยมาสคาร่าของเมเบลลีนค่ะ

กลับมาที่ผิวหน้าอีกครั้ง

Sephora Sun disk bronzing powder

contour หน้า ตามรอยปะเลยค่ะ เราเลือกใช้บรอนซิ่งตัวนี้เพราะสีจะไม่เด่นเกินไปค่ะ

จากซ้ายTarte Amazonian clay 12-hour blush

Nars Cheek palette Killing me softly

เราใช้บลัชออนของTarte ปัดก้อนค่ะเป็นสีพื้นจากนั้นตามด้วยนาร์ส สี ออแกซั่มค่ะ 

จากนั้นไฮไลท์ตามจุดที่โดนแสงบนใบหน้าด้วยไฮไลท์จากนาร์สพาเลทค่ะ

ต่อด้วยทาสีปากกันเลยค่ะ

ใช้สีที่ออก Dark red ค่ะ

ต่อกันด้วยอีกลุคค่ะ

MAC Pedro Lourenco cream color base สี hush ค่ะ

เราใช้ลิปสีนู้ดออกเนื้อๆเลยค่ะ ทาก่อนตามด้วยครีมคัลเลอร์เบสค่ะ ครีมคัลเลอร์เบสตัวนี้จะวาวๆ ออกทองๆคอปเปอร์ๆค่ะ

เพียงเท่านี้ก็จะเสร็จลุคนี้แล้วค่ะ

เพื่อนๆชอบแบบไหนกันมากกว่าค่ะ 

ต่อไปนี้เราก็จะไม่มีเวลาทำฮาวทูแล้ว ต้องอ่านหนังสือสอบมิดเทอมแล้ว เสียใจ :'(

ชอบลุคนี้ยังไงก็ติชมด้วยนะค่ะ ^^

อ่อ จะว่าไปเราไม่เคยบอกเลย เราชื่อไตเติ้ลนะค่ะ 5555555 

Tleyada

Tleyada

เราชอบและรักในศิลปะมากๆ เลยชอบการแต่งหน้าด้วย เพราะเรามองว่าเป็นศิลปะอย่างนึง ติดตามผลงานที่blog นะค่ะ

FULL PROFILE